Bằng lái Việt Nam có được dùng ở Mỹ không?

SantaFe_MLX

Xe buýt
Các bác cho em hỏi vấn đề này với.

Em đang đi thực tập tại Mỹ với thời gian là 12 tháng, bang Alabama.
Chỗ e làm cách xa nhà ở lắm nên ko có xe chẳng khác gì cụt chân cả. Em tính mua cái xe cũ đi làm nhưng ko biết bằng B2 của Việt Nam mình có dùng được ở Alabama không.
Em có tham khảo các bạn bên này thì người nói được, người nói phải dịch rùi xin chuyển sang International license. Em cũng mới sang ko rõ luật. Mà giờ đi taxi thì đắt tiền làm không đủ bù, đi nhờ dân địa phương cũng không ổn, lại không có bus nữa.
Nói chung là rất cần các bác tư vấn cho em về vụ bằng lái, rùi kinh nghiệm mua xe cũ và lái xe ở Mỹ nữa các bác ạ.
Cảm ơn cả nhà nhiều

Brics2012

Xe tải
phải đổi chứ làm sao mà dùng được.

hle3personal

Xe hơi
Nghe nói được dùng tạm 6 tháng đấy. Sau đấy thì phải thi bằng NN.

ôi trời tự cụ suy ra cũng được chứ cần gì hỏi.bằng vn nó ghi bằng tiếng gì hả cụ? bằng đh của vn qua bển còn ko bằng giấy vụn nữa là cái bằng lái xe.12 bang của mẽo cấp bằng lái cũng khác nhau đấy cụ ạ.

moonlight

Xe tăng
Dùng được cụ ạ, nhưng cụ nhớ mang bằng gốc! Photo công chứng ko đc!

HuyTrinh

Xe tải
Em không ở Alabama nhưng em vừa check ra đc thế này.

You can drive in Alabama for one year, provided you have a valid foreign driver's license and an International Driver's Permit. This permit, issued by your home country, is not a substitute for the foreign license, but a translation of it that makes things easier for U.S. officials to understand.

How to Apply as a Non-Citizen
Schedule an appointment with your nearest driver license office.
Present your valid foreign passport with an acceptable visa or your valid resident alien card.
Present verification of your Social Security number or a letter of non-eligibility from the Social Security Administration.
Present documentation that shows you have at least 160 days remaining to stay in the United States.
Present an acceptable school enrollment form or proof of graduation if you're younger than 19.
Pay the test or transfer fee of $5. Checks aren't allowed.
Please note that Alabama provides a complete list of acceptable documents to meet all requirements.

After the one-year bubble expires, you must complete the same application process as other drivers complete (see above).

Website của Alabama department of motor vehicle đây:
http://www.dmv.org/al-alabama/apply-license.php#Choose-Your-License

Giờ cụ kiếm cái International driving permit. Rồi mang qua đó là đổi đc, theo e đọc và hiểu ở trên là như thế.
Còn nếu ko có thì cụ mang Passport ra đó, với giấy chứng nhận thực tập của công ty cụ đang thực tập ở Mỹ ra DMV rồi thi viết thi lái. Như làm 1 cái bằng mới bình thường.
Cụ ra đó lấy quyển luật của nó đọc và học trước, thuê thêm 1 ông thầy dạy cho 1 2 tiếng để biết cách chúng nó thi như thế nào rồi đi thi cụ ạ.
Nó lái trực tiếp ngoài đường luôn và khá là tricky nên em nghĩ việc học qua là cần thiết.
Khi đi thi thì cụ cầm có xe riêng và đc bảo hiểm đầy đủ :D

Ngày xưa em học ở Seattle, em có cái bằng của bang WA. Sau đấy em có chuyển qua học ở Pennsylvania, cũng phải đi đổi bằng này nọ nên em hay lọ mọ mấy cái này. Có gì cụ thắc mắc thì cụ cứ nhắn tin cho em cái tin em sẽ cố gắng giúp ạ. :D

SantaFe_MLX

Xe buýt
cảm ơn bác HuyTrinh. Đây đúng cái em cần mà search không được :D

nang xuan

Xe buýt
Bằng VN được dùng 30 ngày, sau đó nếu dùng tiếp thì phải đổi bằng. Thủ tục để đi 30 ngày bắt buộc khổ chủ phải dịch và công chứng GPLX

dac

Xe tăng
Dịch và công chứng là đi được 30 ngày mà.
Lần đầu em chạy xe còn quá tốc độ bị cớm gọi lại, mà bằng ko dịch với công chứng gì (bọn avis vẫn cho thuê xe). Các chú xem một hồi bảo tao chả hiểu cái này là cái gì, em dịch từng câu một cho các chú thì các chú gật gù rồi bảo mày đi tạm mấy hôm thôi nhá, với cả đi cho đúng tốc độ vào, rồi thả cho đi :)

heroesdaubu

Xe điện
:))Bằng lái xe ở Vn dùng tốt ở Mỹ đình, Mỹ Thuận và Mỹ Tho

Bóng Chày

Xe lừa
GS.Hải nói:
Các bác cho em hỏi vấn đề này với.

Em đang đi thực tập tại Mỹ với thời gian là 12 tháng, bang Alabama.
Chỗ e làm cách xa nhà ở lắm nên ko có xe chẳng khác gì cụt chân cả. Em tính mua cái xe cũ đi làm nhưng ko biết bằng B2 của Việt Nam mình có dùng được ở Alabama không.
Em có tham khảo các bạn bên này thì người nói được, người nói phải dịch rùi xin chuyển sang International license. Em cũng mới sang ko rõ luật. Mà giờ đi taxi thì đắt tiền làm không đủ bù, đi nhờ dân địa phương cũng không ổn, lại không có bus nữa.
Nói chung là rất cần các bác tư vấn cho em về vụ bằng lái, rùi kinh nghiệm mua xe cũ và lái xe ở Mỹ nữa các bác ạ.
Cảm ơn cả nhà nhiều
Bình thường dùng được 1 tháng theo quy định công nhận lẫn nhau. Để tìm cách đổi, bác xem thêm ở đây: http://www.dmv.org/al-alabama/dmv-office-finder.php

Ngoài ra bác có thể hỏi đsq tại DC nhờ tư vấn, hoặc hỏi bác Gúc ra hết. Chúc bác thượng lộ bình an

Sent from my iPhone using Forum Runner

MrNo13

Xe đạp
phải đổi cụ ah e dự là như vậy

motobuoc

Xì hơi lốp
mình nghĩ là không

3_banh

Xe điện
Chả biết luật lá thế nào mà em đang ở texas thuê xe mấy ngày chỉ cần bằng vietnam cũng được.

Chỉnh sửa cuối:
Chả biết luật lá thế nào mà em đang ở texas thuê xe mấy ngày chỉ cần bằng vietnam cũng được.
lái xe ở vn mới là pro chứ ở mẽo thì quá đơn giản. ko tin các cụ hỏi mấy ông mẽo sang vn ,xem có thằng nào dám đi bộ qua đường ko chứ chua phải nói là lái oto.

Locviet

Xe hơi
Cái này đơn giản mà, bạn chỉ cần chuyển đổi sang bằng quốc tế, thực chất đây là dịch vụ dich và chứng nhận sang tiếng Anh. Vì bạn không phải là công dân Mỹ, bạn có thể sử dụng giấy phép lái xé đã được chuyển sang tiếng Anh đó trong thời gian bạn ở Mỹ và trong thời gian GPLX vẫn có giá trị hiệu lực.

cuchuoidh

Xe hơi
bác lên làm bằng mẽo đi

sparkvan

Xe điện
Em tương bằng vn là cao nhất chứ nhỉ

SantaFe_MLX

Xe buýt
Cảm ơn các bác đã tư vấn cho em nhé :D
Em điều tra rồi, đổi bằng lái quốc tế thì đơn giản nhưng ko mua xe được, chỉ được cầm lái thôi. Em vẫn phải lấy cái bằng lái của Mỹ để mua xe. Ở đây 1 năm liền mà. Mỗi tội e chỉ biết lái, ko biết xem xe cũ thế nào hết. :((