[Funland] 🇻🇳 📲 Việt Nam đã lập Tổ công tác triển khai hợp tác với Tập đoàn Apple

xe đạp Japan

Xe tăng
Tầm Apple thì nó làm việc luôn với Chính Phủ chứ Tỉnh ko đủ tuổi rồi cụ, Tỉnh chỉ được thông báo phối hợp thôi
Trong nước không biết có DN nào đủ tầm làm việc thẳng với CP, địa phương không củ hành, đòi được bôi trơn như FDI nước ngoài không ?.

ca_kiem

Xe container
Starlinks có thể hoạt động được ở việt với 1 điều kiện duy nhất là phải đi qua gateway đặt tại việt nam. Musk tất nhiên không đồng ý
Đúng rồi lý do lần trước cãi nhau: là thế này

Theo quy định tại Việt Nam, giới hạn tỷ lệ sở hữu nước ngoài không được vượt quá 50% đối với dịch vụ viễn thông có hạ tầng mạng. SpaceX cũng không nằm ngoài quy định này của pháp luật.
Trong Luật viễn thông (sửa đổi) được Quốc hội thông qua vào tháng 11, quy định vẫn giữ nguyên. Ở dự thảo nghị định được ban hành vào tháng 2 nhằm thực thi luật sửa đổi, Bộ TT&TTT yêu cầu phải có phương án để tất cả lưu lượng do thiết bị đầu cuối thuê bao vệ tinh tạo ra trên lãnh thổ Việt Nam đều phải đi qua Trạm cổng mặt đất (Gateway) đặt trên lãnh thổ Việt Nam và kết nối với mạng viễn thông công cộng.
Thế là 2 bên ko đồng ý nên chia tay nhau tuy nhiên cơn bão vừa rồi Starlinks vẫn giúp.
Không chỉ riêng Starlinks đâu còn nhiều lắm VD như
steam thuộc Valve Corporation, hay Netflix mảng game…. Không thoả thuận đc là chia tay luôn ko có lằng nhằng câu giờ.
Vừa rồi Bác Tổng sang chắc có thoả thuận lại gì đó nên okie. Chỉ có điều không hiểu sao đợt này Bộ trưởng thông tin và truyền thông không đi sang

Chỉnh sửa cuối:

toikhongtontai

Xe đạp
Qua cuộc đi lần này của cụ Lâm thì cũng mở ra nhiều cơ hội, nếu chúng ta không thể hiện rõ ràng các ưu đãi thì sẽ mất đi các cơ hội như quá khứ. Riêng tầm tập đoàn nó lv thẳng với chính phủ đàm phán chứ không kiểu lẻ, tầm vài trăm triệu đô là làm việc thẳng với chính phủ rồi.

nvht

Xe điện
bắt đầu có nhiều tín hiệu tốt trong phát triển giao thương Việt Mỹ rồi. Hi vọng là lđ mình tận dụng được với hiệu quả cao nhất.

VuNgoanMuc

Xe điện
Cái Tổ apple này được lập từ tháng 7 khi cụ Tim cook lần trước.
Ngoài lề một chút nghe đâu bảo anh Elon Must đầu tư 15 củ tỏi vào việt nam ( cái này chắc lập tổ công tác starlink ) Lần trước sau khi thử nghiệm thành công starlink anh Musk định triển khai tại Việt nam .. tuy nhiên chắc anh Bộ thông tin yêu cầu anh Musk kéo đám mây về nên giải tán. Nhân lần này tổng bí thư qua… dự án lại đc triển khai khi 2 bên xong thoả thuận “
Tại buổi tiếp ông Tim Hughes, Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm cảm ơn sự quan tâm và đề nghị giúp đỡ của SpaceX liên quan cơn bão số 3 (tên quốc tế là Yagi). Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm kỳ vọng dịch vụ starlink của SpaceX trong tương lai sẽ hỗ trợ Việt Nam ứng phó kịp thời và hiệu quả trước thiên tai.

Nhấn mạnh Việt Nam xác định chuyển đối số là một trong những động lực quan trọng đưa đất nước vào kỷ nguyên mới, Tổng Bí thư, Chủ tịch nước đánh giá cao đề xuất đầu tư tại Việt Nam của Tập đoàn SpaceX và bày tỏ mong muốn đây sẽ là bước khởi đầu thuận lợi để thúc đẩy mạnh mẽ hơn nữa hợp tác giữa hai bên trong thời gian tới.
SpaceX tặng cho VN 1 vé lên trạm vũ trụ ISS đi nhỉ, gọi là quà ra mắt.. hoặc có đại gia nào trong nước mua ủng hộ 1-2 vé của Space X cho người VN tiếp theo lên vũ trụ cho nhanh, đợi đi theo diện khách mời chắc còn lâu lắm ..... anh gì tỷ phú Mỹ còn mua vé bao đoàn đi hẳn 2 chuyến rồi..

ca_kiem

Xe container
SpaceX tặng cho VN 1 vé lên trạm vũ trụ ISS đi nhỉ, gọi là quà ra mắt.. hoặc có đại gia nào trong nước mua ủng hộ 1-2 vé của Space X cho người VN tiếp theo lên vũ trụ cho nhanh, đợi đi theo diện khách mời chắc còn lâu lắm ..... anh gì tỷ phú Mỹ còn mua vé bao đoàn đi hẳn 2 chuyến rồi..
Lên vụ trụ được cái danh thôi.. kiểu Phạm Tuân II nhưng….ko đẻ ra tiền. Cái ra tiền là cái Starlinks kia là tiền cả. Làm tốt thì anh em chia nhau lợi nhuận nếu dân + doanh nghiệp dùng nhiều.

nifibi

Xe đạp
Đúng rồi lý do lần trước cãi nhau: là thế này

Theo quy định tại Việt Nam, giới hạn tỷ lệ sở hữu nước ngoài không được vượt quá 50% đối với dịch vụ viễn thông có hạ tầng mạng. SpaceX cũng không nằm ngoài quy định này của pháp luật.
Trong Luật viễn thông (sửa đổi) được Quốc hội thông qua vào tháng 11, quy định vẫn giữ nguyên. Ở dự thảo nghị định được ban hành vào tháng 2 nhằm thực thi luật sửa đổi, Bộ TT&TTT yêu cầu phải có phương án để tất cả lưu lượng do thiết bị đầu cuối thuê bao vệ tinh tạo ra trên lãnh thổ Việt Nam đều phải đi qua Trạm cổng mặt đất (Gateway) đặt trên lãnh thổ Việt Nam và kết nối với mạng viễn thông công cộng.
Thế là 2 bên ko đồng ý nên chia tay nhau tuy nhiên cơn bão vừa rồi Starlinks vẫn giúp.
Không chỉ riêng Starlinks đâu còn nhiều lắm VD như
steam thuộc Valve Corporation, hay Netflix mảng game…. Không thoả thuận đc là chia tay luôn ko có lằng nhằng câu giờ.
Vừa rồi Bác Tổng sang chắc có thoả thuận lại gì đó nên okie. Chỉ có điều không hiểu sao đợt này Bộ trưởng thông tin và truyền thông không đi sang
Có cục trưởng cục kt bca là đủ :))

nifibi

Xe đạp
bắt đầu có nhiều tín hiệu tốt trong phát triển giao thương Việt Mỹ rồi. Hi vọng là lđ mình tận dụng được với hiệu quả cao nhất.
Từ hồi cụ L làm phó cho ô hưởng, bọn mẽo đã khen hết lời rồi cụ ạ. Cụ L là người Đi chính xác vào bản chất vấn đề, là người rất thực tiễn và không lý thuyết.
Nhiều người làm việc với cụ L kể, cụ ấy chỉ nghe, nghe và ghi chép, hỏi rất ngắn gọn khúc triết. Đúng là người có bản năng chính trị và tổng hợp vấn đề cực kỳ xuất chúng ạ

nvht

Xe điện
Từ hồi cụ L làm phó cho ô hưởng, bọn mẽo đã khen hết lời rồi cụ ạ. Cụ L là người Đi chính xác vào bản chất vấn đề, là người rất thực tiễn và không lý thuyết.
Nhiều người làm việc với cụ L kể, cụ ấy chỉ nghe, nghe và ghi chép, hỏi rất ngắn gọn khúc triết. Đúng là người có bản năng chính trị và tổng hợp vấn đề cực kỳ xuất chúng ạ
em thấy ông ấy có "thiên thời" nên tăng tốc quá nhanh. Em sẽ chỉ đánh giá cao nếu thực hiện được 2 điều sau trong 3 năm tới (điều mà người tiền nhiệm đã không làm được )
- Nâng cao được thu nhập cho công chức và kỷ luật thật nghiêm những trường hợp công chức vi phạm (điều lệ Đ và Pháp luật). Chứ cứ vật vờ đi đả hổ, diệt ruồi thì không ổn
- Chỉ đạo thực hiện đúng kế hoạch phát triển nhà ở xã hội đã được phê duyệt

Xế Độp

Xe điện
Cái Tổ apple này được lập từ tháng 7 khi cụ Tim cook lần trước.
Ngoài lề một chút nghe đâu bảo anh Elon Must đầu tư 15 củ tỏi vào việt nam ( cái này chắc lập tổ công tác starlink ) Lần trước sau khi thử nghiệm thành công starlink anh Musk định triển khai tại Việt nam .. tuy nhiên chắc anh Bộ thông tin yêu cầu anh Musk kéo đám mây về nên giải tán. Nhân lần này tổng bí thư qua… dự án lại đc triển khai khi 2 bên xong thoả thuận “
Tại buổi tiếp ông Tim Hughes, Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm cảm ơn sự quan tâm và đề nghị giúp đỡ của SpaceX liên quan cơn bão số 3 (tên quốc tế là Yagi). Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm kỳ vọng dịch vụ starlink của SpaceX trong tương lai sẽ hỗ trợ Việt Nam ứng phó kịp thời và hiệu quả trước thiên tai.

Nhấn mạnh Việt Nam xác định chuyển đối số là một trong những động lực quan trọng đưa đất nước vào kỷ nguyên mới, Tổng Bí thư, Chủ tịch nước đánh giá cao đề xuất đầu tư tại Việt Nam của Tập đoàn SpaceX và bày tỏ mong muốn đây sẽ là bước khởi đầu thuận lợi để thúc đẩy mạnh mẽ hơn nữa hợp tác giữa hai bên trong thời gian tới.
Mới dự định thôi Đã thổi lên tận 15 tị :))

xe đạp Japan

Xe tăng
em thấy ông ấy có "thiên thời" nên tăng tốc quá nhanh. Em sẽ chỉ đánh giá cao nếu thực hiện được 2 điều sau trong 3 năm tới (điều mà người tiền nhiệm đã không làm được )
- Nâng cao được thu nhập cho công chức và kỷ luật thật nghiêm những trường hợp công chức vi phạm (điều lệ Đ và Pháp luật). Chứ cứ vật vờ đi đả hổ, diệt ruồi thì không ổn
- Chỉ đạo thực hiện đúng kế hoạch phát triển nhà ở xã hội đã được phê duyệt
Thật ra, tiền nhiệm gần nhất của cụ L chắc chắn đã nhìn ra những điều cụ nêu. Nhưng mấy nhiệm kỳ đầu nhiều việc quá (đối nội và đối ngoại), đến nhiệm kỳ sau thì thời gian không còn nhiều do lớn tuổi, sức khỏe yếu đi.

nifibi

Xe đạp
Thật ra, tiền nhiệm gần nhất của cụ L chắc chắn đã nhìn ra những điều cụ nêu. Nhưng mấy nhiệm kỳ đầu nhiều việc quá (đối nội và đối ngoại), đến nhiệm kỳ sau thì thời gian không còn nhiều do lớn tuổi, sức khỏe yếu đi.
Về sức khỏe thì cụ L rất tốt, cụ L cũng yêu thể thao, được rèn luyện từ hồi thanh niên trong học viện rồi

Gato2009

Xe điện
Không hẳn là vậy, cụ Tổng mới trẻ, khỏe hơn trước nên đi nhiều cũng là bình thường.
Đi nhiều hay ít nó do yêu cầu và tình hình thực tiễn đặt ra, nó phụ thuộc vào nhưng nơi mình định đến chứ đâu muốn hay không mà được.

giang.nguyen

Xe điện
Thế cụ nghĩ nhân sự mình giỏi đến mức làm được việc to to à?
Hệ AI samsung chắc chắn có người Việt. Các tính năng samsung hỗ trợ tiếng Việt sớm lắm cụ ơi, sớm hơn các nước khác dù có dân số đông hơn nhiều

aitymo

Xe điện
Em lâu rồi k để ý vụ Laptop và nay cần mua cho F1 01 cái để đi học đh, chắc cần cấu hình vừa đủ dùng vì bạn ý học bên khối kinh tế thôi. Em thấy F1 đang xem và muốn mua con này nên em nhờ cccm thông thái món này xem nó OK không? Nếu mua thì nên mua ở đâu đảm bảo chất lượng và dv ạ? Em rót sẵn Vodka ở đây rồi nếu hêt quota thì cccm cho em khất sau 24h nữa nhé:

Hợp tác gì thế các cụ ?

Mong Apple tạo đk để nhiều Cty thuộc chuỗi cung ứng của Apple vào VN mở Nhà máy SX.
Mơ cho doanh nghiệp việt nam làm gia công cho họ chứ mở nhà máy lại mang doanh nghiệp Trung quốc với Taiwan sang nhà mình chỉ được công ăn việc làm mức lương thấp và ít tiền phế ...

Hazelnut

Xe tải
Em cũng từng có thời gian làm về CN với Sing, Nhật, Thái, Hàn (ngồi ở Sing), và với đội Hàn (ngồi ở VN), về cơ bản kỹ sư CN của đội đó, không hơn mình về chuyên môn đâu ạ.
Có khi với 1 vấn đề khó, nội dung mới thì người Việt minh tiếp thu, hiểu , áp dụng, và đưa giải pháp tốt hơn. (đội tinh hoa của chúng nó thì em không nói).
Các Kỹ sư, giải pháp, hệ thống CN của bọn Hàn mang sang việt Nam hầu hết là giải pháp cũ, máy moc cũ thôi ạ. Với đặc tính của bọn Hàn (hoặc ai cung vậy) phần giá trị cốt lõi, mang lại $ nhiều cũng khó để nó chia sẻ cho mình lắm.
=> Nên cũng phải xác định là chấp nhận như thế, còn mình bỏ tiền ra mà học/ mà thuê hẳn bọn tinh hoa về làm việc/đào tạo / chuyển giao cho mình mới được a
Vì đó là đội thợ thôi mợ ạ.
còn kỹ sư xịn của Nhật Hàn nó làm trong các hãng thì trình độ chỉ thua đám Mỹ, Đức Anh Pháp thôi. Vượt Ý và đám châu Âu còn lại. Còn bỏ xa Nga và TQ, còn so với kỹ sư VN thì nói ra lại xấu hổ.
Nhật nó liên tục nắm công nghệ lõi các ngành mới, Hàn cũng đã bắt đầu vài năm rồi.
còn ba cái ông phải sang làm khu công nghiệp ở VN chỉ tương đương tốt nghiệp trung cấp, cao đẳng ở VN thôi.

VN mình nên trải qua thập kỷ phấn đấu, chỉ cần 2 nhiệm kỳ có chính sách và chiến lược rõ ràng là bứt phá ngay chứ có gì đâu.
mỗi tội ở mình vẫn cái căn bệnh nhiệm kỳ: 2 năm đầu phải ổn định đội hình, 2 năm sau thu hoạch kết quả ngắn hạn và năm cuối tìm ghế mới. Nên ko có cái gì lâu dài, ổn định được.

GSM Platform

Xe đạp
Vì đó là đội thợ thôi mợ ạ.
còn kỹ sư xịn của Nhật Hàn nó làm trong các hãng thì trình độ chỉ thua đám Mỹ, Đức Anh Pháp thôi. Vượt Ý và đám châu Âu còn lại. Còn bỏ xa Nga và TQ, còn so với kỹ sư VN thì nói ra lại xấu hổ.
Nhật nó liên tục nắm công nghệ lõi các ngành mới, Hàn cũng đã bắt đầu vài năm rồi.
còn ba cái ông phải sang làm khu công nghiệp ở VN chỉ tương đương tốt nghiệp trung cấp, cao đẳng ở VN thôi.

VN mình nên trải qua thập kỷ phấn đấu, chỉ cần 2 nhiệm kỳ có chính sách và chiến lược rõ ràng là bứt phá ngay chứ có gì đâu.
mỗi tội ở mình vẫn cái căn bệnh nhiệm kỳ: 2 năm đầu phải ổn định đội hình, 2 năm sau thu hoạch kết quả ngắn hạn và năm cuối tìm ghế mới. Nên ko có cái gì lâu dài, ổn định được.
Nếu có 1 vị "tổng kiến trúc sư về kinh tế" có tầm cỡ như ông Park Chung Hee của Hàn Quốc thì sẽ bứt tốc, hoàn cảnh của Việt Nam hiện nay khá tương đồng với Hàn Quốc thời kỳ 1963, cơ hội và thách thức cho các vị lãnh đạo hiện nay là rất lớn.

Chỉnh sửa cuối: