[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

LaziCat

Xe lăn
Nhà cháu cực thích khăn trải bàn, mỗi lần ăn mình trải thêm tấm lót bàn ăn như này thì bao sạch sẽ ạ. Khăn trải thì thay đổi theo chủ đề, là cách dễ dàng nhất làm mới chút xíu không gian sống.
Em có chục cái khăn trải bàn đủ màu sắc luôn, em không thấy nó bất tiện, vướng víu hay hôi hám gì cả vì mỗi lần ăn thì có tấm lót giống của mợ. Thậm chí có khi chỉ lót vị trí để thức ăn mà không cần lót cho từng người. Khăn trải bàn thay đổi màu theo mùa cho nó vui mắt :D

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Đến cái nón bảo hiểm mà ta nói nó cũng sạch bong như mới. Đây là nhà mẫu, mợ là môi giới bán cc phải hôn?

Giá treo à! Nhà em không có cái móc treo chìa khoá nào hết ạ, chỉ có nhõn 1 cái rổ bé như ở trên. Cụ cũng nên cân nhắc vụ móc treo này, em đảm bảo chỉ một thời gian ngắn là gi gỉ gì gi cái gì cũng treo lên đó, nào ô, áo mưa, nón bảo hiểm, áo chống nắng...
Khu vực tủ giày nhà em đây:

Nhìn be bé thế thôi nhưng để được khá nhiều giày:

Kệ tủ nhỏ có giỏ nhựa xanh đi chợ ở trên em tận dụng lại từ 1 module tủ cũ. Bên dưới chứa dép lê, ngăn tủ bên trên thì để nón bảo hiểm + áo mưa của F1:

LaziCat

Xe lăn
Nhà mợ Mèo nhìn sạch sẽ đẹp đẽ nhìn thích quá, nhà cccm chung cư trên một mặt bằng nên lau chùi dễ và trang trí cũng đẹp. Nhà em nhà ống 5 tầng nên lau dọn cứ gọi là gãy lưng, 1 tuần nhà em lau và hút bụi một lần, lúc nào lười thì 2 tuần :). Sạch đẹp thì thích nhưng nghĩ cảnh sau già mà cứ lọ mọ lau chùi nhà cửa cũng thấy hãi ạ.
Em từng ở nhà mặt đất, diện tích sàn 140m2 x 2 tầng, ôi ta nói nó mệt gì đâu ấy mợ. Cái tầng trên em chỉ leo lên tháng 2 lần để nhang khói còn đâu là kệ. Mỗi lần lau, dọn nhà mệt ná thở luôn. Sau này chuyển lên chung cư ở thấy cuộc đời sung sướng hẳn :D. Nhỏ xinh, ấm cúng. Em thích cảm giác vừa nấu ăn vừa ngắm bọn trẻ con chơi đùa, chí choé, thi thoảng lại kiện cáo nhau. Nhà cũ kia bếp tách riêng phòng khách nên mỗi lần nấu ăn là một mình 1 cõi, buồn hiu hắt 😂. Giờ bảo em leo nhà 5 tầng lầu là em chịu đấy ạ. Em thấy về già ở chung cư là tiện nhất ấy, mợ đã bao giờ nghĩ tới phương án này chưa?☺

LaziCat

Xe lăn
Cho gia đình chúng nó sử dụng 2 tầng 3&4 là 6 phòng, nhà chúng 2 vợ chồng, 2 đứa con mà nó bày như la hán cả 6 phòng và 2 phòng vệ sinh luôn. Nhắc thì cứ vâng dạ để đấy thôi.
Nhà rộng thì cứ thoải mái bày thôi ạ. Bao giờ nhà chật sẽ tự khắc biết dọn dẹp để nó gọn gàng cụ ạ. Mà cụ đã có dâu + cháu nội rồi, thích quá ☺

LaziCat

Xe lăn
Sáng ngủ dậy em thấy các cụ mợ đang di chuyển đến mục bếp, em lại ra bật đèn chụp cái bếp của em. Em làm bếp tối giản, tối ưu công năng.
Em ở bẩn như cờ hó nhưng riêng bếp thì em ko chịu đc nếu mặt bếp có vệt dầu mỡ hay vệt nước. Nên vừa sơ chế e vừa dọn gọn luôn, ko bao giờ để bừa bộn trên bàn bếp. Nấu ăn thì tay em luôn cầm 1 cái khăn để có hạt nước nào rớt ra là e lau ngay. Bếp còn nóng e cũng lau, cái này chắc em hơi thần kinh dẫm phải đinh rồi 🤣

Bếp rộng, gọn gàng, ngăn nắp quá mợ :x
Em chắc cũng thần kinh dẫm phải đinh :)). Bếp vừa nấu xong thì phải lau ngay tức khắc, không thể chờ thêm 1 giây nào nữa :)).

just for fun

Xe lăn
Em có chục cái khăn trải bàn đủ màu sắc luôn, em không thấy nó bất tiện, vướng víu hay hôi hám gì cả vì mỗi lần ăn thì có tấm lót giống của mợ. Thậm chí có khi chỉ lót vị trí để thức ăn mà không cần lót cho từng người. Khăn trải bàn thay đổi màu theo mùa cho nó vui mắt :D
Mấy đứa F1 nhà cháu nó cũng thích, ăn uống có thể đạm bạc nhưng chúng nó thích bày biện, bật đèn bàn ăn, thậm chí còn thắp nến :))

LaziCat

Xe lăn

Hasu

Xe tải
Em từng ở nhà mặt đất, diện tích sàn 140m2 x 2 tầng, ôi ta nói nó mệt gì đâu ấy mợ. Cái tầng trên em chỉ leo lên tháng 2 lần để nhang khói còn đâu là kệ. Mỗi lần lau, dọn nhà mệt ná thở luôn. Sau này chuyển lên chung cư ở thấy cuộc đời sung sướng hẳn :D. Nhỏ xinh, ấm cúng. Em thích cảm giác vừa nấu ăn vừa ngắm bọn trẻ con chơi đùa, chí choé, thi thoảng lại kiện cáo nhau. Nhà cũ kia bếp tách riêng phòng khách nên mỗi lần nấu ăn là một mình 1 cõi, buồn hiu hắt 😂. Giờ bảo em leo nhà 5 tầng lầu là em chịu đấy ạ. Em thấy về già ở chung cư là tiện nhất ấy, mợ đã bao giờ nghĩ tới phương án này chưa?☺
Đúng cái khoản nấu bếp thì cứ thui thủi một mình mợ ạ, nấu xong lại hò gọi từ trên xuống dưới xuống ăn cơm. Mỗi lúc ăn cơm và lúc rửa bát là chuyện trò vui vẻ với nhau được tí xong ai lại về phòng nấy. Nhà chung cư vừa gọn gàng ấm cúng lại vừa dễ trang trí, e ước ao lâu rồi mà ko có tiền. Nhà em toàn làm công ăn lương nên tầm này có dành dụm chút ít thì cũng đầu tư cho con cái học hành, ko đủ dư dả để nghĩ đến mua thêm nhà mợ ạ.

LaziCat

Xe lăn
Đến cái nón bảo hiểm mà ta nói nó cũng sạch bong như mới. Đây là nhà mẫu, mợ là môi giới bán cc phải hôn?
Nón bảo hiểm của F1, em không sờ mó đến bao giờ cụ ạ :)).
Em môi giới nồi niêu bát đĩa đấy, cụ mua gì nào :))

LaziCat

Xe lăn

Kiabuoisang

Xe container
Muốn gọn gàng thì tốt nhất là...mua sắm ít thôi.

LaziCat

Xe lăn
Đang theo dòng chủ đề bếp nên em share thêm chút ạ. Ai cũng hỏi đồ bếp em giấu ở đâu mà nhìn chẳng thấy cái gì ở bếp cả. Bát đũa em cũng không có giá treo tủ bếp như thường thấy. Em rửa xong thì cất hết vào hộc tủ như này:

Chỗ bát đĩa này nhìn ít thế nhưng đủ cho 12 người ăn đấy ạ. Số bát đĩa còn lại (ít sử dụng) em chứa ở tủ khác, không nằm trong bếp.
Nhân tiện các cụ mợ dùng máy rửa bát cho em hỏi: có loại đũa gỗ nào dành cho máy rửa bát k nhỉ. Đũa gỗ nhà em cứ hai tháng em thay 1 lần vì ném vào máy rửa kiểu gì màu nó cũng bị biến đổi như trên. Em có dùng thử đũa inox giống của Hàn nhưng bọn trẻ con nó chê khó gắp :(.

LaziCat

Xe lăn
Lau bếp em sẽ dùng giấy lau bếp chuyên dụng + khăn. Em chỉ thích màu trắng vì nó dễ kiểm soát vết bẩn 😂 nhưng dùng khăn trắng thì nó rất khó giặt các vết dầu mỡ. Do vậy giải pháp của em:
- Dầu mỡ + các vết bẩn có màu: lau 1 lượt bằng giấy trước sau đó lau lại bằng khăn để hạn chế các vết bẩn cứng đầu.
- Giặt khăn: Nhà em cứ lau khăn xong sẽ chỉ giặt sơ qua sau đó bỏ vào 1 cái sọt, cuối ngày em sẽ tống tất cả khăn bếp vào máy giặt có thêm ít nước tẩy trắng và giặt nước nóng 90 độ. Khăn lại trắng bóc, thơm tho, mềm mại. Trung bình 1 ngày nhà em sẽ dùng cỡ 6 - 10 cái khăn lau bếp nhưng dù có thế em cũng phải làm 1 mẻ giặt chứ không đợi dồn đống :)

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Lúc nào đến mục Thông cống chậu rửa bị tắc mỡ thì ới e; chiến công tâm đắc nhất của e đầu năm nay, gấu phục lăn lộn :-?

Lau bếp em sẽ dùng giấy lau bếp chuyên dụng + khăn. Em chỉ thích màu trắng vì nó dễ kiểm soát vết bẩn 😂 nhưng dùng khăn trắng thì nó rất khó giặt các vết dầu mỡ. Do vậy giải pháp của em:
- Dầu mỡ + các vết bẩn có màu: lau 1 lượt bằng giấy trước sau đó lau lại bằng khăn để hạn chế các vết bẩn cứng đầu.
- Giặt khăn: Nhà em cứ lau khăn xong sẽ chỉ giặt sơ qua sau đó bỏ vào 1 cái sọt, cuối ngày em sẽ tống tất cả khăn bếp vào máy giặt có thêm ít nước tẩy trắng và giặt nước nóng 90 độ. Khăn lại trắng bóc, thơm tho, mềm mại. Trung bình 1 ngày nhà em sẽ dùng cỡ 6 - 10 cái khăn lau bếp nhưng dù có thế em cũng phải làm 1 mẻ giặt chứ không đợi dồn đống :)

LaziCat

Xe lăn
Lúc nào đến mục Thông cống chậu rửa bị tắc mỡ thì ới e; chiến công tâm đắc nhất của e đầu năm nay, gấu phục lăn lộn :-?
Nhà này em ở 10 năm nay và chưa 1 lần tắc bồn rửa hay tắc cống cụ ạ, chán thế :))
Emhạn chế đổ dầu mỡ còn thưà xuống thẳng cống. Em thường làm loãng ra bằng cách xả thêm nước hoặc gạn dầu mỡ vào 1 cái túi nilon đựng thực phẩm sinh học (dễ phân huỷ) rồi cho nó vào sọt rác. Nhà em cũng hay chần thịt + xương bằng nước sôi trước khi nấu nên nước chần thịt nóng hổi em xả xuống bồn rửa luôn để nó tan cặn mỡ (nếu có).

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Chắc mợ cung Xử Nữ như em. Lúc nào em nấu ăn là cũng phải 3-4 khăn lau bàn bên cạnh. Lau tay, lau bếp, để vương vãi ra là em không chịu được. Bếp từ rán cá bắn mỡ ra mà em còn bê chảo ra để lau hết mỡ bắn rồi mới rán tiếp cơ. :))
Vợ em thì không, rửa tay xong vẩy lung tung. Nhiều lần bị mắng mà không thay đổi được. =))
Cả nhà e nói e khó tính cụ ạ. Vì em hay nhắc nhở mọi ng cái vụ bếp để lem nhem và bồn rửa bát, giẻ rửa bát còn bọt xà phòng. Nhìn thế là e đột ngột lên cơn bực mình, cảm thấy giời đất xấu xí ngay được. Nên là em ko thích ai động vào bếp nhà em.
Mợ giống con gấu nhà em, bếp đang nóng cũng xịt nước rửa kính để lau ngay. Em chả dám can thiệp kẻo nó bảo, "ông vào làm đi" thì khổ :D
Nhà em tk theo phong cách Wabi - Sabi với "Vẻ đẹp nằm ở khoảng không mà nó để lại".
Em vẫn ước có căn chung cư rộng hơn để em làm bếp rộng hơn. Em thích bàn bếp rộng để sơ chế đồ ăn thoải mái. Bếp nhà e so với nhiều chung cư là cũng rộng rãi rồi, nhưng ngoài ban công em vẫn làm thêm 1 bàn bếp có bồn rửa để em sơ chế gà qué cá mú và nấu những thứ dầu mỡ, có mùi (nấu bằng bếp từ đơn).
Bếp nhà cụ gọn đẹp quá, đáng học tập. Nhà em oqr chúng với các cụ cũng rất khó để gọn vì cụ bà nhà em thích tích trữ nồi niêu xoong chảo, lọ nhựa, chai. Em vứt trộm đi bị ăn chửi nên em đành chịu.
Nhà e các cụ cũng tích trữ nhiều lắm, toàn chổi cùn rế rách tích lại. May là e ko ở chung, nhưng tuần nào e cũng về nấu nướng đại gia đình quây quần ở nhà các cụ. Bếp nhà các cụ rộng lắm mà vẫn bừa bộn vì đầu tiên là bố trí tủ giả ko hợp lý, thứ 2 là quá nhiều đồ linh tinh. Cơ mà chả nói được nên em ko ý kiến. Em giữ gọn bếp nhà em thoai :P

mayxanh_hp

Xe tăng
Cả nhà e nói e khó tính cụ ạ. Vì em hay nhắc nhở mọi ng cái vụ bếp để lem nhem và bồn rửa bát, giẻ rửa bát còn bọt xà phòng. Nhìn thế là e đột ngột lên cơn bực mình, cảm thấy giời đất xấu xí ngay được. Nên là em ko thích ai động vào bếp nhà em.

Em vẫn ước có căn chung cư rộng hơn để em làm bếp rộng hơn. Em thích bàn bếp rộng để sơ chế đồ ăn thoải mái. Bếp nhà e so với nhiều chung cư là cũng rộng rãi rồi, nhưng ngoài ban công em vẫn làm thêm 1 bàn bếp có bồn rửa để em sơ chế gà qué cá mú và nấu những thứ dầu mỡ, có mùi (nấu bằng bếp từ đơn).

Nhà e các cụ cũng tích trữ nhiều lắm, toàn chổi cùn rế rách tích lại. May là e ko ở chung, nhưng tuần nào e cũng về nấu nướng đại gia đình quây quần ở nhà các cụ. Bếp nhà các cụ rộng lắm mà vẫn bừa bộn vì đầu tiên là bố trí tủ giả ko hợp lý, thứ 2 là quá nhiều đồ linh tinh. Cơ mà chả nói được nên em ko ý kiến. Em giữ gọn bếp nhà em thoai :P
Vâng, nếu ở riêng thì gọn đc ngay. Ở chung với các cụ cũng đành chịu vì các cụ khổ từ thời bao cấp nên vứt cái gì cũng tiếc. Tích nhiều nhưng cuối cùng cũng có dùng đâu.

network

Xe buýt
Ko thực tế ở cái ngăn treo ở dưới :D lắm q.ao thế cái thanh ngang nó sẽ oằn ngay trong vòng dăm ngày ;)
Vậy là cụ chưa có kinh nghiệm và hơi ẩu trong việc nhận định rồi, tủ nhà em cũng chặt cứng như vậy mà thanh treo vẫn thẳng tưng không hề võng.

thichlexus

Xe điện
Tủ bếp các cụ mợ giữ thế nào mà nhìn sạch bóng thế nhỉ.
Nhà em ít ăn đồ nhiều dầu mỡ mà tủ bếp vẫn bị dính dầu mỡ lâu ngày két lại.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vào thớt này đọc khéo em về lôi f1 ra đánh suốt ngày và không chừng phải bỏ vợ mất X_X X_X X_X