Tấm chắn bình xăng và gầm máy

Mazda

Xe đạp
Nhờ bác BLac và anh em tư vấn giùm:

Chả là hôm nay em vừa rủ vợ hai đi Thái Nguyên. Mặc dù đã biết vợ 2 chân ngắn (Premacy) và cố tránh những chỗ mấp mô, tuy nhiên đôi lúc vẫn bị loẹt xoẹt dưới gầm.

Trước đây em đã thấy anh em bàn về tấm bảo vệ bình xăng lắp cho Vitara (bác Narva và vctv đã lắp). Bác BLac cho em hỏi là làm và lắp tấm bảo vệ cho Premacy có đc không?

Bên cạnh đó em muốn lắp thêm 1 thanh giằng dưới gầm máy với mục đích 1 là bảo vệ các va đập vào gầm máy, 2 là chống vặn xoắn khi vào cua thì có sản phẩm nào sẵn không? Nếu không có thì chế tạo có phức tạp không?

Nếu có 2 tấm bảo vệ này thì em Premacy sẽ an toàn hơn nhiều trong khi vận hành.

Nếu làm được bác ước tính giúp em luôn thiệt hại nhé.

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ :)

Chỉnh sửa cuối:

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Chắc là chế được bác ạ, sẵn thì không có đâu, bác mang xe đến em đo rồi chế cho bác

anhminh

Xe tải
bác còn số đo cho vitara ko?

Mazda

Xe đạp
Okla, cảm ơn bác. Cho em đến đầu tuần sau đi (công việc đang bù đầu quá). Sẽ báo cáo lại các bác kết quả nhé.

anhminh

Xe tải
hôm vừa rồi em đi đường 15C bằng xe 2 .... cẳng, nên ko cần che gầm. nhưng nếu định đi lại bằng vitara thì ... :P

318 29Y

Xe tải
cái tấm chắn này bác Camel làm ở Âu Mỹ hay là đồ theo xe mà chuẩn vậy bác?

Patriot

Xe tải
Cái xe này hình như là Vitara mầu xanh bộ đội phải không bác. Nếu đúng thì tấm chắn bình xăng đẹp hơn cả xe :)). Quá đẹp, và ổn.

Tuy nhiên nếu Pre lắp cái này thì có bị lùn đi nhiều không bác BlackLac? Khoảng sáng gầm xe của Pre vốn chỉ có ~= 15,5cm thì phải.

anhminh

Xe tải
à, nếu đi offroad, trước khi vào đường xấu thì nên tháo cả chắn bùn ra, ko thì lại rụng hết đấy!

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Cái của bác lạc đà đẹp quá nhưng chỉ chắn được đá bắn từ phía trước, còn toàn bộ gầm bình xăng vẫn y nguyên, lùa một cục đá to vào gầm hay đường sống trâu có đá cứng thì bình xăng vẫn thủng như thuờng

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn
BlackLAC nói:
Cái của bác lạc đà đẹp quá nhưng chỉ chắn được đá bắn từ phía trước, còn toàn bộ gầm bình xăng vẫn y nguyên, lùa một cục đá to vào gầm hay đường sống trâu có đá cứng thì bình xăng vẫn thủng như thuờng
Theo em ăn chắc phải làm cả xương ở bên trong cho cứng, (b)

Giặc lái

Xe tải
Em nghĩ là nhà SX đã tính khá kỹ rồi, cái gầm bình xăng mà các bác thấy đâu phải là xuyên qua nó là chạm xăng đâu, cũng có cả 2 lớp đấy, việc gắn giằng cho xe vào cua sợ bị vặn cũng vậy, chẳng lẽ nhà sx chưa tính đến độ vặn tối đa cho chiếc xe có thể chịu đựng (!) tuy nhiên việc gắn thêm các miếng thép tấm che các đường ống dẫn và có thể làm các bác yên tâm hơn về tinh thần và nó sẽ đảm bảo hơn khi đi đường mà sống trâu đôi khi lại là những cạnh đá sắc

Patriot

Xe tải
Thế thì bác Giặc Lái chưa biết vụ Vit của bác vctv bị thủng bình xăng rồi.

Còn thanh giằng chống momen xoắn ngang thân xe có mục đích chính là chống va đập vào gầm máy (bác đã nhìn gầm Premacy chưa nhỉ). Còm mục đích chống xoắn ngang là thứ hai, tuy nhiên cũng rất cần (nếu không thì người ta độ thêm làm gì?). Thêm nữa, có thể chi tiết này đã bị VMC ăn bớt (em chưa nhìn thấy Pre nhập nên không dáp cả quyết).