Bảo hiểm thước lái civic ?

anhpilot

Xe máy
Em xin phép hỏi các cụ ạ.
Em mới cưới v2 civic 2007 1.8 MT, xe còn rất tốt và em đã mang hãng đi bảo dưỡng 4 vạn ở HCM, hãng đánh giá xe còn tốt.
Xe đã chạy gần 3 tháng nay, em thấy rất ổn nhưng em có nghe nói về việc civic trươc 2008 hay bị lỗi thước lái.

Theo các cụ thì nếu em mua bảo hiểm xe thì lúc đến thời kỳ xe bị hỏng thước lái thì có được bảo hiểm thanh toán ko ạ ? Thanh toán 100% chi phí thay thế/ sửa chữa hay là mình phải chịu chi trả thêm một phần ?
Em gà về bảo hiểm nên đang hóng kinh nghiệm các cụ ạ.

Dolla2011

Xe buýt
Em nghĩ là ko đc,hỏng hóc do hao mòn thời gian thì BH ko chịu trách nhiệm đâu

hoamy

Xe tải
Bảo hiểm theo nhà cháu họ chỉ bảo hiểm thân vỏ cháy nổ hoặc ngập nc thôi cụ ạ , còn hỏng các bộ phận của xe thì E nghĩ là cụ được hãng bảo hành , dưng E chửa nghe thấy hãng bảo hành thước lái bao h.

AcidS

Xe điện
Em nghĩ là ko đc,hỏng hóc do hao mòn thời gian thì BH ko chịu trách nhiệm đâu
Việc hỏng thước lái Civic đời trước cũng giống như của các xe khác mà trợ lực lái bằng dầu (tiêu biểu Altis, Yaris cũng hỏng khối) nếu chủ xe không chăm sóc xe tốt. Cụ phải hiểu lý do thước lái hỏng.
Thước lái trợ lực dầu hỏng chỉ khi:
1. Va chạm mạnh gây cong vêch (bảo hiểm sẽ chịu phần này)
2. Do rò rỉ dầu trợ lực (rách cao su bọc tại hai đầu) gây khô két bẩn vào thước
Như vậy, nếu chủ xe là người chăm sóc xe tốt, biết mở nắp capo kiểm tra dầu trợ lực lái thì rủi ro hỏng thước lái sẽ được giảm thiểu nhiều khi phát hiện dầu trợ lực lái giảm (do rách cao su nên mức dầu giảm). Khi phát hiện lượng dầu giảm, bạn lập tức thay cao su bị thủng, vệ sinh thì đảm bảo thước lái lại ngon lành...
Chú ý thêm là thước lái có 3 phần, có 1 phần nếu bị ngập nước có thể rỉ nhưng thay thế được, không cần thay cả cụm...

Bảo hiểm theo nhà cháu họ chỉ bảo hiểm thân vỏ cháy nổ hoặc ngập nc thôi cụ ạ , còn hỏng các bộ phận của xe thì E nghĩ là cụ được hãng bảo hành , dưng E chửa nghe thấy hãng bảo hành thước lái bao h.
Hãng khác không biết chứ riêng Hòn Đá ở Việt Nam có vụ gia hạn bảo hành lên thành 5 năm với chi phí rất nhỏ đó bạn (=1/2 phí bảo hiểm 1 năm là cùng) với các xe của hãng. Thường thì nếu là chủ xe tốt, họ sẽ mua ngay gia hạn bảo hành khi mới mua xe....

Chỉnh sửa cuối:

anhpilot

Xe máy
Chú ý thêm là thước lái có 3 phần, có 1 phần nếu bị ngập nước có thể rỉ nhưng thay thế được, không cần thay cả cụm...

Hãng khác không biết chứ riêng Hòn Đá ở Việt Nam có vụ gia hạn bảo hành lên thành 5 năm với chi phí rất nhỏ đó bạn (=1/2 phí bảo hiểm 1 năm là cùng) với các xe của hãng. Thường thì nếu là chủ xe tốt, họ sẽ mua ngay gia hạn bảo hành khi mới mua xe....
Dạ nhà cháu mua lại xe của a bạn, xe còn tốt và cháu cũng thuộc dạng biết chăm sóc xe nên mấy cái cụ kể nhà cháu có thể tự làm đc ạ, cháu còn kích xe lên, chui vào bảo dưỡng mấy cái chụp cao su nữa ạ. Xe cũng 2007 nên cho dù chủ cũ mua 5 năm thì cũng hết bảo hành rồi.

Cụ có thể cho nhà cháu biết phần chữ bôi đậm ở trên là chi tiết nào ko ạ ?