Băn khoăn con sắp đi học lớp 1: học thêm hay không - các bác cho em xin ý kiến ạ!

danglong

Xe tăng
Thằng cu lớn nhà em sang năm 2010 sẽ đi học lớp 1, mấy năm trước em cũng chưa để ý đến việc này lắm, nhưng vì chỉ còn 1 năm nữa nên bắt đầu tham khảo --> Đâm ra khó nghĩ quá.

Bác nào có kinh nghiệm về việc này rồi cho em xin ý kiến với.

1. CÓ NÊN CHO TRẺ HỌC CHỮ TRƯỚC KHI VÀO LỚP 1?

Quan điểm của em trước đây là không nên, em muốn con thoải mái tận hưởng tuổi thơ của nó.

Thế nhưng, gần đây thấy nhiều chuyện cười ra nước mắt vì trẻ chưa biết đọc biết viết đi học toàn bị 1 2 điểm, bị cô giáo đe nẹt, dọa dẫm (Học dốt, ko lên được lớp,...). Phụ huynh thì lo lắng cho con & bức xúc với nhà trường.

Quan điểm ngược lại muốn cho con học trước để tạo đà, để con dễ dàng vươn lên. Nhưng mặt trái của nó là tạo ra cuộc đua ko chính thức, cô giáo thường chấm điểm cho trẻ theo các bạn đã biết đọc biết viết - chọn vào đội viết chữ đẹp,... việc này vô hình chung đẩy những trẻ khác vào tâm lý kém cỏi, thậm chí trẻ biết trước còn có thể coi thường bài học ở lớp, và nhất là "buộc phải học" khi còn đang ở tuổi mẫu giáo.

Con em đang học Mẫu giáo lớn và cũng được làm quen dần với chữ & số rồi, nhưng tất nhiên chỉ như chơi thôi: Cô giáo cũng không gây sức ép nhiều & cu cậu vẫn nhầm lẫn

Vậy bây giờ theo các bác:
- Có nên cho trẻ học trước không?
- Nếu cho học thì học như thế nào? Ở đâu?

2. HỌC TRƯỜNG NÀO BÂY GIỜ? TRƯỜNG CÔNG HAY TRƯỜNG TƯ?

Em có ý định cho con học Trường tiểu học Chu Văn An nhưng cũng lăn tăn việc cho học trường Tư hoặc trường bán công

Em tạm phân tích lợi hại của từng phương án như sau

a) HỌC TRƯỜNG CÔNG:

- Lợi ích: Gần nhà, đúng tuyến nên ko mất tiền xin học, trường Chu Văn An tiểu học cũng là trường tốt, học phí rẻ

- Bất lợi: Phải xin xỏ vào lớp chọn, chiều chuộng cô giáo (Theo chu kỳ lễ tết, hết năm,... và thậm chí bất chu kỳ), trẻ phải học thêm, bán trú thì do các cô tự tổ chức (Thuê nhà gần đó), lớp đông, trẻ dễ bị trù úm, phụ phí cũng nhiều mà ko rõ ràng, chất lượng cơ sở vật chất có hạn, trẻ vẫn phải học thêm ở nhà, buộc gia đình phải tự đưa đón trẻ

b) HỌC TRƯỜNG TƯ HOẶC BÁN CÔNG:

- Lợi ích: Chất lượng cơ sở vật chất tốt, lớp không quá đông, cha mẹ gần như ko phải tiếp xúc với cô giáo bao giờ, tổ chức bán trú bài bản, tổ chức đưa đón tốt, trẻ học ở trường là đủ về nhà trẻ có thể chơi nhiều. Em có thiện cảm với Đoàn Thị Điểm

- Bất lợi: Xin xỏ vào được trường chắc chắn phải mất tiền (Bình Minh năm 2009 là 10 triệu, Tràng An 1,000$), thậm chí phải test (Đoàn Thị Điểm), học phí đắt hơn trường công, trường thường xa nhà (Nếu tự đưa đón thì khá vất vả)

VẬY EM XIN HỎI:
- Nên học trường công hay trường tư?
- Đoàn thị Điểm có được không ạ? Trường "Tây" hoặc "50% Tây" em xin phép bỏ qua vì học phí đắt quá em ko chịu nổi

Trước đây đã có thớt nói về việc học trường Tây, nhưng ở đây vẫn đề hơi khác và cũng là vấn đề nhiều bác quan tâm nên em xin phép Mod cho post vào mục "Những thông tin hữu ích"

Cảm ơn các bác ghé thăm & cho ý kiến!

_danglong_

Nấm mỡ

Xe điện
Vụ lày, theo nhà cháu, cụ qua Web Trẻ thơ có nhiều thông tin lém - đã bóng bàn mấy năm dồi cụ ợ :69:
Mờ các mệ cũng nói chí lý lém đới.

milu

Xe tải
Cấp 1 theo em thì Đoàn Thị Điểm là chất lượng

Chaien

Xe tăng
Học trường nào mà chả được....cụ cân nhắc trường nào đưa đón tiện nhất ý

Học trường tây về sau sang trường Việt không theo được đâu

Nên cho học chữ trước để làm quen trước...vì xã hội nó thế, mình không theo sau này con mình nó sẽ mất tự tin! làm quen chữ theo kiểu vừa học vừa chơi thôi...cũng không nên gò ép quá

luonphuc_vu

Xe tải
Nên cho cháu đi học trước tầm 1 hoặc 2 tháng trước khi năm học mới bắt đầu để cháu khỏi bỡ ngỡ. ( có thể theo học các cô giáo lớp 1 trường chu văn an và tất nhiên là địa điểm riêng của các cô giáo đó)
Thứ 2 : Học trường công ( Nhất là Chu Văn An) đó là điều thuận lợi, đúng tuyến đúng trường không phải lo nghĩ và cái quan trọng trường gần nhà nên rất thuận tiện cho việc đưa đón đi về của cháu ( hôm nào bố cháu bận đi off thì nhờ ông bà hay cô gì chú bác đón )
Còn trường tư hay tây có thể chất lượng tốt nhưng các nhũng điểm không thuận lợi là phải tìm chỗ chạy rồi đủ thứ phải chi mà đầu vẫn đau vì nghĩ..

aka2lua

Xe hơi
Có một chuyện đã xảy ra như thế này :
Anh kia có con học trường tư, một trường hơi có tiếng tăm về thành tích học tập, chẳng may cậu quý tử kia thích game hơn học chữ nên sức học bị đuối. Thế là phụ huynh được gọi lên uống trà với nhà trường, nhà trường có nhời nhờ phụ huynh cầm giúp cái học bạ của cháu về nhà vì khả năng là cuối năm quý tử có thể làm ảnh hưởng đến tỷ lệ đậu/rớt của trường. Phụ huynh thì lo lắng, quý tử thì hớn hở, gia đình cầm cái học bạ quay về trường công theo đúng tuyến của mình thì bị từ chối vì bảng thành tích cháu nó quá rỡ ràng, vượt hẳn tầm mong đợi của trường và nhận được lời từ chối khéo là cháu nên tìm trường nào đó cho thích hợp hơn vì trường không thể nhận được tại thời điểm này. Năn nỉ, lạy lục mãi rồi cuối cùng cu cậu kia cũng được đi học ở một trường ngoại thành, nơi nửa tỉnh nửa quê của thành phố và nơi đó người ta cũng không quan tâm đến tỷ lệ đậu/rớt cuối năm vì học trò ở đó bỏ học là chuyện thường.​

Mr.Captiva

Xe buýt
trước khi nào lớp 1 thì nên học vài chữ đã ạ, nói chung là phải viết lách được vài từ rồi, VD tên mình chẳng hạn :):):)

Nicolai

Xe hơi
Quan điểm ngược lại muốn cho con học trước để tạo đà, để con dễ dàng vươn lên. Nhưng mặt trái của nó là tạo ra cuộc đua ko chính thức, cô giáo thường chấm điểm cho trẻ theo các bạn đã biết đọc biết viết - chọn vào đội viết chữ đẹp,... việc này vô hình chung đẩy những trẻ khác vào tâm lý kém cỏi, thậm chí trẻ biết trước còn có thể coi thường bài học ở lớp, và nhất là "buộc phải học" khi còn đang ở tuổi mẫu giáo.

- Có nên cho trẻ học trước không?

Cụ tự trả lời rồi, còn hiểu vấn đề cho ngọn ngành là khó (người ta đang giảm tải ai lại công bố dạy chữ và số chính thức trong mẫu giáo- nên gọi là làm quen với chữ và số...) và lại trước khi học chính thức trẻ cũng có 1,5 tháng học làm quen....kinh nghiệm là nên cho trẻ biết chữ, viết chữ và số trước khi đi học==> trẻ tự tin và không sợ khi tới lớp. (kinh nghiệm xương máu đấy) con không dạy gì cả ==> hồn nhiên như cây cỏ ==> gia đình cụ lĩnh hậu quả đấy. Vài lời nhận xét của cô: Cháu tiếp thu chậm, không hòa nhập đc....? hoặc hỏi ngày xưa sinh cháu có bình thường không hay phải kẹp lôi ra:mad: (cái này nhà bạn tôi đã từng bị hỏi rồi đấy - mặc dù cháu khôi ngô - trí tuệ tốt)... vv thì không khí nhà cụ sẽ ngày một đậm đặc, tức giận, chán nản, đổ thừa tại ông hay đi nhậu mà ít quan tâm đến con, phân công, phân nhiệm phải dạy nó 3 tiếng 1 ngày ????? chuyện nhỏ cũng dễ trở thành điểm nóng xung đột trong gia đình - quả thật là địa ngục đấy!

- Nếu cho học thì học như thế nào? Ở đâu?

cái này dễ mà học đâu cũng được, tự dạy cháu cũng được mà, vừa học vừa chơi mà vẫn có kết quả tốt.

Em có ý định cho con học Trường tiểu học Chu Văn An nhưng cũng lăn tăn việc cho học trường Tư hoặc trường bán công

Chu văn an là trường tốt rồi đòi hỏi gì hơn nữa cụ:6:.
Mừng cho NGƯỜI CHA NHÂN DÂN nhé - lo xa cũng không thừa đâu cụ
Chúc cụ vui cháu học giỏi(b)
_danglong_[/quote]

CAP_bl

Xe điện
Câu hỏi 1: nên cho cháu học trước, biết bảng chữ cái, biết con số, biết đánh vần,... vấn đề là đừng ép buộc, mà để con trẻ học như chơi thôi. Trong tình hình hiện nay, khi vào lớp khá nhiều bạn đã biết mà cháu chưa biết sẽ cảm thấy khác các bạn, cá biệt có cháu không muốn đến lớp nữa...

Câu hỏi 2: lớp 1, 2 cần nhất là tập cho cháu các thói quen, rèn chữ,... vì vậy nếu trường công gần nhà là trường tốt rồi, thì nên theo (kể cả chuyện chấp nhận chuyện ngày lễ, tết,...). Kinh nghiệm khi ở xa mà chọn mấy trường dân lập, các cháu phải đi từ rất sớm (theo xe đưa đón), quá khổ.

Chúc bác sớm lựa chọn đúng đắn để F1 học tốt, vui, ngoan.

Nấm mỡ

Xe điện
Các cụ OF miềng nhiệt tình đã nói hết dồi :41: Nhà cháu chỉ xui cụ cân nhắc thêm một điểm nữa rút ra từ kinh nghiệm cá nhân (thực ra nếu không có lựa chọn nào khác thì thôi cho khỏi mất thời gian): cụ nghiên cứu thử xem CVA sỹ số học sinh mỗi lớp & các cháu năm nay ngồi học ntn. Nhà cháu thấy đua nhau vào trường tốt rồi các cháu chen chúc nhau, vừa nóng nực vừa mất vệ sinh cũng khổ lém đới :102:

Meow

Xe điện
Papa em làm về giáo dục, papa em bảo là cấp 1 thfi cứ trường công là okie. Ko ai dạy chữ giỏi bằng dân Việt đâu ạ:)

vihali

Xe container
Em là GV mà vẫn chưa quyết được việc dạy cho con sớm hay muộn. Thỉnh thoảng trên bàn ăn vẫn đưa vấn đề này ra mổ xẻ nhưng chưa đâu vào đâu mà cũng chỉ còn 3 năm nữa là phải nghĩ rồi. Giờ đang lo cho con đi học nhà trẻ nào đây, thấy bảo muốn cho nó nhập học hè năm sau thì giờ đã phải "quan hệ" với các cô giáo của trường mà mình nhắm rồi. Trong tương lai không xa, hàng chiều em sẽ phải cúi đầu vâng dạ nghe một cô giáo trẻ mắng chửi vì cái tội không biết dạy con. Băn khoăn một nỗi là cô giáo có xinh không đây. Vì thế, em dứt chi là trăn trở với nỗi niềm của các cụ.

vad1001

Xe tải
Cụ đã tìm hiểu phân tích rất kỹ rồi đó ạ, chúc cụ quyết định chính xác. Sang năm em cũng có thằng ku vào lớp 1, em đã quyết định cho cháu vào Đoàn Thị Điểm rồi ạ.

lancer01

Xe tải
1. CÓ NÊN CHO TRẺ HỌC CHỮ TRƯỚC KHI VÀO LỚP 1?

Vậy bây giờ theo các bác:
- Có nên cho trẻ học trước không? Cái này tùy bác.
- Nếu cho học thì học như thế nào? Ở đâu? Nếu bác cần em giới thiệu cho

2. HỌC TRƯỜNG NÀO BÂY GIỜ? TRƯỜNG CÔNG HAY TRƯỜNG TƯ?

a) HỌC TRƯỜNG CÔNG:

- Lợi ích: Gần nhà, đúng tuyến nên ko mất tiền xin học, trường Chu Văn An tiểu học cũng là trường tốt, học phí rẻ. Theo em nên vì F1 nhà em cũng đang học tại đây. Bác đi xin trường khác mất tiền học phí cao mà chẳng để làm giề.

- Bất lợi: Phải xin xỏ vào lớp chọn, chiều chuộng cô giáo (Theo chu kỳ lễ tết, hết năm,... và thậm chí bất chu kỳ), trẻ phải học thêm, bán trú thì do các cô tự tổ chức (Thuê nhà gần đó), lớp đông, trẻ dễ bị trù úm, phụ phí cũng nhiều mà ko rõ ràng, chất lượng cơ sở vật chất có hạn, trẻ vẫn phải học thêm ở nhà, buộc gia đình phải tự đưa đón trẻ.
Chiều hay không là do mình. Bán trú là nhà trường tổ chức chứ các cô không tổ chức. Không trẻ nào bị trù úm hết. Chất lượng và cơ sở vật chất nói như bác vừa nói là bác chẳng biết cái gì. Em không hiểu bác tìm hiểu thông tin trên ở đâu??? Hiện tại các lớp học đã được lắp điều hòa rồi bác ạ. Gia đình đưa đón trẻ thì mới cảm nhận được chứ. Phụ phí em chả thấy gì chỉ đóng tiền học cho các con mỗi tháng khoảng gần 500k mà thôi. Vài ý kiến để bác tham khảo nhé. Nếu có gì không phải mong bác bỏ quá cho.

_danglong_[/quote]

USD.EURO

Xe điện
theo em thì học cấp 1 cũng không quan trọng lém.cụ xem công việc của mình tiện đi lại chỗ nào thì cho con học chỗ đó thôi. còn vấn đề học ABCDEFGH truóc thì khi cụ xin cho con mình học truòng nào thì cụ sẽ biết con mình đuọc vào lóp nào rồi.cụ cho con cụ học ABCDEFGH luôn vói cô giáo chủ nhiệm lóp đó là ổn mà.

ktsnminh

Xe hơi
Em cũng đang đau đầu ko biết nên cho thằng ku về quê học cho nó thanh bình hay là bon chen ở Hn đây

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
F1 nhà cháu cũng cb vào lớp 1. Ban đầu VC cháu cũng bàn tính kệ nó phát triển tự do, cháu thích học đàn thì cho đi học đàn.
Thế mà rồi Gấu nhà cháu thấy cả làng cho con học chữ, học toán, học TA rồi ko cưỡng đc xu thế ấy. Thương con mà nghe Gấu nói, đi học mà bị lạc lõng là dễ bị tự kỉ rồi đuối dần nên E đành chịu, vì Gấu làm cô giáo nên phải nghe thôi.
Tuy nhiên, E vẫn quyết cho học trường Công lập đúng tuyến.