[Thảo luận] Bắt lỗi vượt phải láo tuyến Big C Nam Định - Cầu Tân Đệ

DTV

Xe tăng
Hôm nay nhà em dính tình huống này. Tuy không mất tiền cũng không bị phạt nhưng nghĩ lại vẫn cay các cụ ạ.

Chả là hôm nay về Thái Bình có cỗ. Lòng lợn tiết canh ngon nên phải có riệu. Em uống vài chén vào rồi nên lúc quay về HN cho vợ lái. Vợ em có bằng lâu lâu rồi nhưng nhìn chung lái còn hơi non. Vì thế lúc về mặc dù riệu làm díu mắt nhưng em vẫn phải ngồi ghế phụ làm quân sư quạt mo.

Bắt đầu từ cầu Tân Đệ, 1 xe bồn biển 16 ì ạch chạy với vận tốc chỉ tầm 30km giờ cứ chình ình ra đi, không nhường ai cả. Đi trên cầu đương nhiên là không vượt rồi, nhà em nín nhịn đi sau (mặc dù các chú xe khác vượt ầm ầm). Qua cầu đến đoạn qua lối rẽ Đền Trần thì toàn vạch liền, cũng không dám vượt. Sau đó đến đoạn đường phân làm 2 làn, có vạch kẻ đứt quãng ở giữa. Đá pha xi nhan mà chú xe bồn vẫn hiên ngang đi làn sát bên dải phân cách với vận tốc 30-35km/h khi đó nhà em bèn xi nhan phải sang làn phải rồi tăng tốc đi qua nó một đoạn rồi xi nhan trở lại làn sát bên dải phân cách. Đến qua ngã tư (chỗ đèn đỏ ở câu cầu thành bằng đá, em không nhớ tên cầu) thì bị Cạp nong ách lại.

Khi xuống, vợ em (chắc cuống) đậu xe chưa gọn, khi 2 vợ chồng xuống, chú XXX hỏi anh biết lái xe không cho gọn xe vào, mình lúi húi lên đánh xe, lúc quay lại vợ đã đưa bằng lái cho xxx (yếu thế ngay). Em hỏi lỗi gì các chú xxx giải thích là vượt phải, không quên đọc to lỗi này phạt 2 triệu rưỡi, giữ bằng 30 ngày !

Em thì không có khẩu khí ăn to nói lớn như nhiều cụ.Tuy nhiên rất nhẹ nhàng trao đổi với 2 chú xxx: Một là anh chị giấy tờ đầy đủ theo quy định; hai là ở đường này có vạch phân cách giữa nhưng không có biển phân làn, do đó anh thấy làn nào an toàn thì chạy không có gì vi phạm; ba là có vạch phân cách nhưng là vạch rời, do đó khi cần thiết xe anh xi nhan và chuyển qua làn bên là đúng luật; bốn là xe anh không vi phạm tốc độ, chạy trong phạm vi tốc độ cho phép, còn xe kia nó chạy chậm hơn thì nó tụt lại thì kệ nó không liên quan đến anh nên anh cứ giứ tốc độ đúng luật; vì thế không có lỗi vượt phải ở đây.

Em cũng đánh giá cao thái độ làm việc nhã nhặn của 2 chú xxx. Một chú (không dừng xe em) thì chỉ đứng xem và ...cười ngây ngô. Chú kia chịu khó nghe em trình bày, xong vẫn giữ quan điểm xe anh chị vượt phải, rồi giải thích là chỉ dược vượt phải khi có nhiều làn đường mà tốc độ khác nhau, vượt phải khi xe khác cho tín hiệu vượt v.v... nể thấy anh chị đang về quê lên, và nghe anh nói thì có vẻ anh là người hiểu biết về luật, chấp hành luật tốt, do đó thì chúng em linh động ... ghi lỗi nhẹ hơn, vì chúng em cũng phải làm cho "đủ chỉ tiêu" (mẹ, em ghi âm được đoạn này, nếu làm căng em tung hệ luôn cái này lên làm bằng chứng cho các bác XXX ở trên cứ nhem nhẻm cãi là không giao chỉ tiêu phạt :D). Hai chú này không hề tỏ ra xấc xược như một số xxx ở các nơi khác mà các cụ thỉnh thoảng phản ánh.

Trao đi đổi lại, em vẫn giữ quan điểm của em, XXX vẫn muốn bảo lưu quan điểm và đòi phạt cho đủ "chỉ tiêu". Sau em rút điện thoại (làm bộ chuẩn bị ghi hình) và nói: thôi quan điểm anh em mình khác nhau, như thế luật quy định không rõ. Vậy anh đề nghị các chú một là lưu ý anh chị rồi thông cảm để anh chị đi, hai là nếu các chú lập biên bản thì anh sẽ ghi rõ ý kiến trên của anh chị không chấp nhận lỗi vượt phải, kèm theo camera hành trình anh sẽ khiếu nại đến cùng việc bắt lỗi sai, cộng thêm việc các chú không phạt lỗi xe bồn đi chậm nhưng không nhường đường gây cản trở giao thông mà lại nhăm nhăm đi bắt cái lỗi không đúng đối với xe khác.

Phải nói là chú xxx này cũng cứng. Chú ấy trả lời: vâng, Chúng tôi cũng muốn lập biên bản về lỗi vượt phải, mời anh quay phim chụp ảnh chúng tôi làm việc đến tối cũng được. Xong chú hỏi thêm anh người Hà Nội hả? Các bác Hà Nội là chuyên thích quay phim tung lên mạng đấy (Em đồ có khi chú XXX này cũng có vào otofun ấy chứ).

Về phía vợ em thì thấy chú XXX dọa lập biên bản nên nói: Thôi chị là lái nữ, mới, các chú cho chị xin. Em nghe phải xin cay lắm, nhưng thật ra cũng không thích làm căng mất thời gian. Chú xxx bèn nói: Thế đấy, ý anh là muốn biên bản kia mà. Em nói: tôi nhắc lại: số 1 tôi vẫn muốn các anh lưu ý nhắc nhở rồi đưa lại giấy tờ cho gia đình chúng tôi đi, còn các cháu nhỏ đang phải đợi; còn cực chẳng đã các anh cứ lập biên bản thì tôi mới làm căng khiếu nại đến cùng thôi. Và sau đó chú xxx này trả lại giấy tờ kèm theo câu: thôi chị xin thì chúng tôi bỏ qua, chứ như anh chúng tôi lập biên bản ngay!

Thành thật với các cụ, em cay lắm vì không sai nhưng vẫn phải nhún (do trót đưa giấy tờ rồi). Nhưng cũng không muốn dây dưa nữa nên thôi được trả giấy tờ là mình cũng nhịn cho xong. Kiểm xong giấy tờ, em bắt tay chú xxx và nói: Trước hết cám ơn các chú đã linh động, thứ hai anh cũng nói hôm nay anh không phải là lái xe, chứ anh là lái xe thì anh sẽ tranh luận đến cùng. Hai chú xxx cũng cứng không kém: Vâng, nếu bận sau anh về qua đây chúng tôi sẽ ...nhớ!

Câu chuyện dông dài, tuy nhiên em viết để lưu ý các cụ hay về đường này cùng tìm hiểu luật, đấu tranh với cái kiểu bắt vượt vô lý này của XXX Nam ĐỊnh. Mấy lần về qua thấy xxx đi xe máy trắng vợt khá nhiều xe em cứ nghĩ bắt vượt đèn đỏ hay tốc độ, đè vạch gì đó chứ không nghĩ là lại theo gương XXX đường 5 bắt lỗi này.

Chỉnh sửa cuối:

giacmoxe4

Xe điện
Gấu nhà Cụ đưa giấy tờ cho xxx sớm thế nhưng dù sao cũng chúc mừng nhà Cụ không mất tiền bỉm sữa của F1.

HongVanqcic

Xe tải
Sao cụ không dọa là cụ đã ghi âm đoạn lấy chỉ tiêu cho nó xanh mắt ra

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Bác bảo tôi đã ghi âm đoạn anh nói đủ chỉ tiêu rồi, xem các em ý trả lời sao :-s

DTV

Xe tăng
Cám ơn các cụ. Về cơ bản mấy chú xxx này cũng nhã nhặn, hơn nữa họ cũng đã thực hiện cái mình cần là nhận lại giấy tờ và đi thế là được rồi. Nếu các chú vẫn khăng khăng biên bản thì em mới phải dùng đến đoạn ghi âm này thôi. Với lại khẩu khí nhà em chỉ đạt mức độ nhẹ nhàng đủ để các chú ấy thấy dai ngoách khó nhai chứ không đủ uy để làm các chú phải ngán ngẩm cúi đầu nhận bắt lỗi láo được. Với lại em cũng không muốn làm thế lắm :D cứ để các chú ấy tiếp tục phát ngôn như vậy thì các bác sau mới có cơ hội ghi âm để có tư liệu dùng (nếu cần) chứ ...he he...

Chỉnh sửa cuối:

thuyphongthanh

Xe lăn
Lạt mềm buộc chặt. To tiếng nóng giận có khi mất khôn cụ nhỉ...

ThanhTungTB

Xe điện
Đoạn này các chú xxx bắt nhiều lắm . nhưng lỗi vượt phải và lỗi sai làn là bắt láo . vì ở đây ko có biển phân làn . mà đường có 2 làn .E cũng bị bắt ở đây 2 lần rồi . Cũng may bit tý luật lên chưa mất xèng cho lỗi này bao h .

Tribute

Xe container
Sao cụ không bảo các chú định lập biên bản anh vi phạm theo điều khoản nào, đưa văn bản đó ra anh chỉ cho đoạn loại trừ trường hợp của anh để lần sau bắt cho đúng.

ubisapro

Xe trâu
đoạn này 2 làn và được đi 80 đúng ko cụ chủ? Em đi mấy lần nhưng chưa bị dừng bao h, thanks cụ chia sẻ

DTV

Xe tăng
đoạn này 2 làn và được đi 80 đúng ko cụ chủ? Em đi mấy lần nhưng chưa bị dừng bao h, thanks cụ chia sẻ
Đoạn này đang nhập nhèm tốc độ.

Về địa lý,nó nằm trong nội đô TP Nam Định.

Tuy nhiên,đi từ cầu Tân Đệ về Big C và ngược lại, từ trạm soát vé đường Phủ Lý - Nam Định về Tân Đệ thì không hề có biển báo đô thị, có lẽ là đường vành đai chăng (nhưng anh GTCC Nam Định củ chuối không cắm biển báo); thế nên em mặc nhiên cứ đi tối đa 80km/h, nếu bị tóm thì yêu cầu các anh ấy chỉ giúp,nhưng đến nay chưa bao giờ dính bắt tốc độ.

toan_dsr

Xe hơi
Đoạn này hình như mới triển khai hả cụ, em cũng đi qua đây nhiều nhưng ko thấy hiện tượng gì cả.

thinhkieuphong

Xe điện
có phải cái đoạn đi từ Đền Trần lên đến Big C ko cụ chủ, hôm nọ em cũng đi đường này nhưng ko thẫy xxx đâu :D

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải

Tuy nhiên,đi từ cầu Tân Đệ về Big C và ngược lại, từ trạm soát vé đường Phủ Lý - Nam Định về Tân Đệ thì không hề có biển báo đô thị, có lẽ là đường vành đai chăng (nhưng anh GTCC Nam Định củ chuối không cắm biển báo); thế nên em mặc nhiên cứ đi tối đa 80km/h, nếu bị tóm thì yêu cầu các anh ấy chỉ giúp,nhưng đến nay chưa bao giờ dính bắt tốc độ.
Không nhập nhèm cụ ạ, nó là đường tránh thành phố Nam Định và được đi 80.

ganon

Xe tải
Em nhớ nd171 nói rõ là không có lỗi vượt phải khi trên đường có nhiều làn xe mà cụ. Cụ cứ xin cái bb là các chú ấy lại xin cụ ngay ấy mà.!

thanhquang0307

Xe máy
Em cũng Thái Bình nhưng sống ở SG. Năm trước em về quê chơi khi đi HN cũng đoạn bác chủ nói em chuyển làn qua phải và đi nhanh hơn xe bên trái, lúc chuẩn bị rẽ phải để lên cao tốc bị bắt lỗi vượt phải em cũng tranh luận khá căng thẳng nhưng do giấy BH của xe vừa hết hạn ( xe đi mượn nên không biết) nên CSGT có cớ chuyển lỗi không BH. Quả thật lúc đo bí quá em đang tính alo nhờ trợ giúp nhưng vợ em nhanh nhảu xì ra "2 ổ bánh mì" cho xong chuyện.
Năm nay em cũng vừa mới về thứ 6 tuần rồi, tiếp tục đi như vậy nhưng qua đoạn này không gặp chốt CSGT nào cả, lúc đi Ninh Bình gần đến khúc rẽ cao tốc thì gặp 1 nhóm nhưng chủ yếu là chặn xe quá tải nên họ chả thèm nhìn ngó gì chuyện em chạy lan phải sát lề cả.

ubisapro

Xe trâu

Nội đô nào hả cụ@@ quốc lộ 10 đàng hoàng đó.e đi lần đầu cũng cảnh giác ngó nghiêng tìm biển đô thị nhưng chẳng thấy đâu. Đến chiều về là e vọt:))

ubisapro

Xe trâu
Em cũng Thái Bình nhưng sống ở SG. Năm trước em về quê chơi khi đi HN cũng đoạn bác chủ nói em chuyển làn qua phải và đi nhanh hơn xe bên trái, lúc chuẩn bị rẽ phải để lên cao tốc bị bắt lỗi vượt phải em cũng tranh luận khá căng thẳng nhưng do giấy BH của xe vừa hết hạn ( xe đi mượn nên không biết) nên CSGT có cớ chuyển lỗi không BH. Quả thật lúc đo bí quá em đang tính alo nhờ trợ giúp nhưng vợ em nhanh nhảu xì ra "2 ổ bánh mì" cho xong chuyện.
Năm nay em cũng vừa mới về thứ 6 tuần rồi, tiếp tục đi như vậy nhưng qua đoạn này không gặp chốt CSGT nào cả, lúc đi Ninh Bình gần đến khúc rẽ cao tốc thì gặp 1 nhóm nhưng chủ yếu là chặn xe quá tải nên họ chả thèm nhìn ngó gì chuyện em chạy lan phải sát lề cả.
Cụ quá đen:D e mà bị bắt vượt phải e cứ xin các chú đó cái biên bản cho nhanh. Ko dám lập thì cút, tránh ra cho a đi:))

ngungo thien ly

Xe container
Hơ hơ... Cho nhà em xin cái đoạn đủ chỉ tiêu đê cụ chủ. Nhà em rất thích cái thể loại bắt nháo mà vẫn doạ nạt giới cần lao

DTV

Xe tăng
Nội đô nào hả cụ@@ quốc lộ 10 đàng hoàng đó.e đi lần đầu cũng cảnh giác ngó nghiêng tìm biển đô thị nhưng chẳng thấy đâu. Đến chiều về là e vọt:))
Hì hì... đúng là QL10 cụ ạ, cơ mà nó chạy qua phường Lộc Vượng - Nam Định thì phải. Nếu muốn các chú ấy có thể cắm biển đô thị để giới hạn tốc độ (như bên Thái Bình làm). Ở đây không cắm nên cứ tít,miễn là dưới 80km/h.