bắn tốc độ. yêu cầu xem hình ảnh bị bắt chờ hết ca.

2lua135

Xe đạp
Chào các cụ ạ.
Em lâu nay đi rất là đúng tốc độ ở những nơi giới hạn tốc độ duới 40.( xe máy).
Hôm nay em đi về nhà ngoại lên, đang đi bị csgt ra hiệu dừng xe và báo xe em chạy quá tốc độ 50/40 và yêu cầu em xuất trình giấy tờ. Em thấy vậy cũng lấy giấy đk và bằng ra. Còn đang cầm trên tay thì tay csgt cứ cầm và muốn giật giấy tờ của em vậy. Rồi hắn đi thẳng vào chỗ mấy thằng ghi biêm bản rồi ra ý cho em là xì tiền ra mà đi cho sớm.
Em kg nghe và yêu cầu nó cho xem hình ảnh vi phạm thì nó kêu em chờ đến hết ca( tức là hết buổi, lúc đó 3h chiều, chờ tới 5h)
Tình huống này em hơi bực và cũng hơi đuối vì nó bắt chờ chứ kg phải là kg chịu cho xem hình ảnh, rồi em tranh cãi với nó 1 hồi vì nó bắt chờ tới 5h chiều mới có hình ảnh. Mà đang trên đuờng về. Nó bắt chờ 2 tiếng thì chịu sao đc. Em còn con nhỏ đi cùng nữa, cuối cùng em phải chấp nhận cho nó ghi biên bản và nộp 100k rồi đi tiếp cho sớm.

Giờ em lên đây xin ý kiến các cụ về trường hợp nó bắt chờ đến hết ca như của em thì làm sao. Và nó bắt chờ như vậy có đúng kg?.

Vì theo điểm quy định xử phạt hành chính là bên nó có trách nhiệm chứng minh hành vi chạy quá tốc độ của em. Nhưng lại kg có thời gian gì cả. Nó bắt chờ vậy đến chiều sao chịu đc.

Và như trường hợp của em. Thì phải làm sao để đc xem hình ảnh luôn lúc đó. Hoặc để đc đi luôn mà kg phải chờ đến chiều. Kg tính việc dúi tiền cho nó.

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
khả năng là láo cụ ạ. nếu cụ tự tin đi đúng cụ cho XXX lập biên bản về lỗi ghi quá tốc độ . ghi rõ vào biên bản là đòi xem hình ảnh ợ

2lua135

Xe đạp
Cái chính là em thắc mắc việc bị csgt bắt chờ hết ca làm việc mới đc xem hình ảnh vi phạm là đúng hay sai chứ kg phải việc em đi quá tốc độ. Và khi bị bắt chờ hết ca nếu muốn xem hình ảnh thì phải làm sao?.

tqttn2007

Xe điện
Hết ca, nó bảo là nhầm! Nó bắn bằng mồm đấy x-(

xe3banhtuche

Xe tải
lúc ý bắt nó lập biên bản về lỗi chạy quá tốc độ cụ ạ
xong dưới biên bản ghi vào
TÔI KHÔNG ĐỒNG Ý LỖI VI PHẠM TRÊN VÌ TÔI KHÔNG VI PHẠM VÀ KHÔNG CÓ HÌNH ẢNH CHỨNG MINH TÔI VI PHẠM
chấm hết

2lua135

Xe đạp
Vậy là mình phải chạy xuống chỗ máy bắn để xem hình ảnh chứ kg có cách nào yêu cầu csgt đem máy lên cho mình xem luôn lúc đó hả bác

bipboemlaxichlo

Xe điện
lúc ý bắt nó lập biên bản về lỗi chạy quá tốc độ cụ ạ
xong dưới biên bản ghi vào
TÔI KHÔNG ĐỒNG Ý LỖI VI PHẠM TRÊN VÌ TÔI KHÔNG VI PHẠM VÀ KHÔNG CÓ HÌNH ẢNH CHỨNG MINH TÔI VI PHẠM
chấm hết
cụ chủ theo y án cụ này hướng dẫn.
p/s: cái tội làm láo , bắt láo chúng nó chết ko kịp ngáp đâu.

Vậy là mình phải chạy xuống chỗ máy bắn để xem hình ảnh chứ kg có cách nào yêu cầu csgt đem máy lên cho mình xem luôn lúc đó hả bác
sao phải xuống đấy. xxx có nghĩa vụ chứng minh những sai phạm của công dân tại chỗ. cụ bắt nó đem đến chỗ cụ đứng.

Chỉnh sửa cuối:

haphuong2188

Xe hơi
Ai bảo cụ đưa nó giấy tờ sớm thế. Cụ bắt nó đưa hình ảnh lỗi quá tấc độ rồi mới xuất trình giấy tờ chứ

Website
www.facebook.com
Theo Thông tư 65/2012 của Bộ CA, csgt bắt kụ chờ 2 tiếng đồng hồ để được xem kết quả bắn tốc độ là họ đã làm sai Quy định của ngành.

Trong thông tư này, tại điểm a), khoản 2, Điều 16 quy định:

1- khi người vi phạm yêu cầu xem Hình ảnh vi phạm thì phải cho xem ngay, nếu đã có.
(Để cho xem ngay, yêu cầu họ phải đem hình ảnh đến chỗ dừng xe kụ để kụ xem).

2- Nếu chưa có ngay hình ảnh, thì hướng dẫn người vi phạm đến bộ phận xử lí để xem.
(Trường hợp này, phải có người đi cùng kụ đến chỗ ngồi bắn tốc độ).

Nếu họ bắt kụ chờ 2 tiếng để xem hình, mà không đem hình đến cho kụ xem, hoặc không hướng dẫn kụ đến chỗ có súng bắn để xem hình, là họ đã làm sai quy định ngành.

Hơn nữa, họ lại lập biên bản để phạt kụ 100.000đ, là họ làm sai so với quy định tại Khoản 1, Điều 56 Luật Xử lí VPHC.
(Theo Khoản 1 Điều 56, với các lỗi có mức phạt không quá 250.000 đ thì PHẢI ra quyết định xử phạt tại chỗ mà không lập biên bản, phải thu tiền phạt tại chỗ, không được giữ giấy tờ của công dân để hẹn ngày khác đến Đội csgt xử lí.)

Kụ có thể làm đơn khiếu nại về 2 lỗi trên của xxx, gửi lên BCH Đội, yêu cầu họ xử lí nhưng cán bộ chiến sĩ đã làm sai, và yêu cầu họ xin lỗi vì đã làm khó cho công dân.

Chỉnh sửa cuối:

Sandy_Bui

Xe hơi
Theo Thông tư 65/2012 của Bộ CA, csgt bắt kụ chờ 2 tiếng đồng hồ để được xem kết quả bắn tốc độ là họ đã làm sai Quy định của ngành.

Trong thông tư này, tại điểm a), khoản 2, Điều 16 quy định:

1- khi người vi phạm yêu cầu xem Hình ảnh vi phạm thì phải cho xem ngay, nếu đã có.
(Để cho xem ngay, yêu cầu họ phải đem hình ảnh đến chỗ dừng xe kụ để kụ xem).

2- Nếu chưa có ngay hình ảnh, thì hướng dẫn người vi phạm đến bộ phận xử lí để xem.
(Trường hợp này, phải có người đi cùng kụ đến chỗ ngồi bắn tốc độ).

Nếu họ bắt kụ chờ 2 tiếng để xem hình, mà không đem hình đến cho kụ xem, hoặc không hướng dẫn kụ đến chỗ có súng bắn để xem hình, là họ đã làm sai quy định ngành.

Hơn nữa, họ lại lập biên bản để phạt kụ 100.000đ, là họ làm sai so với quy định tại Khoản 1, Điều 56 Luật Xử lí VPHC.
(Theo Khoản 1 Điều 56, với các lỗi có mức phạt không quá 250.000 đ thì PHẢI ra quyết định xử phạt tại chỗ mà không lập biên bản, phải thu tiền phạt tại chỗ, không được giữ giấy tờ của công dân để hẹn ngày khác đến Đội csgt xử lí.)

Kụ có thể làm đơn khiếu nại về 2 lỗi trên của xxx, gửi lên BCH Đội, yêu cầu họ xử lí nhưng cán bộ chiến sĩ đã làm sai, và yêu cầu họ xin lỗi vì đã làm khó cho công dân.

Nhân tiện cho nhà cháu hỏi cụ, thông tư 65/2012 cũng quy định cán bộ csgt phải nói rõ người dân vi phạm điều gì trong luật gtdb thì mới được kiểm tra giấy tờ phải không cụ?

2lua135

Xe đạp
cảm ơn các cụ, đi đường mới biết đường dài, ở nhà nghĩ mình nắm khá tốt về luật giao thông nhưng khi ra đường mới biết rằng cái mình biết còn quá ít so với thực tế đang diễn ra.
sau lần này chắc chắn em sẽ có đc 1 bài học nhớ đời khi bị xxx tóm vì chạy quá tốc độ và cách xử lí khi bị các a ấy dừng xe.

Zune.Ngô

Xe buýt
Em công nhận CSGT cư xử với người đi xe máy thiếu tôn trọng hơn với người đi ô tô lắm nhé.

Website
www.facebook.com
Nhân tiện cho nhà cháu hỏi cụ, thông tư 65/2012 cũng quy định cán bộ csgt phải nói rõ người dân vi phạm điều gì trong luật gtdb thì mới được kiểm tra giấy tờ phải không cụ?
Nhà cháu trích dẫn Quy định của TT65 về 5 trường hợp csgt được dừng phuơng tiện.
Tại điểm a), khoản 1, điều 14 quy định csgt được dừng xe khi Phát hiện hoặc ghi nhận được lỗi.
4 trường hợp còn lại là được dừng xe khi thực hiện kế hoạch theo các chuyên đề, hoặc tin báo về hành vi vi phạm. Các kế hoạch này đều phải được lãnh đạo các cấp tương đối cao phê chuẩn bằng văn bản.

Nhà cháu không thấy TT65 cho phép csgt được dừng xe khi không phát hiện lái xe có lỗi.

Riêng cá nhân nhà cháu, csgt cứ giơ cạp nong là nhà cháu dừng xe. Ngồi yên trên ghế lái, vẫn thắt dây an toàn, và hỏi về lỗi mình vi phạm, bằng chứng (với các lỗi cần có bằng chứng, như vượt tốc độ chẳng hạn).
Sau khi họ đáp ứng đầy đủ theo luật định, thì nhà cháu mới đưa giấy tờ để họ kiểm tra.

Chỉnh sửa cuối:

Xanh den

Xe hơi
ôi đọc cái này cũng mở mang đầu óc ra phết, chả hiểu em cứ thấy xxx là tay cứ run run thế lào ý !

2lua135

Xe đạp
ôi đọc cái này cũng mở mang đầu óc ra phết, chả hiểu em cứ thấy xxx là tay cứ run run thế lào ý !
ngày xưa nhà cháu cũng run khi chưa có bằng lái. sau khi có bằng lái thì hết run, mà vẫn kg vững tâm khi gặp mấy tay xxx nên dễ bị chẹt quá.
chắc cái này phải trải qua nhiều lần giao lưu với xxx mới đỡ đc.

duongcua03

Xe tăng
Cái chính là em thắc mắc việc bị csgt bắt chờ hết ca làm việc mới đc xem hình ảnh vi phạm là đúng hay sai chứ kg phải việc em đi quá tốc độ. Và khi bị bắt chờ hết ca nếu muốn xem hình ảnh thì phải làm sao?.
Bắt nó lập BB , sau đó cụ ghi rõ yêu cầu có hình ảnh khi ra quyết định xử phạt. Nếu không có truy cứu trách nhiệm của người làm ca đó yêu cầu bồi thường các phí tổn do bị thu giữ giấy tờ và phải nghỉ việc đi giải quyết việc mà mình không sai!

diboduoimua

Xe tăng
Em oánh dấu để khi nào bị bọn xxx bắt lỗi láo em lôi thớt ra đấu khẩu với chúng.

Sandy_Bui

Xe hơi
Nhà cháu trích dẫn Quy định của TT65 về 5 trường hợp csgt được dừng phuơng tiện.
Tại điểm a), khoản 1, điều 14 quy định csgt được dừng xe khi Phát hiện hoặc ghi nhận được lỗi.
4 trường hợp còn lại là được dừng xe khi thực hiện kế hoạch theo các chuyên đề, hoặc tin báo về hành vi vi phạm. Các kế hoạch này đều phải được lãnh đạo các cấp tương đối cao phê chuẩn bằng văn bản.

Nhà cháu không thấy TT65 cho phép csgt được dừng xe khi không phát hiện lái xe có lỗi.

Riêng cá nhân nhà cháu, csgt cứ giơ cạp nong là nhà cháu dừng xe. Ngồi yên trên ghế lái, vẫn thắt dây an toàn, và hỏi về lỗi mình vi phạm, bằng chứng (với các lỗi cần có bằng chứng, như vượt tốc độ chẳng hạn).
Sau khi họ đáp ứng đầy đủ theo luật định, thì nhà cháu mới đưa giấy tờ để họ kiểm tra.
Cảm ơn cụ đã khai thông đầu óc cho nhà cháu nói riêng và thành viên OF nói chung. Vodka cụ nhé!