[Thảo luận] bạn e húc phải 4B, ko biết cách xử lí ra sao??

MrBond203

Xe buýt
Cánh gà Nhà Hát lớn - Thành phố Hoa phượng đỏ
Thưa các cụ, chả là sáng nay là ngày 2 đứa bọn e đi thực tập nghiệp vụ( ko đi cùng nhau nhé). Đang đi thì bạn e gọi lại bảo ngã xe, đến e mới thấy là đâm vào đầu xe Buổi sáng. Người k sao, chỉ xây xước ngoài da nhưng nhìn cũng xót lắm.

Cụ tỉ thế này. Sáng nay HP có mưa, đường trơn, và e khẳng định luôn qua lời kể của bạn e và cô chủ xe kia, thì bạn e là người có lỗi. Lúc đấy e cũng bối rối quá nên chỉ kịp chụp mỗi cái ảnh xe thôi ạ.
Ảnh đây

Tình hình e thấy là chột mất đèn sương mù bên lái, ko biết có bục két nước ko vì thấy cũng hơi rò nước.

1 lúc sau, bên kia gọi người thân đến, xem xét xe cộ. và đây là tóm lược đoạn đối thoại
E: Bạn cháu sai rùi, nhưng bọn cháu cũng chẳng có tiền. Bọn cháu như con cháu cô chú vậy. Bọn cháu có 1 ít (500K) , cô chú cầm tạm và gọi bảo hiểm giúp bọn cháu với
Chủ xe và những người bạn: Tiền thì đây ko cần, cái chính là ko biết xe hỏng ra làm sao ( thế mà bảo gọi THỢ XE đến :-?? )

Tình hình hơi căng, bạn e lại gd cho 1 anh bạn của người yêu bạn ấy. A này thì đầu trọc, trông cũng kiểu xã hội thâm. Và sau đây là đoạn hội thoại thứ 2
Anh kia: Thôi, đây là 2 đứa em e, chúng nó đang vội đi và ko để ý đường. Chứ ko phải bọn choai choai lạng lách đánh võng. Thế giờ ý a chị thế nào để e biết đường xử lí???
Chủ xe và những người bạn vẫn nói cái kiểu cũ kia, nhưng sau đó lại cầm tiền (vì đã nâng lên mức 1000K) và ra đi(:|(:|

Có điều trong đoạn hội thoại lần 1, e chỉ hỏi là xe cô chú có BH chưa, vậy mà chú kia lại hắng giọng "BH thì BH, sai là phải đền", như kiểu bọn e chạy mất ko bằng:-o:-o
thế e lại tiếp lời "Cháu biết bọn cháu sai nhưng chú cứ cầm tạm 1 ít,phần còn lại chú có thể gọi cho BH đc mà"
Chú ấy ko nghe.

Còn bạn e sau khi thấy đau bụng đã đc chuyển vào bệnh viện chụp chiếu, hy vọng là k sao

Vậy qua đây,cho e hỏi các cụ là có phải khi gọi BH, phải nói sai họ mới đến làm cho đúng ko ạ. E nhớ vì lần trc xe nhà e cũng bị 2 chú đi Rem chiến tông vào mông, phải nói là e lùi ko để ý, bị va vào cột điện
Với lại, lời lẽ e cư xử như vậy đã đc chưa ạ.
Thôi cũng may người k sao.

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Híc, trước xe cháu cụng bị 1 bác chở nước gạo quệt vào, xước tý, nên chả muốn bắt đền bác ý, sau gọi cho bảo hiểm, nó bảo là phải bắt xe máy đền, chả hiểu thế nào nữa, cụ nào biết chỉ giáo để lần sau còn hoạnh họe cái bọn bảo hiểm

MrBond203

Xe buýt
Híc, trước xe cháu cụng bị 1 bác chở nước gạo quệt vào, xước tý, nên chả muốn bắt đền bác ý, sau gọi cho bảo hiểm, nó bảo là phải bắt xe máy đền, chả hiểu thế nào nữa, cụ nào biết chỉ giáo để lần sau còn hoạnh họe cái bọn bảo hiểm
vâng, cái quan trọng là mình thuyết phục đc người ta ko, và nếu không thì phải làm như thế nào.

E chỉ lăn tăn mỗi vụ BH thôi.

Thế lần trc cụ bảo là cụ đúng chứ gì ??

Kinh nhiệm nhà cháu là: nếu cảm thấy không OK được với BH thì các cụ cứ khai theo kiểu tự mình làm vì xe cháu có một lần ông anh họ lái vào sân bị quệt cánh cửa vào xước hết (cũng nặng vì tì vào then cổng lõm hẳn phải gò ra) cháu khai là khi vào gara bị va quệt.
BH có nói là nếu bị tai nạn thì phải giữ nguyên hiện trường gọi BH đến lúc đó ai sai thì phải đền nhưng trường hợp bị 2b va vào thì khó đấy tốt nhất là khai theo kiểu như vụ này thì khi đang quay đầu tôi không để ý đạp nhầm chân ga xe va vào dải phân cách chẳng hạn... (nói chung là lỗi tự mình gây ra). Đấy là bình thường chứ khi đã OK với BH rồi thì có gì cự để các cậu ấy xử lý hết, mình chỉ là người ký nhận giấy tờ thôi.

Keineem

Xe buýt
Em chưa bao giờ khai là va chạm với xe máy hay gì cả , cứ cổng nhà , cổng cơ quan , cột bê tông , lọt hố sập gầm mà khai.
Nếu nặng quá thì làm thêm cái tờ khai với công an là đủ.

MrBond203

Xe buýt
giá mà e là chủ xe lúc đó :-ss

còn các cụ thấy sao, nếu là các cụ chắc các cụ cũng bắt đền chứ ạ.Trc xe nhà e bị thế, 2 chú kia hình như là thợ xây hay sao ấy ạ, cũng k bắt đền, cho các chú ấy đi luôn

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Sai phải đền là đúng rồi ạ.
Mức miễn thường ( miễn bồi thường) của Bảo hiểm tối thiểu là 1 triệu đồng nên chủ xe Morning lấy của bạn cụ chủ thớt 1 triệu cũng chỉ là giảm bớt tổn thất thôi ạ.
Mà xe bạn cụ chủ thớt biển số bao nhiêu để em biết còn tránh ạ!

Chỉnh sửa cuối:

toanvinh_forever

Xe điện
về nguyên tắc thì sai là phải đền hoàn toàn, nhưng nếu xin người ta không cho cũng phải chịu thôi. vấn đề là thái độ cư xử, nếu bên bị đâm mà bố láo thì éo cần đền làm gì, thích thì chiến.
Vấn đề Bh thì với kinh nghiệm của em, em toàn nói là trời tối không để ý nên húc vào chỗ này, chỗ kia

MrBond203

Xe buýt
Mức miễn thường ( miễn bồi thường) của Bảo hiểm tối thiểu là 1 triệu đồng nên chủ xe Morning lấy của bạn cụ chủ thớt 1 triệu cũng chỉ là giảm bớt tổn thất thôi ạ.
về nguyên tắc thì sai là phải đền hoàn toàn, nhưng nếu xin người ta không cho cũng phải chịu thôi. vấn đề là thái độ cư xử, nếu bên bị đâm mà bố láo thì éo cần đền làm gì, thích thì chiến.
Vấn đề Bh thì với kinh nghiệm của em, em toàn nói là trời tối không để ý nên húc vào chỗ này, chỗ kia
vâng, thế nên e mới cần tham khảo ý kiến các cụ để lần sau đỡ phải lúng túng

cám ơn các cụ nhiều ạ :)

E43000

Xe tăng
Theo mình hiểu thì BH có 2 loại ta thường gọi là BH 1 chiều và 2 chiều.

Nguyên tắc của BH là bên sai phải đền (nếu 2b có BH thì BH 2b làm thay 2b việc đền bù cho 4b). Trong trường hợp này nếu 4b mua BH 1 chiều thì họ sẽ không được BH, còn họ mua BH 2 chiều thì họ được BH.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
như thế này thì BH của 4b sẽ ko đền, cùng lắm là làm thủ tục BH thôi, sau 2b phải trả tiền (mệt hơn cái 1000k kia nhiều). Còn bác 4b nói là tự đâm vào đâu đấy để lấy tiển BH là hành vi gian lận BH và quan trọng là họ có muốn làm thế ko (?)

Nếu bên sai là 2b thì 2b gọi BH, nếu bạn bác có cái BH mấy chục khìn thì sao ko gọi đi, nó sẽ đền 4b hộ bạn bác (ko đền cho 2b đâu nhé)- Đấy là quy định của BH còn thực tế thế nào thì em cũng chưa biết.

Tóm lại nên mua BH dù là đi 2b hay 4b, à mà đi bộ thì nên mua cái BH nhân thọ cho chắc :P.
Em thấy 2b thường mua BH cho có, rồi xếp xó mà ko hề biết tác dụng của nó ra sao.

bonbanh

Xe buýt
Trời , có 1t mà cũng lấy à ...

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Theo mình hiểu thì BH có 2 loại ta thường gọi là BH 1 chiều và 2 chiều.

Nguyên tắc của BH là bên sai phải đền (nếu 2b có BH thì BH 2b làm thay 2b việc đền bù cho 4b). Trong trường hợp này nếu 4b mua BH 1 chiều thì họ sẽ không được BH, còn họ mua BH 2 chiều thì họ được BH.
Cái đoạn bôi đậm ấy ạ, là bác hơi nhầm tý
BH luôn chỉ đền bù khi khổ chủ là thủ phạm, họ ko có trách nhiệm khi khổ chủ là nạn nhân, lúc đó thủ phạm phải có trách nhiệm với khổ chủ (nạn nhân)
BH bắt buộc (nôm na là BH 1 chiều) : là BH đền bù thiệt hại cho bên thứ 3 (nạn nhân của khổ chủ) khi họ gặp tai nạn do khổ chủ của BH gây ra, thiệt hại của bản thân khổ chủ thì tự chịu
BH tự nguyện (nôm na là BH 2 chiều) : là BH 1 chiều nhưng có đền bù cho khổ chủ.

p/s: em ko làm BH đâu ợ :P

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
cái này định đưa ra nhưng bị phản đối ghê quá nên thôi rồi cụ ạ! em mua BH của PTI nó nói miễn thường 200k

Chỉnh sửa cuối:

kieninlove

Xe tăng
Trời , có 1t mà cũng lấy à ...
Nghe giọng này không mê được !!!
Nhà em tự nhiên mà bị va vào kiểu này chắc tức ói máu. Người kia thái độ tốt, xin lỗi + kêu ko có xiền nhẹ nhàng thì nhà em thôi. Tùy thái độ thôi ^#(^

hành_khất_đêm

Xe điện
Đơn giản lắm, lần trước xe em bị xe tải táng vỡ mông, nhưng được cái chú lái xe này lịch sự, lễ phép, biết điều xuống nhận sai ngay, khai là lái thuê, xin bồi thường 1T (lái thuê nên không có xiền) và xin đừng gọi CA. Em để nguyên xe thế đi QN, 3 hôm sau về em gọi bạn BH đến giám định và chuyển 1T kia và bảo là anh xe tải anh ý gửi. Thế là biên bản giám định ghi là do nhầm chân ga và chân phanh lúc lùi chuồng. :D

MrBond203

Xe buýt
e rất cám ơn các cụ, vì e biết bạn e sai nên chẳng nặng lời chút nào, thái độ rất thành khẩn nhận lỗi và đền bù 1 phần thiệt hại do mình gây ra.
May nhất là người k sao
May thứ 2 là người ta cũng bỏ qua luôn cho

À, có 1 chi tiết lúc đầu là khi người thân của cô kia đến, cái chú ấy bảo giam xe bọn e lại, làm BH hết bn tiền thì đến mà trả, xong thì lấy xe về. Có mỗi lúc đầu chưa hiểu nhau thì căng thẳng vậy thôi ạ :D

Truongvk

Xe tải

Chả hiểu cụ nghĩ thế nào mà đưa ra lời khuyên kiểu này X_X

homthurac

Xe tăng
Bẩm cụ! Em là chuyên gia đi làm bảo hiểm xe đây ạ mặc dù (trộm vía) bằng lái của em cho đến thời điểm này vẫn còn trong sạch lắm ạ!
Em nghiệm thấy một điều trong tất cả các trường hợp do em làm, dù chủ xe sai hay không sai BH đều thanh toán cho mình hết miễn là mình phét lác hợp lý chút. Chắng hạn thằng khác húc vào *** mình thì mình kiếm một cái cột điện hay tường nhà (cổng, hàng rào...) rồi dúi cái *** xe vào, chụp vài phát ảnh nữa. Nếu chúng nó hỏi sao thì bào là khuất tầm nhìn...thế là xong! (Đừng nói là say rượu, đua xe...)
Chắc các hãng BH sẽ không bán cho em nữa đâu vì tên em có mặt ở hầu hết các ga ra ở HN rồi, mà em toàn làm hộ cho các bạn bè anh em...thôi. :(
Bác đền người ta 1 chai cũng ngon rồi, vì cái xe này họ sửa cũng chỉ vài trăm ngàn thôi mà. BH họ sẽ thanh toán mà.

Thưa các cụ, chả là sáng nay là ngày 2 đứa bọn e đi thực tập nghiệp vụ( ko đi cùng nhau nhé). Đang đi thì bạn e gọi lại bảo ngã xe, đến e mới thấy là đâm vào đầu xe Buổi sáng. Người k sao, chỉ xây xước ngoài da nhưng nhìn cũng xót lắm.

Cụ tỉ thế này. Sáng nay HP có mưa, đường trơn, và e khẳng định luôn qua lời kể của bạn e và cô chủ xe kia, thì bạn e là người có lỗi. Lúc đấy e cũng bối rối quá nên chỉ kịp chụp mỗi cái ảnh xe thôi ạ.
Ảnh đây

Tình hình e thấy là chột mất đèn sương mù bên lái, ko biết có bục két nước ko vì thấy cũng hơi rò nước.

1 lúc sau, bên kia gọi người thân đến, xem xét xe cộ. và đây là tóm lược đoạn đối thoại
E: Bạn cháu sai rùi, nhưng bọn cháu cũng chẳng có tiền. Bọn cháu như con cháu cô chú vậy. Bọn cháu có 1 ít (500K) , cô chú cầm tạm và gọi bảo hiểm giúp bọn cháu với
Chủ xe và những người bạn: Tiền thì đây ko cần, cái chính là ko biết xe hỏng ra làm sao ( thế mà bảo gọi THỢ XE đến :-?? )

Tình hình hơi căng, bạn e lại gd cho 1 anh bạn của người yêu bạn ấy. A này thì đầu trọc, trông cũng kiểu xã hội thâm. Và sau đây là đoạn hội thoại thứ 2
Anh kia: Thôi, đây là 2 đứa em e, chúng nó đang vội đi và ko để ý đường. Chứ ko phải bọn choai choai lạng lách đánh võng. Thế giờ ý a chị thế nào để e biết đường xử lí???
Chủ xe và những người bạn vẫn nói cái kiểu cũ kia, nhưng sau đó lại cầm tiền (vì đã nâng lên mức 1000K) và ra đi(:|(:|

Có điều trong đoạn hội thoại lần 1, e chỉ hỏi là xe cô chú có BH chưa, vậy mà chú kia lại hắng giọng "BH thì BH, sai là phải đền", như kiểu bọn e chạy mất ko bằng:-o:-o
thế e lại tiếp lời "Cháu biết bọn cháu sai nhưng chú cứ cầm tạm 1 ít,phần còn lại chú có thể gọi cho BH đc mà"
Chú ấy ko nghe.

Còn bạn e sau khi thấy đau bụng đã đc chuyển vào bệnh viện chụp chiếu, hy vọng là k sao

Vậy qua đây,cho e hỏi các cụ là có phải khi gọi BH, phải nói sai họ mới đến làm cho đúng ko ạ. E nhớ vì lần trc xe nhà e cũng bị 2 chú đi Rem chiến tông vào mông, phải nói là e lùi ko để ý, bị va vào cột điện
Với lại, lời lẽ e cư xử như vậy đã đc chưa ạ.
Thôi cũng may người k sao.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Câu này miễn bình luận.^:)^

Chỉnh sửa cuối: