Bật điều hòa mà kim vòng tua ko nhúc nhích có sao ko?

nguyen_kia

Xe điện
Kính các cụ hội Mazda năm Tân Mão có nhiều sức khỏe, kiếm đc nhiều xèng để chăm sóc Vợ 2 chu đáo hơn.
Số là xe em sau vụ làm lại ht làm mát (thay bơm) thì mất bù ga điều hòa (bật ĐH là đông cơ lịm đi rồi tắt ngóm), sau đó thợ ở ga ra chỉnh lại thì ko bị như vậy nữa, nhưng e thấy khác trc đây:
- Khi bật Điều hòa vòng tua động cơ ko hề nhúc nhích tẹo nào(trc đây khi bật thì vòng tua tăng lên 1 chút rồi trở lại bt).
- Động cơ nổ ko đc ngon như trước, ko êm và tròn tiếng (như hôm cụ Pero nghe đó). E có cảm giác máy nó sượng sao đó, tiếng máy thì chắc nhưng e nghĩ thợ họ dùng thủ thuật gì đó để bù ga luôn làm việc ngay cả khi ko bật điều hòa( cái này là theo nhận định chủ quan của e thôi).
E nhờ các cụ xem giúp, lâu ko thấy cụ Bagiahuhu lên tiếng gì sất!!!

dencao

Xe buýt
Theo e nghĩ với Mazda thì vấn đề như cụ nói là bình thường, còn Kia thì e ko có ý kiến gì, e xin hết ạ :))

peroxide

Xe buýt
Hôm canh lại cam chắc chắn là chưa chuẩn vì họ đã bị mất dấu, do nhiều xe làm, thiếu thợ nên họ ngại tháo nắp máy chỉnh lại. Cụ cứ trình bầy với cụ chủ gara xem dư lào.

nvm_dtt

Xe tải
Hôm canh lại cam chắc chắn là chưa chuẩn vì họ đã bị mất dấu, do nhiều xe làm, thiếu thợ nên họ ngại tháo nắp máy chỉnh lại. Cụ cứ trình bầy với cụ chủ gara xem dư lào.
Cụ Pero Tết nhất thế nào roài, dạo này Matxa của em ngon lắm, cứ như là xe mới.....Như cụ Nguyen_kia thì em chẳng dám làm lại hệ thống làm mát nữa nhỉ

Nục

Xe tăng
chả bù với xe của em, trước khi thay lốc điều hoà thì chẳng thấy bù ga đâu. Sau khi thay lốc điều hoà xong thì lại có, thế mới lạ chứ lị. cái mảng này thì em chệu rồi đấu, nhờ các bác tham gia tư vấn giúp bác Nguyên.

nguyen_kia

Xe điện
Mấy lần sang đều đông quá cụ ạ. Hôm đến nhờ họ khôi phục lại đèn hậu và đèn sương mù cũng ko dc vì đông họ ngại làm. Hôm trc đi đón người nhà tận Bẽn xe Nước ngầm, cũng lo mấy anh xxx tuýt còi vì thiếu đèn hậu. E phải bật đèn trần, dùng cài đèn LED của dt để ở kính sau cho xe sau họ nhìn thấy. Cũng may là chưa sao.

nguyen_kia

Xe điện
tt

Mấy lần sang đều đông quá cụ ạ. Hôm đến nhờ họ khôi phục lại đèn hậu và đèn sương mù cũng ko dc vì đông họ ngại làm. Hôm trc đi đón người nhà tận Bẽn xe Nước ngầm, cũng lo mấy anh xxx tuýt còi vì thiếu đèn hậu. E phải bật đèn trần, dùng cài đèn LED của dt để ở kính sau cho xe sau họ nhìn thấy. Cũng may là chưa sao. Lâu lắm mới thấy cụ M_Haudau nhỉ.

nvm_dtt

Xe tải
Kính các cụ hội Mazda năm Tân Mão có nhiều sức khỏe, kiếm đc nhiều xèng để chăm sóc Vợ 2 chu đáo hơn.
Số là xe em sau vụ làm lại ht làm mát (thay bơm) thì mất bù ga điều hòa (bật ĐH là đông cơ lịm đi rồi tắt ngóm), sau đó thợ ở ga ra chỉnh lại thì ko bị như vậy nữa, nhưng e thấy khác trc đây:
- Khi bật Điều hòa vòng tua động cơ ko hề nhúc nhích tẹo nào(trc đây khi bật thì vòng tua tăng lên 1 chút rồi trở lại bt).
- Động cơ nổ ko đc ngon như trước, ko êm và tròn tiếng (như hôm cụ Pero nghe đó). E có cảm giác máy nó sượng sao đó, tiếng máy thì chắc nhưng e nghĩ thợ họ dùng thủ thuật gì đó để bù ga luôn làm việc ngay cả khi ko bật điều hòa( cái này là theo nhận định chủ quan của e thôi).
Nawm mới chúc cụ mạnh khoẻ, thay được em vợ 2 khó tính như ma này
Em đi Mazda 323 đời 2000,(Xe cụ chắc giống xe em)??? trước Tết ngồi với cụ Pero thấy bảo như vậy
Cụ thử xem lại bộ chia điện và vệ sinh lại bugi xem sao (Về phần động cơ nổ ko tròn tiếng), hôm trước có về quê chơi Tết, xe em cũng bị hiện tượng như vậy, em tự tháo bugi và chỉnh lại bộ chia điện, thấy máy nổ ngon hẳn( Thấy mình phục mình quá b-))
Xe em phần galangti lúc thì rất ổn định, lúc thì bật pha lên thì lim máy, nhưng chạy 1 lúc thì lại ổn định, chả hiểu sao nữa, nhưng đã ngon hơn rất nhiều so với ngày mới cưới. Từ ngày chuyển sang đi em này, thấy mình bận rộn hẳn lên:-"
Hôm lào cụ rảnh? mạn phép mời cụ cốc cafe nhỉ? cho 2 con mụ già nó giao lưu, em học hỏi thêm kinh nghiệm của cụ, mà thấy cụ Pero bảo 2 cụ đang hợp tác làm vụ sơn bả j đó, cho em tham gia với nhé:-bd
Chúc cụ sớm chữa dc bệnh cho vợ 2

Nục

Xe tăng
Lâu lắm mới thấy cụ M_Haudau nhỉ.
Em dạo này bận quá không lên of chém gió nhiều được. Mà cụ Nguyên này, có khi xe tốt quá rồi mình cứ hay lo là cũng khổ đấy cụ ạ. Thế cụ đã hỏi cái ông làm lại hệ thống bơm gì đâý của cụ chưa?xem họ nói dư lào cụ?

thienphuc

Xe điện
em k biết nhiều về xe nhưng bác nói thế hóa ra đh k chạy hả
ở nhà bác dùng ĐH còn tốn điện thì trên xe bác bật ĐH đương nhiên tốn xăng dẫn đến kim phải xuống đúng k?
kim k xuống thì tất nhiên phải có bù ga
bù ga k hoạt động thì máy phải lịm
em giải thích thế các bác nghe đc k thì chỉ bảo thêm cho em với

nguyen_kia

Xe điện
Kính các cụ:
- nvm_dtt: E thấy con này đến giờ thì đi lành rồi cụ ạ, ko như hồi đầu mới cưới về. E chưa muốn chia tay vì lỡ "yêu" mất rồi. Hôm qua e làm vệ sinh lại 4 em bugi thì ngon hẳn cụ ạ. Đơn giản mà cứ phức tạp hóa cụ MZ_Haudau nhỉ. Đúng như cụ nvmd_dtt nói, nó chỉ loanh quanh bugi, chia điện. Vụ sơn thì e máu lắm vì e phải sơn nhiều cụ ạ, nhưng còn nhiều thứ cần cbi và cả sự quyết tâm nữa. Hôm nào gặp cho có thêm khí thế cụ nhỉ.
- Mz_haudau: Cụ ra năm chắc đang kiểm lại xiền nên bận quá hả, hay e nó ngon quá nên cụ cứ vít ga thật lực!
- Thienphuc: Đúng thế đó cụ, bật ĐH thì phải thêm xăng mới đúng, nhưng nếu việc này ko thực hiện đc thì máy nó yếu cụ ạ. E chỉ băn khoăn về sự khác trc đây thôi, còn hiện tại em nó vẫn lạnh toát.

peroxide

Xe buýt
Em thẩm tra tình trạng sơn xi trên xe cụ rồi, phải làm nhiều đới cụ ạ. Sơn xe cụ nhiều chỗ bong hẳn ra khỏi bề mặt vật chất tuy nhiên vẫn còn 1 lớp màng liên kết của sơn. Muốn làm đẹp thì phải cho tô vít vào giữa lớp bong này và nậy hết ra, em sợ phải nậy hết cả xe thì bủ mợ.

bagiahuhu

Xe buýt
Hơn chục ngày nay cứ hắt hơi suốt, tưởng bị cảm cúm gì bây giờ mới biết là cụ này nhắc em :)).

Xe bác đã khắc phục được chưa hay vẫn vậy?

Mà bác cho hỏi thêm mấy câu:
- Bây giờ garanti của bác có bị cao lên so với trước không?
- Các chế độ bù ga khác (bù ga buổi sáng, bù ga khi đánh lái, bù ga khi bật đèn pha) có hoạt động không hay cũng im như bù ga điều hòa?

Vì bác không kể các hiện tượng trên cho nên em chỉ dự thế này thôi: Thợ đã chỉnh lại garanti của xe bác cao hơn so với thiết kế của xe (bằng cả khi đã bù ga điều hòa) cho nên khi bật điều hòa thì kim chỉ vòng tua không nhích thêm nữa.

Về việc chỉnh garanti thì bác có thể tự thử được, rất dễ: chỉ cần chỉnh con vít gió ở trên họng hút bác có thể đặt tốc độ vòng tua garanti bao nhiêu tùy ý hoặc chỉnh vít ở đầu cái van IAV (cục bù ga) cũng được. Bác thử chỉnh garanti xuống khoảng 700 V/ph xem sao, ở tốc độ này khi bật điều hòa nếu bù ga điều hòa hoạt động tốt thì vòng tua sẽ nhích lên thành 800v/ph đấy.

Về việc máy nổ sượng: xem lại chế độ đánh lửa, bugi xem sao; Mà bác đã xử lý được rồi còn gì.

Chúc mừng bác nhé.

Chỉnh sửa cuối: