Bàn luận về Bugi Iridium Power

ngocphandang

Xe tăng
Cám ơn cụ! Em nghĩ cụ phải đi được gần vạn Km từ hồi thay bugi ạ
Em chạy được gần 2 vạn từ hồi thay rồi ạ. Vẫn ngon choét.mấy hôm lạnh dưới 10 độ mà mở khóa, đợi xăng bơm hết mới đề phát là nổ luôn => sướng. Hôm nọ đi thay cho con livina chỗ Ngọc Hà trong em mà chúng nó éo biết mở bugi chỗ nào. Cùi vãi.hix

BOSCH 24/7

Xe điện
Số 15, Ngõ 10, Đường 800A, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, HN
Em chạy được gần 2 vạn từ hồi thay rồi ạ. Vẫn ngon choét.mấy hôm lạnh dưới 10 độ mà mở khóa, đợi xăng bơm hết mới đề phát là nổ luôn => sướng. Hôm nọ đi thay cho con livina chỗ Ngọc Hà trong em mà chúng nó éo biết mở bugi chỗ nào. Cùi vãi.hix
Cụ đi nhiều quá ta :) Nếu cụ cần em tư vấn về bugi cho con Livina thì hú em nhé

billnantes

Xe container
bugi theo xe thì cứ tầm 7 vạn là phải thay rồi .

PT_Denso

Đi bộ
Trung tâm phụ tùng Denso - 32 Nguyễn Công Trứ - Ha
bugi theo xe thì cứ tầm 7 vạn là phải thay rồi .
Theo e, bugi chỉ hỏng khi có những triệu chứng như sau: Mòn cực, bỏ lửa
Bugi Denso Iridium series đã kéo dài thời gian sử dụng của cực bugi do nguyên liệu sản xuất cực có độ bền rất cao
Do nhiên liệu được đốt hết trong buồng đốt nên hiện tượng muội bám vào bugi cũng giảm thiểu dẫn đến hiện tượng bỏ lửa cũng được hạn chế tối thiểu. Với 2 lí do đó, các cụ có thể iên tâm sài bugi Iridium Denso cho đến khi chán quá muốn thay cho mới thỳ thay thui ợ.

Thich-wagon

Xe buýt
bugi loại thường có điện cực trung tâm làm = nicken, còn Platin và iridium có điện cực trung tâm làm = kim loại quý platin và Iridium.

Điểm nhiệt nóng chảy của nicken ~ 1400c, Platin ~ 1769c, Iridium ~ 2454c. do được làm bằng kim loại quý nên bugi iridium có khả năng đánh lửa cục kì tốt. tia lửa mạnh giúp đốt cháy nhiên liệu tốt hơn, khả năng tăng tốc nhanh, động cơ phản ứng với chân ga nhạy, chịu được nhiệt độ cao,tuổi thọ kéo dài có thể đến 10v km......(ko có khả năng làm sạch bugi đâu nhé) rất thích hợp với các loại động cơ có hiệu suất và yêu cầu kỹ thuật cao.

trước đây iridium được dùng trong động cơ máy bay cánh quạt, sau đó đc dùng trên các động cơ xe đua, thể thao, và các tay độ xe sử dụng. sau này là trên các xe xịn và hiện tại các loại xe tầm tầm đời mới cũng đã sd loại bugi này.
nó ưu việt vậy mà tại sao chúng ta thay bugi thường = bugi iridium lại ko thể cảm nhận đc . Rất đơn giản vì tỉ lệ phần trăm của cái ưu việt đó là rất nhỏ khiến chúng ta khó có thể cảm nhận . cũng giống như độ công suất máy ko thể dùng mỗi con bugi đc mà phải độ rất rất nhiều thứ mới có được kết quả như mong đợi.

chốt hạ lại là dùng iridium chỉ có tốt trở lên chứ ko có hại. bugi tiêu chuẩn của xe là iridium thì khi thay thế phải thay iridium (cấp cứu thì sài loại thường cũng đc) còn xe đang dùng bugi thường thì khi thay các cụ nên thay bugi platin là ngon lắm rồi. ko cần thiết phải dùng iridium tốn tiền.khi thay các cụ nhớ chú ý tầm nhiệt của bugi.
nghe cụ phân tích sặc mùi quảng cáo nhỉ

murano237

Xe đạp
E thấy cụ Wasabi nói đầy hàm ý khoa học trong đó chứ đâu phải quảng cáo. Quan trọng nữa là Irid là nguyên tố hiếm trên thế giới đấy đương nhiên là nó đắt khỏi bàn rồi

ngoctrieu3010

Đi bộ
Chào các cụ, em có đôi điều phát biểu về Bugi Iridium Power sau khi lắng nghe các cụ nói :D
--- Thứ nhất, có cụ nói nó tiết kiệm nhiên liệu, theo em thì nó cũng đúng mà cũng chưa đúng. Vì ở chế độ đốt cháy hoàn hảo, xăng được bơm vào với 1 lượng hoàn hảo, nên cái bugi có tốt tới đâu thì lượng xăng bơm vào cũng chẳng ít hơn được. Có chăng chỉ là khi các cụ đang dùng loại bugi thường điện cực làm bằng Niken hay cao cấp hơn là Platinum mà chuyển sang dùng Iridium thì nó tiết kiệm hơn 1 chút do Bugi làm bằng Iridium đốt cháy tốt hơn và ổn định hơn mà thôi.
--- Thứ 2 là có cụ bảo lắp vào thì xe đi bốc hơn. Em xin giải thích 1 chút, nó bốc hơn là vì cụ đang dùng bugi tiêu chuẩn, đốt cháy chưa hoàn hảo, bây giờ dùng Bugi Iridium nó đốt cháy tốt hơn nên cảm giác xe nó bốc hơn :D
--- Thứ 3 là về tuổi thọ. Bugi tiêu chuẩn của các cụ đi khoảng 6 vạn là phải thay rồi. Còn Iridium nó là hợp chất siêu bền, chịu được nhiệt độ khoảng 2500 độ nên dùng làm Bugi nó gần như không bị mòn, cộng với việc nó đốt cháy hoàn hảo nên ít có muội bám(có cụ nào đã nói như vậy ở trên) thành ra nó bền. Thêm nữa là thằng Idirum của Denso sản xuất nó có rãnh chữ U ở điện cực âm và điện cực dương đường kính siêu nhỏ(0.4mm) giúp tia lửa ổn định hơn. Tuổi thọ của em nó chắc cốp trên 10 vạn.Hehee. Em không biết NGK, Borch thế nào chứ DENSO thì nó như thế.
--- Chốt lại là bác nào muốn thử nghiệm thì call me maybe vì em bán hàng ở Denso 32 Nguyễn Công Trứ. Đảm bảo phụ tùng chính hãng :P
TVBH: Nguyễn N Triều: 0989.885.171

Chỉnh sửa cuối:

MrNhi

Xe tải
Xe em dùng bugi theo xe, mới chạy được gần 2 vạn, thế khoảng bao lâu thì nên thay để em chuẩn bị xèng

buffalo

Xe tăng
Hôm trước em thay 6 cái ở Duy linh, về thấy chạy hay phết..máy bốc hẳn :D

Trịnh Gia

Xe tải
vậy Bugi Iridium của Denso hay Bosh ngon hơn vậy

protechvn

Xe hơi
Bác nào có denso K20PSR-B8 hoặc NGK FR6EI thì ới em với em muốn mua để thay cho xế yêu của em 0913531534

datpq

Xe hơi
1 phiếu cho denso, các cụ nên ship ebay, đầy và yên tâm hơn.

fbigaubu

Xe hơi
Đắt wá không phù hợp với xe cỏ.

protechvn

Xe hơi
Bác nào có denso K20PSR-B8 hoặc NGK FR6EI thì ới em với em muốn mua để thay cho xế yêu của em 0913531534

amthanhso

Xe máy
Chúc các cụ sức khoẻ luôn dồi dào để công tác tốt ạ!