[Funland] Áp lực cho con trẻ?

Martin 108

Xe tải
F1 nhà em 3 tuổi rưỡi, đang học lớp chồi, mà bài tập về nhà toàn mấy thứ kiểu này:

Rồi còn phải làm toán, học số, học tiếng Anh, tập tô, tập vẽ, cắt dán..., trong khi cháu chỉ thích chơi.

Cô giáo nhiều lần ý kiến. Em đã trao đổi với cô, rằng cháu đến trường lấy vui, chưa cần học số, tiếng Anh, nhất là tô vẽ - cháu ko thích. Cô giáo ậm ừ, nhưng vẻ ko thích, vì ảnh hưởng đến thành tích chung của lớp.

Hôm kia khi đi đón cháu em thấy, các cô viết 1 loạt yêu cầu lên bảng, đại ý là phụ huynh ở nhà chịu khó kèm cho các con sắp kiểm tra cuối năm. Vẫn là làm toán, tiếng Anh, vẽ vời....

Em muốn hỏi cccm là nội dung cho chương trình mầm non bắt buộc là như vậy? Hay là do mỗi trường tự soạn ra? F1 nhà em học ở trường huyện.

Bebon

Xe tăng
Không hiểu sao F1 nhà em lại rất thích vẽ và làm các bài tập cô giao như thế bày dù em hoàn toàn đồng ý với quan điểm của cụ là không nên gây áp lực học hành sớm cho bé

Martin 108

Xe tải
Không hiểu sao F1 nhà em lại rất thích vẽ và làm các bài tập cô giao như thế bày dù em hoàn toàn đồng ý với quan điểm của cụ là không nên gây áp lực học hành sớm cho bé
Vâng cụ, chắc tùy mỗi cháu. F1 nhà em thích lắp ráp đồ chơi, học hát, kể chuyện và đi trồng cây, xem các con vật, xe cộ

dongnat123

Xe container
Chắc cô tự dạy rồi. F1 nhà em không thấy học thế này. Mà em cũng ko cho học đọc viết trước. Chương trình thế nào thì học như thế

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em cũng đc phát bài tập kiểu này, em toàn vo viên cho vào thùng rác.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng nói câu này được nhưng cả lớp cả trường nó ào ào ko lẽ mình ngoài trend. Mặc dù biết thằng học giỏi chả có cơ sở vẹo gì hơn thằng học dở trên con đường sự nghiệp sau này cả.
Các cụ điểm danh những thằng quái vật ngày xưa học giỏi coi bg tụi nó làm gì . Trừ mấy thằng out country ko nói còn lại lềnh bềnh hết:))

dangkyqd

Xe hơi
con em 5 tuổi, vẫn ở nhà ông bà chông. nhà rộng chạy nhảy khắp nhà.

BinhLee

Xe tăng
Nhiều bé thích thì khuyến khích, nếu bé ko thích thì đừng ép

Marie Lee

Xe buýt
F1 nhà em 3 tuổi rưỡi, đang học lớp chồi, mà bài tập về nhà toàn mấy thứ kiểu này:

Rồi còn phải làm toán, học số, học tiếng Anh, tập tô, tập vẽ, cắt dán..., trong khi cháu chỉ thích chơi.

Cô giáo nhiều lần ý kiến. Em đã trao đổi với cô, rằng cháu đến trường lấy vui, chưa cần học số, tiếng Anh, nhất là tô vẽ - cháu ko thích. Cô giáo ậm ừ, nhưng vẻ ko thích, vì ảnh hưởng đến thành tích chung của lớp.

Hôm kia khi đi đón cháu em thấy, các cô viết 1 loạt yêu cầu lên bảng, đại ý là phụ huynh ở nhà chịu khó kèm cho các con sắp kiểm tra cuối năm. Vẫn là làm toán, tiếng Anh, vẽ vời....

Em muốn hỏi cccm là nội dung cho chương trình mầm non bắt buộc là như vậy? Hay là do mỗi trường tự soạn ra? F1 nhà em học ở trường huyện.
Cụ có thể bảo con ko làm mà. F1 nhà em tuần nào cũng đem về một bài tiếng ANH, nhưng em ko dạy được nó toàn vứt lung.

Martin 108

Xe tải
Ai cũng nói câu này được nhưng cả lớp cả trường nó ào ào ko lẽ mình ngoài trend. Mặc dù biết thằng học giỏi chả có cơ sở vẹo gì hơn thằng học dở trên con đường sự nghiệp sau này cả.
Các cụ điểm danh những thằng quái vật ngày xưa học giỏi coi bg tụi nó làm gì . Trừ mấy thằng out country ko nói còn lại lềnh bềnh hết:))
Vâng, em chỉ lo là khi ở trên lớp, vài cháu ko chịu học vẽ, ko làm toán thì cô giáo sẽ ép này kia, lâu dần tự ti so với chúng bạn. Chứ em thấy tuổi này học phép tắc, lễ nghĩa thì đúng, chứ học toán, chữ làm gì. Nhiều nước phát triển , 7 tuổi trẻ mới học chữ

URAL CCCP

Xe ba gác
Sao em thấy bẩu là cấm các trường mầm non cho các con học chữ, học số rồi mà8->

ducvt8x

Xe tăng
sao con nhà e 5 tuổi vẫn chưa thấy học cái này nhỉ? con cụ học lớp ươm mầm thần đồng ạ?

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Dũng cảm.:) e mong e sau này đủ dũng khí làm chuyệnnđó.
3 tuổi gấu nhà em lén đóng tiền cho con học TA. Năm 4 tuỏi em phát hiện ra, em cho nghỉ luôn. Con em càng vui. Toàn thích múa + vẽ. Còn riêng cái loại tư duy em vo viên cho vào thùng rác luôn.

hungeverest

Xe điện
Con e cũng 3t, e thấy đến lớp các cháu toàn ăn với tập thể dục, múa hát thôi. t7,cn lớp ko giữ đi gửi người quen đến khổ.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Con em gần 5 tuổi trường phố mà cũng không học như thế ở trường , chỉ có múa hát tương tác với bạn bè.chỉ có điều ở nhà cô chị toàn ép nó học, kiểu gì mà giờ đếm được đến 100 rồi, cứ số liền nhau cộng 1 cũng biết rồi.
Có hôm nó cầm quyển sách có từ truyền thuyết Sakura , nó cũng đọc đúng tiêu đề truyền thuyết Sakura làm em hoảng mất mấy hôm vì sợ nó thông minh đột biến,sau em mới chỉ những chữ khác không biết đọc lúc đấy em mới yên tâm đấy,em đoán chắc cô chị đọc cho cô em,cô ta nhớ nên đọc vẹt.
Còn trường con mợ chắc do cô giáo dạy theo kế hoạch của nhà trường thôi, mà trường thì theo kế hoạch của phòng chứ chả cô nào dám tự dạy đâu, có ý kiến với cô nhờ cô phản ánh lại với ban giám hiệu chứ trách cô làm gì
Con em năm nay lên lớp 1, chưa biết chữ nào. Bảo cô giáo lớp 1 học thêm bao giờ, cô báo tháng 7, tháng 8 mới học nên em cứ rung đùi thôi.

Masha123

Xe buýt
Con em cũng học lớp chồi, đầu năm truờng có thông báo và cho PH xem các sách bé sẽ học trong năm: sách vẽ, tập nặn đất, toán. ..Nhưng em nào thích thì học, k áp lực gì mặc dù trường con em là trường điểm của Quận. Con e hay nghỉ học, cô nó còn k thu tiền anh văn và thể dục thẩm mỹ. Cô bảo bạn ấy nghỉ học nhiều sợ k theo kịp, cô vẫn cho học 2 lớp trên nhưng không thu tiền. Đến khi nào con e theo kịp thì cô mới thu.
Trường còn tổ chức ngày phụ huynh đến trường, vào lớp thì khoảng 6,7 đứa ngồi lắng nghe cô nói, còn 1 lũ còn lại tập trung được khoảng 5 phút là lăn ra nằm, quay qua quay lại chọc bạn. Cô vừa dạy vừa phải nhắc, cô làm xong mẫu xong thì 36 đứa làm 36 kiểu. Cô cho ra sân chơi để học vận động thì chúng nó lén túm tụm vào khu vực trò chơi. Các cô phải đi lùa ra.
Em thấy đa số là chơi, chỉ vài bạn chú tâm là có tiếp thu sách vở 1 tẹo.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Dạ
Cô chị nhà em lúc sắp lên lớp 1 cũng kinh qua một lớp luyện chữ, vào học nửa kỳ còn cờ a ca nặng mẹ đấy ạ,cô giáo hoảng quá gọi cho em, một tuần em cứ đưa cháu đi bộ ra đường lớn đọc bảng hiệu với kèm cháu thế là ngon ngay.
Kể ra thời gian con vào lớp 1 nhiều cảm xúc khó tả lắm cụ ạ.
Em cho học thêm luôn cái lớp cô giáo chủ nhiệm lớp 1 luôn.

Nana2015

Xe tăng
Sao f1 nhà e nó lại k dc học như nhà cụ nhỉ. Toàn chơi bời thôi