Âm thanh, giải trí cho Santa Fe (phần 2)

kienvang

Xe buýt
Vài lời mào đầu: Gọi là phần 2 vì anh em SFC đã có thread giới thiệu đầu Caska K317 + Ipod trên em Santa Fe. Hiện tại, nhiều em SF trong Nam, ngoài Bắc đã lựa chọn giải pháp ngon bổ rẻ này:
+ Lắp đầu Caska tất cả trong 1 (all in one): kết nối điều khiển vô lăng, bluetooth, kết nối Ipod video + đầu KTS...
+ Đến thời điểm này, nhiều anh em đang sử dụng giải pháp này vẫn cảm thấy tương đối hài lòng với giải pháp nâng cấp bước 1 này (chỉ đơn giản thay đầu CD theo xe bằng đầu Caska, mua thêm Ipod Video, đầu KTS là xong).
..............
* Phần 2 của việc nâng cấp hệ thống âm thanh cho Santa Fe
Sau gần nửa năm trời đón lõng, 2 chiếc xe SF đầu tiên của SFC đã được bác HPStereo thân chinh thiết kế và chỉ đạo lắp đặt hệ thống âm thanh. Thiết bị cơ bản lắp đặt trên xe như sau: DVD Alpine 502, sub Clarion, âm li Pioneer, loa: 1 xe lắp Infinity 5.1; 1 xe lắp Pioneer (thông tin cụ thể về chủng loại thiết bị sẽ được cập nhật sớm). Với riêng Sub cho SF, bác Phú đã thử đi thử lại nhiều loại loa khác nhau và cuối cùng đã lựa chọn được loại sub Clarion 10,5 inch. Điều đặc biệt với chiếc sub này là được đúc bằng chất liệu carbon; lắp đúng vào hộp để đồ nghề của SF ở vị trí giữa hàng ghế thứ 3 và cửa sau. Thực tế, trong Sài Gòn đã có xe của bác Teo_GM có thể xem là chiếc SF đầu tiên được bác Phú thiết kế loại sub này nhưng hình như chỉ 8inch nên công suất chưa đủ phê[:D].
Cũng muốn chia sẻ thêm với các bác, để phân tích sâu về kỹ thuật cũng như sự hợp lí của giải pháp này chắc phải nhờ bác HPStereo ra tay.... Tuy nhiên về góc độ sử dụng, thì cá nhân tôi cũng như bác Tapchoi ở Hải Phòng đã thực sự hài lòng với dàn âm thanh này, và bõ công chờ đợi mấy tháng trời.[:D]
Sau đây là một số hình ảnh minh hoạ quá trình thi công lắp đặt hệ thống âm thanh tại LongthinhAudio 1 Lê Văn Lương (đề nghị Mod thu tiền quảng cáo từ Longthinh nhé[:D]):

Nhân vật chính Sub Clarion, không làm mất đi thẩm mỹ nội thất SF thậm chí còn làm đẹp thêm. Đúng ra sẽ còn có tấm mica che ở phía trên+ đèn led (sẽ cập nhật sau)

Dán Acumate và lắp loa. Phải nói là Acumate cách âm tốt thật, xe SF bản thân đã được cách âm rất tốt, dán Acumate vào thì không còn gì phải bàn nữa[;)]

Lắp âm li ( 1 âm li cho sub và 1 âm li cho loa)

Tableau SF lanh tanh bành, nhìn cũng xót nhưng ăn chơi sợ gì mưa rơi[:D]

Và nhân vật chính của công trình âm thanh cho SF: Bác HpStereo cùng đệ tử đã bay từ Sài Gòn ra (sau 2-3 lần đặt vé). Các bác Sài Gòn thì thường xuyên đến quấy rối và biết mặt bác Phú nhưng anh em Hà Nội thì có lẻ đây là một trong những dịp hiếm hoi được bác Phú ra tay xử lí[:)]

Cân chỉnh thông số DVD

Cân chỉnh Âm li

Nhân viên kỹ thuật LongthinhAudio theo dõi, nghiên cứu quá trình tinh chỉnh thông số của bác Phú

Và cuối cùng, chủ nhân tít mắt với hệ thống âm thanh lắp đặt trên chiếc SF của mình. Bõ công 1 ngày trời đi từ Hải Phòng lên lắp đặt[:D]

Ngoài lề:Nói thật với các bác, về chủng loại thiết bị thì tôi cũng như nhiều bác là mù tịt. Khi bác Phú hỏi"ý bác muốn chủng loại thiết bị như thế nào?". Tôi trả lời, cái này tuỳ thuộc hoàn toàn vào bác, bác thử và thấy loại nào phù hợp với em SF nhất thì bác cứ chọn và lắp đặt. Bác thấy hài lòng thì tôi cũng sẽ hài lòng. Bác Tapchoi cũng hỏi tôi ý tương tự, tôi trả lời tương tự, bác Tapchoi cũng đồng ý ngay. VÀ thú thật, mãi đến khi bác ấy cho anh em LongthinhAudio lắp thì mọi người mới biết loại thiết bị gì được lắp, chủng loại ra sao....?
Một trong những lí do quan trọng để anh em SFC đặt niềm tin vào chuyện này đơn giản là thương hiệu (kinh nghiệm, năng lực) của bác HpStereo đã được khẳng định qua diễn đàn... Thanks diễn đàn và cá nhân bác HPStereo...

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Sau đây là một số hình ảnh minh hoạ quá trình thi công lắp đặt hệ thống âm thanh tại LongthinhAudio 1 Lê Văn Lương (đề nghị Mod thu tiền quảng cáo từ Longthinh nhé[:D]):

[URL="http://i2.photobucket.com/albums/y32/Kienvang/IMG_0617.jpg"][/URL]

Một trong những lí do quan trọng để anh em SFC đặt niềm tin vào chuyện này đơn giản là thương hiệu (kinh nghiệm, năng lực) của bác HpStereo đã được khẳng định qua diễn đàn... Thanks diễn đàn và cá nhân bác HPStereo...
Thật tuyệt,nhưng nếu để chấm điểm thì em cho cái Loa 9 điểm còn cái màn hình thì em chỉ cho 7 điểm vì lồi ra nhiều quá .
Cái "kẻ" đứng sau lưng bác phú kia chính là tên chuyên sờ mó vợ 2 em mỗi khi make up.Vote cho Long thịnh 1 phiếu .

conveyor

Xe tải
Hey Hey! Ông tập chơi này em tưởng ko máu độ xe lắm, ai ngờ chơi quá. (b)(b)(b)

Civic2306

Xe điện
Tốn kém bao nhiêu vậy bác Kienvang!

kienvang

Xe buýt
Thật tuyệt,nhưng nếu để chấm điểm thì em cho cái Loa 9 điểm còn cái màn hình thì em chỉ cho 7 điểm vì lồi ra nhiều quá .
Cái "kẻ" đứng sau lưng bác phú kia chính là tên chuyên sờ mó vợ 2 em mỗi khi make up.Vote cho Long thịnh 1 phiếu .
Nếu màn hình muốn được 9 điểm thì phải quay lại em Caska K317, bác ạ! Còn nếu ko, đầu nào vào cũng như vậy thôi ;).

Cho em xỏ xiên tý nhé: Trình Long Thịnh kém quá hay sao mà phải mời bác Phú HP ra thế? Hay là để training và ăn trộm nghề :)):)):)):)):))

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Nếu màn hình muốn được 9 điểm thì phải quay lại em Caska K317, bác ạ! Còn nếu ko, đầu nào vào cũng như vậy thôi ;).
Em vẫn lắp được 502 cho SF khít và phẳng luôn mà bác,bác chịu khó bảo thợ họ khoan lại cái chân sắt là đẹp và hoàn hảo luôn bác ạ
Chơi thế này mới đáng tiền để mua SLX chứ bác kiến nhẩy,ngon đấy(b)(b)(b)

CHI HUA HUA

Xe buýt
Website
www.adz.com.vn
Để loa như thế thì khi đi đông người thì giải quyết việc để đồ phía sau thế nào bác kiến vàng nhỉ ?

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn

kienvang

Xe buýt
Để loa như thế thì khi đi đông người thì giải quyết việc để đồ phía sau thế nào bác kiến vàng nhỉ ?
Cũng là vấn đề cần tính toán, bác à:^). Trong SG, bác Teo-GM đã lắp miếng Mica che phần trên loa Sub, nhìn cũng ok. Ngoài này, Longthinhaudio có cắt miếng tương tự, nhưng tôi chưa lắp vì thấy chưa ok lắm :).

kienvang

Xe buýt
Em vẫn lắp được 502 cho SF khít và phẳng luôn mà bác,bác chịu khó bảo thợ họ khoan lại cái chân sắt là đẹp và hoàn hảo luôn bác ạ
Chơi thế này mới đáng tiền để mua SLX chứ bác kiến nhẩy,ngon đấy(b)(b)(b)
Có khi lại phải vòng sang chỗ bác để nhờ xử lí vụ khoan này mới được ;).

gsmeanspro

Xe máy
Em confirm với bác Kiến là bác Khôi lắp Alpine 502 vừa khít vào SF. Em cách đấy 2 tháng tậu vợ 2 SF 2008 chạy một mạch ra bác Khôi lắp âm thanh.

Em cũng chơi Alpine 502 giống bác, có điều các thứ còn lại em cũng toàn chơi Alpine hết theo tư vấn của bác Khôi. Loa sub + âm ly kéo sub em làm một thùng to ở đắng sau chấp nhận hy sinh một ghế ở hàng 3. Hôm nào thực sự đi nhiều người thì phải bỏ loa thùng ở nhà. Bác Khôi thiết kế lắp sub qua jack nên cũng dễ tháo ra tháo vào. Ngoài ra có lắp thêm mấy thứ lặt vặt như đầu KTS và camera lùi. Mọi thứ đều ngon trừ đầu KTS, xem chỉ được 60% thôi, còn lại là giật hình. Nói chung cũng chỉ dùng được vào lúc buổi đi chơi cho vợ cả xem Cô gái xấu xí.

Nếu bác nào quan tâm giá thì tông cộng em lắp hết 50tr. Hơi chát nhưng đáng đồng tiền.(b)(b)

Em đang quan tâm vụ Acumat. Cái đó bác dán chỉ vào cửa thôi hay vào đâu nữa? Tổng thiệt hại là bảo nhieu?

Chỉnh sửa cuối:

danglong

Xe tăng
Quả Alpine 502 này giá bao nhiêu vậy các bác?

nemo_0501

Xe buýt
Lắp màn DVD SF phẳng bằng mặt thì có gì đâu các bác em nghĩ đã là thợ thì ai cũng làm được cả thôi :21: . Điều nữa em thấy các anh em Hà Nội hay bị nhái giống xe trong sài gòn quá nên có phong cách riêng

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Chế mặt dưỡng nó phải ngon thế này này bác ơi
Nguyên bản thế này

Chế xong thế này là ngon

Billduy

Xe tăng
Chế dưỡng quá chuẩn - cao thủ , như Zin.
E đoán xe bác là Nissan Tecra - trúng phóc:21:

Chế mặt dưỡng nó phải ngon thế này này bác ơi
Nguyên bản thế này

Chế xong thế này là ngon

thuviet

Xe buýt
Cái loa cách cửa hơi chán , trông không đẳng cấp

kienvang

Xe buýt

kienvang

Xe buýt
Lắp màn DVD SF phẳng bằng mặt thì có gì đâu các bác em nghĩ đã là thợ thì ai cũng làm được cả thôi :21: . Điều nữa em thấy các anh em Hà Nội hay bị nhái giống xe trong sài gòn quá nên có phong cách riêng
Sự khác biệt duy nhất giữa 2 phong cách là gì?
1- Hà Nội: vứt sub lơ chơ, lỏng chỏng ở khoang để hàng.
2- Sài Gòn: sub được đặt gọn ở hộc đựng đồ... Thêm tấm mi-ca (trong tuần sẽ xong), vẫn để đồ được ở trên.

Vậy bác cho biết phong cách riêng là gì? Tư vấn giúp tôi với:^):77:

nemo_0501

Xe buýt
2- Sài Gòn: sub được đặt gọn ở hộc đựng đồ... Thêm tấm mi-ca (trong tuần sẽ xong), vẫn để đồ được ở trên
Dạ chính nó đấy bác ý em muốn nói là không có cách gì đặt sub vừa đẹp mà vừa gọn gàng ngoài cho vào hộc để đồ hả bác. vứt lỏng chỏng hay đặt gọn gàng do ý thích của mỗi người thôi bác vứt lỏng chỏng nó cũng là phong cách đấy. Nếu khi nào bác thich thay đổi và có thời gian muốn đặt sub kiểu khác mời bác qua em. Em nói vậy thôi chứ 2 con Sub của bác làm đẹp lắm kekekekeek

Chỉnh sửa cuối: