Bàn bạc về việc có nên mua khung MTB bằng Carbon hay không ? Phân biệt khung Fake nào

bubichu

Xe đạp
DO thời gian gần đây em có ngâm cứu về vụ khung nhưng khá là rắc rối. Không rõ về nguồn khung cũng như chất lượng khung MTB, muốn các cụ đã có trải nhiệm hoặc thực sự am hiểu vào bàn bạc dạy bảo cho mấy điều tahwcs mác sau :

- Có nên mua khung cảbon cho MTB không ? Hiện VN khung Carbon phần lớn fake, thì có đảm bảo ổn dùng lâu dài ko?

- Các loại khung nhôm thì rất nhiều : Em muốn mua khung xịn của Trek, Giant , hoặc Orbea thì mua ở đâu ? Làm sao phân biệt dc với Fake ? Mà hình như các hãng này đều ko sản xuất khung bán ra đại trả đúng ko các cụ?

- Làm sao biết dc khung fake có phải nhôm : 6061 hay 6069 hay 7005 ?

Các Cụ vào giúp em với :(:(:(:(:(

samuraix

Xe tải
- Có nên mua khung cảbon cho MTB không ? Hiện VN khung Carbon phần lớn fake, thì có đảm bảo ổn dùng lâu dài ko?
Em nghĩ là không. Mua chơi chơi thì khung nhôm 6061 là ngon roài bác. ( Khung cũng có mấy khi hỏng đâu??? ). Trừ mục đích đua bơi thì em ko có ý kiến.
Nếu bác lăn tăn về hàng hóa thì cứ đặt thương gia mua bên US rồi chuyển về VN thôi. Hàng hóa thì bảo đảm chất rồi.
Khung xe thì ngoài mấy loại bác nêu ở trên em nghĩ bác nên nghía qua khung của GT hoặc Cannondale,khung GT em thường thấy ghi là LIFETIME warranty.

bubichu

Xe đạp
Em ngó quá khung Cannondale phần lớn size to quá :( có vẻ hợp với các bác tây hơn, kiếm khung có vẻ gian nan quá

tubesd

Xe tăng
Có nên mua, xe xịn đi sướng hơn xe kém là đương nhiên.
Không rõ cụ lấy thông tin đa phần khung MTB ở VN là khung fake ở đâu ra? (Khung road fake thì bán đầy).
Mỹ nhập đến hơn 90% xe từ Trung Quốc, 1 phần ít là từ Đài Loan. Châu Âu thì tỉ lệ ít hơn nhưng xe tàu thì nhan nhản. Cũng có cụ nhập xe từ Mỹ về mới biết nó made in China đấy thôi.
Hồi xưa em đi cái Gary Fisher, nhôm 6061 T6 do Đài Loan làm, nhưng hôm tháo cổ phốt ra bảo dưỡng mới biết cái fork là do TQ làm (ghi made in China đàng hoàng), trên fork vẫn có logo hình quả núi của Gary Fisher nhá. Chứng tỏ là nó đặt riêng bọn TQ làm cái fork đó. (Các bộ phận như yên, ghi đông, bánh... theo truyền thống của Gary Fisher và TREK thì vẫn của Bontrager.)
Khung dùng nhôm gì thì vào hãng tra thông tin về mẫu xe đó, còn thông thường nó vẫn in trên khung xe nếu đó là vật liệu ngon. Ví dụ 6061 thì T6 là ngon, hay thép Chromoly bao giờ nó cũng ghi lên khung với xe thời xưa.

Martin 107

Xe máy
Em thấy ebay đầy mà cụ , mua gì mà chả có

uvuong

Xe hơi
có điều kiện thì cứ carbon mà tiến cụ ạ, ship đi cho nó chắc cụ ơi

cuongcannondale

Xe đạp
Khung carbon đặt hãng thì không lo bị hư trong quá trình ship! EBay về Việt Nam! nứt là bình thường không biết kêu ai! Khung nhôm thì nhìn mối hàn! Còn phân biệt 6061, 7005 thì gọt một miếng mang đi thí nghiệm nhé, ko phân biệt đc bằng mắt thường đâu

Tan Bao

Xe đạp
1. Theo quan điểm của em thì đối với 1 chiếc MTB nhôm với carbon ko chênh lệch nhau quá nhiều về trọng lượng, nếu lấy ví dụ loại Aluxx SL (Giant có 3 loại nhôm Aluxx, Aluxx SL và Aluxx SLR) của Giant cái khung XTC nó cũng nặng tầm 1kg4~1kg5 tùy size, trong khi carbon nó có nhẹ thì tầm 1kg1 nhưng giá thì 2 cái này chênh nhau khá nhiều. Nếu chơi khung carbon rồi thì những phụ kiện theo nó cũng nên carbon cho nó đồng bộ và giá thì cũng theo đó mà lên. nếu ko chạy đua giảm cân thì nhôm cho nó kinh tế. Em hok đủ đk chơi carbon nên chẳng biết làm sao để phân biệt fake hay thật, cái này vô hãng mua coi như mua luôn sự yên tâm.
http://www.giant-bicycles.com/en-us/technology/aluxx/56/
2. Phân biệt khung nhôm fake hay ko thì người bt ko chuyên khó mà tường tận, vào hãng mua cho ok. Có hay chăng thì khung chính hãng, tương ứng với mỗi dòng thì số serial sẽ đc in ở vị trí và theo 1 quy tắc nhất định, nếu ko theo như vậy thì chắc chắn là khung fake (cái này chắc TQ nó giả cũng đc). Thêm nữa nên coi trên google nếu có 1 dòng chuyên bán khung mà giống vậy thì hẵng coi tiếp, nếu cái khung đó ko thấy hãng đề cập tới thì tốt nhất nên coi lại.

3. 3 cái loại nhôm bác nói em cũng hóng chuyên gia vào chia sẻ vì em cũng bó tay

Trên đây là góp nhặt của em, mong các bác đừng ném đá @};-

Rất khó để người mới chơi phân biệt được. Nếu chưa có kinh nhiệm, tốt nhất nhờ người tiền bối xem và kiểm tra hộ.

ceoitdang

Xe hơi
KhungeM co khung Giant XTC SLR size L chinh hang Giant.Bh 5nam Pac can pm em.