[Funland] Bán hàng FB ngày càng khó, FB update thuật toán mới, càn quét mạnh

Pumzen

Xe ba gác
Das cách đây cỡ 7-8 năm, e hay đặt mua từ Nhật về qua shop, hồi đó Yên tính 240, nhưng code với kmai nhiều nên có đôi rẻ gần 1/2 so với mua tại store VN. Vài năm gần đây cạnh tranh ác liệt hơn nên có shop lớn họ nhập về luôn, hầu như đủ mẫu và sz như shop, giá vẫn cực kì cạnh tranh nên mua Das ở VN mà mua phải hàng phà ke là hơi khó, trừ khi quá gà thôi bác à. Riêng đồ bán hội nhóm thì uy tín lại càng cao, rất hiếm người dám bán đồ đểu
Đợt nhà cháu đặt mua theo dạng Jomashop của 1 mợ kdcn trên này đôi Nike running Pegasus giá 2170k. Đặt đến gần 2 tháng trời không có hàng, trong khi trên hội nhóm này cũng bán đôi đó chỉ 1750k. Nhưng vì trót order mợ ý rồi nên nhà cháu đành thôi, cuối cùng thì chả mua được của ai, đành chuyển sang loại khác.

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đợt nhà cháu đặt mua theo dạng Jomashop của 1 mợ kdcn trên này đôi Nike running Pegasus giá 2170k. Đặt đến gần 2 tháng trời không có hàng, trong khi trên hội nhóm này cũng bán đôi đó chỉ 1750k. Nhưng vì trót order mợ ý rồi nên nhà cháu đành thôi, cuối cùng thì chả mua được của ai, đành chuyển sang loại khác.
Hàng thể thao Nhật nó hay sale off lắm ạ, seller nhiều người chuyên canh sale rồi buôn về nên giá rẻ hơn hàng nhập từ Mỹ

phuongmit

Xe cút kít
Hàng oder nhiều lý do để nó về chậm nên đa phần k hợp với người sốt ruột và cần ngay cụ ạ. Giờ mua dễ và nhanh hơn nhiều, hàng thông dụng chọn bên nào bán sẵn hàng là xong, đỡ phải đợi chờ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E đang chạy face ầm ầm đây, đọc các cụ post buồn quá, thế giờ đi kênh nào cho hiệu quả nhỉ?

Pumzen

Xe ba gác
E đang chạy face ầm ầm đây, đọc các cụ post buồn quá, thế giờ đi kênh nào cho hiệu quả nhỉ?
Nhà cháu hay mua hàng trên You Tube, những món hàng thuộc ngành kỹ thuật, thấy đơn hàng chốt nhanh phết. Nhiều khi chậm chân độ 30' là món hàng đó đã hết bay rồi. Kênh này nhà cháu thấy hiệu quả hơn các kênh như FB,Zalo, Tiktok nhiều và toàn người thực việc thực gặp nhau thôi.

Rivers

Xe container
Từ trước tới nay FB là địa chỉ cuối cùng em chọn mua đặc biệt là các mặt hàng chạy quảng cáo. Riêng cái khoản có thể ẩn/xóa comments đã không ngửi được rồi.

bmwp0wer

Xe tăng
Das với nike đểu trên toptop nhiều mà cụ chủ xem xem.

formen

Xe lăn
Em có đúng 1 nhà cung cấp tìm đc qua fb, mua đều, xong lần giao dịch đầu cả 2 đều e dè do phải chuyển cọc- rất dễ ăn cú lừa mấy trăm tiền cọc, hoặc chuyển hàng 0 có ng nhận

formen

Xe lăn
Còn giờ là thời bán hàng của tiktok.
Em có Cô cháu bán hàng duyên, vừa học vừa bán tiktok đơn ầm ĩ, khênh mỏi chân.

nifibi

Xe đạp
Mời cccm dân buôn bán vào bán than ạ :-<, chả là nhà e cũng là gian thương, có mét vuông cửa hàng nhưng vẫn phải bán song song cả kênh online: Facebook, forum (như OF nhà ta \:D/), Zalo...vì giờ mình phải theo xu thế, thói quen tiêu dùng khách hàng cũng thay đổi,hơn nữa giờ bán hàng không chỉ là người bán cạnh tranh với nhau, mà còn cạnh tranh cả với những ông lớn bán lẻ nữa ạ 🙂
Riêng kênh Tiktok e biết giờ là xu hướng, nhưng xét thấy bản thân hơi dừ để tham gia sân chơi đó nên e nấn ná chưa làm nội dung trên đó. Facebook vẫn là 1 trong những kênh chủ đạo để truyền thôngvà tìm kiếm khách hàng ạ.

Biết là kinh doanh muốn ra tiền thì phải đầu tư công sức, tiền bạc, muốn tiếp cận khách hàng thì phải chạy quảng cáo, nhưng mấy năm nay buôn bán kém, chi phí nhiều mà chạy thêm quả FB Ads thì gồng gánh sao nổi, lại phải tăng giá vào sản phẩm, dịch vụ 8-|

Quay trở lại vấn đề, e thấy FB ngày càng thắt chặt mọi thứ liên quan đến nội dung, hành động, tương tác trên nền tảng của họ, Từ bóp reach (lượng tiếp cận nội dung), đề ra nhiều luật mới, ngăn cấm post, chia sẻ nội dung đến thương hiệu quốc tế(post bài có từ Nike, Adidas là bi xóa ngay, không quan tâm hàng thật hay fake), thì thôi những vấn đề này nó cũng chấp nhận được, mình biết để tránh.

Nhưng đỉnh điểm là thời gian gần đây, FB update thuật toán mới về quản lý nội dung, giờ cứ post bài trên hội nhóm dài chút là bị ăn warning câu like, view, spam dù không bán hàng hay đụng gì đến thương hiệu, các bài chia sẻ lên trang cá nhân cũng bị dính #:-s, nhẹ thì xóa bài, cảnh cáo rồi ban 1 vài ngày hoặc bay màu.
Ghê gớm hơn là nó còn chặn luôn khả năng post bài trên nhóm, như em hôm nay thử post lại 1 bài mà hôm qua em post thành công, đang nhập liệu, tải ảnh lên chưa kịp ấn đăng thì nó báo lỗi đỏ lòm, đá văng đăng xuất tài khoản luôn, bắt xác thực để đăng nhập lại [-(, e thấy bạn bè, dân bán hàng kêu trời, kêu đất luôn.

Dẫu biết rằng chơi sân nào thì phải theo luật sân đó, nhưng e thấy FB ngày càng quá quắt, bắt ép người ta phải chạy quảng cáo để được tiếp cận khách hàng và e có cảm giác FB coi dân CN như công dân hạng 3, toàn bán hàng fake và không đáng tin cậy ý 😣

Đôi điều chia sẻ với cccm cùng dân bán hàng ạ, cccm gặp tình trạng này vào cùng chia sẻ và thảo luận ạ
Ruộng đất thay vì sinh hoa trái sẽ sinh cỏ dại và tật lê
Thời kiếm tiền dễ qua rồi cụ ạ. Dần dần sẽ phải đóng tiền nếu muốn bán hàng trên FB
Em bán hàng kỹ thuật lại sống nhờ các hội nhóm, ơn giời vẫn chưa bị bóp mạnh (các thước film vẫn tầm 1k người xem 😂😂😂

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ lập gian hàng trên tiktok mà bán , không cần làm nội dung cũng vẫn có đơn . Còn chăm chỉ làm nội dung thì rất tốt . Em bán tiktok có làm nội dung bao giờ đâu , vẫn có đơn đều . Còn fb thì thôi em né cho lành , mua cũng né mà bán cũng né luôn .

Tiểungưnhi88

Xe điện
Mời cccm dân buôn bán vào bán than ạ :-<, chả là nhà e cũng là gian thương, có mét vuông cửa hàng nhưng vẫn phải bán song song cả kênh online: Facebook, forum (như OF nhà ta \:D/), Zalo...vì giờ mình phải theo xu thế, thói quen tiêu dùng khách hàng cũng thay đổi,hơn nữa giờ bán hàng không chỉ là người bán cạnh tranh với nhau, mà còn cạnh tranh cả với những ông lớn bán lẻ nữa ạ 🙂
Riêng kênh Tiktok e biết giờ là xu hướng, nhưng xét thấy bản thân hơi dừ để tham gia sân chơi đó nên e nấn ná chưa làm nội dung trên đó. Facebook vẫn là 1 trong những kênh chủ đạo để truyền thôngvà tìm kiếm khách hàng ạ.

Biết là kinh doanh muốn ra tiền thì phải đầu tư công sức, tiền bạc, muốn tiếp cận khách hàng thì phải chạy quảng cáo, nhưng mấy năm nay buôn bán kém, chi phí nhiều mà chạy thêm quả FB Ads thì gồng gánh sao nổi, lại phải tăng giá vào sản phẩm, dịch vụ 8-|

Quay trở lại vấn đề, e thấy FB ngày càng thắt chặt mọi thứ liên quan đến nội dung, hành động, tương tác trên nền tảng của họ, Từ bóp reach (lượng tiếp cận nội dung), đề ra nhiều luật mới, ngăn cấm post, chia sẻ nội dung đến thương hiệu quốc tế(post bài có từ Nike, Adidas là bi xóa ngay, không quan tâm hàng thật hay fake), thì thôi những vấn đề này nó cũng chấp nhận được, mình biết để tránh.

Nhưng đỉnh điểm là thời gian gần đây, FB update thuật toán mới về quản lý nội dung, giờ cứ post bài trên hội nhóm dài chút là bị ăn warning câu like, view, spam dù không bán hàng hay đụng gì đến thương hiệu, các bài chia sẻ lên trang cá nhân cũng bị dính #:-s, nhẹ thì xóa bài, cảnh cáo rồi ban 1 vài ngày hoặc bay màu.
Ghê gớm hơn là nó còn chặn luôn khả năng post bài trên nhóm, như em hôm nay thử post lại 1 bài mà hôm qua em post thành công, đang nhập liệu, tải ảnh lên chưa kịp ấn đăng thì nó báo lỗi đỏ lòm, đá văng đăng xuất tài khoản luôn, bắt xác thực để đăng nhập lại [-(, e thấy bạn bè, dân bán hàng kêu trời, kêu đất luôn.

Dẫu biết rằng chơi sân nào thì phải theo luật sân đó, nhưng e thấy FB ngày càng quá quắt, bắt ép người ta phải chạy quảng cáo để được tiếp cận khách hàng và e có cảm giác FB coi dân CN như công dân hạng 3, toàn bán hàng fake và không đáng tin cậy ý 😣

Đôi điều chia sẻ với cccm cùng dân bán hàng ạ, cccm gặp tình trạng này vào cùng chia sẻ và thảo luận ạ
Em thì đổ tiền QC page thì ra đơn. Đăng vào hội nhóm ko có đơn nào. Có đứa em bảo em anh cứ mạng dạn thả 50. Vào QC lấy khách hàng. Mà làm thực phẩm thôi thấy chi phí thế hơi rét.

lamhaha191

Xe điện
Em bán trên fb 200tr thì trả QC hết 70tr, ko còn lãi em dừng

phuongchi3b

Xe tải
Website
phuongchi3b.vn
FB bẩn bựa, quảng cáo cờ bạc online mà em báo cáo mấy lần nó vẫn không xoá cccm ợ. Bảo không vi phạm tiêu chuẩn cộng đồng 😂

sakai_yo

Xe lăn
Cụ lập gian hàng trên tiktok mà bán , không cần làm nội dung cũng vẫn có đơn . Còn chăm chỉ làm nội dung thì rất tốt . Em bán tiktok có làm nội dung bao giờ đâu , vẫn có đơn đều . Còn fb thì thôi em né cho lành , mua cũng né mà bán cũng né luôn .
Tiktok hiện thu mấy % cụ ơi?

meodenminh

Xe điện
Chuyển sang tốc tốc đi thời buổi này ai bán trên FB nữa đâu

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Tiktok hiện thu mấy % cụ ơi?
Nếu ko tham gia chương trình gì hết thì tầm 9% như shopee thôi . Còn tham gia thì tùy, hoặc có đội tiếp thị liên kết họ bán cho mình thì trả % cho họ .
Em bán các sàn đều ko tham gia bất kì chương trình gì hết . Bọn nó alo mời gọi em chặn luôn đỡ phiền

iStockVn

Xe đạp
Moẹ lướt fb tý thì quảng cáo tùm lum
Bực k thể tả đc
Nó làm mạnh thế là đúng

beSuSu

Xe điện
đắt và khó cũng 1 phần là tại bọn chạy bùng, điển hình con HH.
Đập quảng cáo liên tọi, rác hết cả mắt, thời gian gần đây nó lại xuất hiện.
lý lẽ nhưu trẻ con: Khi khẳng định chất lg sp thì nó bảo: Ơ sp của em mà ko tốt thì công sức bấy lâu nay của em HH là đổ sông đổ biển à.