[VHGT & ATGT] Kinh nghiệm chạy xe đêm quốc lộ 6

nq19832005

Xe buýt
Minh chạy mưa 1 lần đêm lên mai châu thi vẫn ok, tuy nhiên có lần đi mộc châu ban ngày bi sương mù thi chưa có kinh nghiệm đi mù đêm. không hiểu mù đêm có giống mù ban ngày không. Đang định hỏi mấy bác xe khách mà chưa quen ai để hỏi được. Bác nào có kn đi sương mù đêm so sánh với ban ngày không?
Chạy mù ban đêm kinh hơn ban ngày nhiều chứ bác. Cũng giống như bình thường thì đi đêm luôn nhiều rủi ro hơn đi ngày. Bác có thể chạy tốt, mắt tốt, đi chậm, cẩn thận... nhưng cũng cần tính tới cái ngu của người khác, mình ko đâm vào ai nhưng người ta đâm vào mình. Không bắt buộc thì nên tránh.

BTL400

Đi bộ
có lần em đi từ Mộc Châu về Hà Nội, bắt đầu từ 5 giờ chiều, đi đến gần giáp ranh tỉnh Hòa Bình thì có 2 xe đâm vào nhau, tắc cứng, 2 bên là rừng núi, đói mờ mắt, gần 2 giờ sáng thì thông xe được, chạy gần 4 giờ sáng thì thấy 1 quán ăn, về đến nhà sáng hôm sau,
Đi đêm thì cứ đúng làn, với lại đi đêm nên đi chậm thôi vì nhiều chỗ cua không nhìn xe được đâu và nhìn ánh đèn là biết có xe ngược chiều,
Cám ơn các Bác, em đầu hàng vụ chạy đêm rồi. Tham khảo: Vừa rồi cũng hỏi 1 anh em nhà xe chuyên chạy QL6 nói là dạo này đêm rất hay tắc vì tai nạn, xe to họ chạy căn bên trái lấn đường được, xe nhỏ không chạy được như vậy. Kinh nghiệm em chạy ban ngày mấy lần thì sương mù còn có thể chạy chậm được nhưng tắc đường và mưa đá thi xe con mong manh chỉ biết nằm chịu trận.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cám ơn các Bác, em đầu hàng vụ chạy đêm rồi. Tham khảo: Vừa rồi cũng hỏi 1 anh em nhà xe chuyên chạy QL6 nói là dạo này đêm rất hay tắc vì tai nạn, xe to họ chạy căn bên trái lấn đường được, xe nhỏ không chạy được như vậy. Kinh nghiệm em chạy ban ngày mấy lần thì sương mù còn có thể chạy chậm được nhưng tắc đường và mưa đá thi xe con mong manh chỉ biết nằm chịu trận.
Ủng hộ cụ không đi đêm dù bất cứ thế nào.
Em đi tỉnh buổi chiều xong việc ngủ lại sáng về sớm cho tỉnh táo

BINH MINH 07

Xe điện
Đi đêm là dành cho mấy cụ kiếm cơm thôi, trừ khi có việc đột xuất bắt buộc phải đi còn lại là không nên. Mình là người lái khá tốt, đường đẹp lái từ 4 giờ sáng đến tối cũng ok nhưng cứ tầm 8-9 giờ tối là chịu và cảm thấy quá nguy hiểm.

Truongban8x

Xe hơi
Các ý hay các cụ trên đưa ra hết rồi, mình chỉ bổ sung thêm ý là khi chạy gặp sương mù đặc tầm nhìn kém thì các cụ cứ căn theo vạch đường mà từ từ chạy thôi, các thể loại đèn các cụ cứ bật hết lên để cảnh báo các xe khác biết và nhìn thấy mình. Trên xe thì thủ sẵn ít bò húc hoặc ly Café để túc tắc dùng tránh buồn ngủ.