Đi Sơn La 1 mình bằng Dream Chiến :3

ngotiteo

Xe điện
Tình Hình là em có chuyến công tác đi Sơn La, thế là xách ba lô lên và đi. xin tường thuật lại câu chuyện cho cụ nào có máu đi du hý 1 một mình mà chưa đi cung này có thể tham khảo cho vui :3 :D

2h30 Chiều em có mặt tại Trung tâm hội nghị quốc gia.

Khoảng 4h30 thì em lên tới đâu đó Hòa bình :))) (tại em không rõ đang ở đâu ạ) hihi

Ngồi nghỉ mệt một tẹo mà em gặp mấy tiểu đội đi hành quân về :3

Đầu tiên là tiểu đội Bộ Binh...bò

Tiếp theo đi qua khán đài là tiểu đội Lính Thủy Đánh Bộ... trâu :))))
Hết thời gian nghỉ em lại chuẩn bị trinh chiến. mới đi được có hơn 100km thôi :)

chiều tà rồi nhưng em vẫn đang ở hòa bình. tại đi cứ ngắm cảnh linh tinh các cụ ạ.

đi đến gần đoạn Vân Hồ em thấy có trò chơi quen quen nên dừng lại chụp một chút. Tinh thần là chính thôi ạ. em chụp bằng ip 4s + thêm không có kinh nghiệp bắn tỉa nên nó thế :)))))

KEANG NAM của Mộc Châu (thủ phủ của a Tráng A Tàng) em gọi thế :)))
nói thêm là tòa nhà mở cửa 24/24 quanh năm, Nên có cụ nào hứng thú lên đỉnh của "ngọn đồi" để bắn tỉa, chụp choẹt thì vị trí rất là ổn.

Nghiêng một góc trời...

Khoảng hơn 7h thì em tới Yên châu, dừng lại chụp cái ảnh oánh dấu lãnh thổ rồi đi tiếp ạ :)))

Đây là lý do mà em dám chinh chiến cung này khi phải đi vào buổi tối, Nếu trời tối, không người, ít xe qua lại. (đi 70, 80 vẫn thấy đường tốt)

em update tiếp ...

PhongNT

Xe hơi
Cụ chủ đi mà không có hàng xách tay đi ..?

ngotiteo

Xe điện

khoảng 7h30 Tiếp đó thì em nghỉ ở thị trấn yên châu 1 lát... lôi cái LƯƠNG KHÔ BAY của BQP ra chén tạm rồi nghỉ tẹo chuẩn bị tăng cuối..

Đây là pic cuối của ngày hôm nay vì điện thoại em cũng hết pin..
Nhưng em nhớ hồi xưa nó còn có đèo Thung Khe, Thung Nhuối,,, mà giờ đi chẳng thấy. có cụ nào biết không ạ??

Hôm sau em có việc đi vào Mường Bú, sau đó đi Tà Hộc, một vài chỗ đường hơi khó đi nên em mượn tam em chân dài cùng ngao du sơn thủy :3 :))

Cảnh vật ở đây rất là thư giãn mắt, không khí khá trong lành cho những ai thích cảm giác đi đi và đi....

Đi ở khu vực này mấy chục km chỉ toàn thấy ngô của đồng bào dân tộc ít người, người kinh cũng có nhiều gia đình vào đây trồng ngô.
Em hóng được thông tin thì trước đây khu vực bao la như thế này toàn là cây to, cây cổ thụ, bây giờ thì chỉ còn lại ngô, cây bụi... và lại ngô!

Đường đi Mường La khá nhiều vực, đi qua những nơi mà núi cao ánh mặt trời không chiếu xuống được mát lắm các cụ ạ... có cái võng mắc thì ngủ ngon cả ngày :3

Nhìn xa, xa nữa... xa tít.. cũng chỉ thấy ngô là nhiều...

Em này cào cào 125 mà đi nghe phê lắm các cụ ạ. cụ nào máu mà chưa có nhiều điều kiện như "CON NHÀ NGƯỜI TA" thì có thể yêu em này. Bứt tốc nhanh, tiếng kêu to hơn Sì Po đi đâu cũng có người nhìn :)) b-) :v
Em thì mới có bằng B2 xe 2 bánh côn tay cũng chưa có đi nhiều. (lần này là đi xa nhất bằng xe côn tay) cứ theo thầy giáo dạy là côn ra ga vào mà chiến :)) còn để giỏi hơn, lụa hơn thì cái cần là thời gian, kinh nghiệm, và sự học hỏi từ bản thân, từ những người đi trước không ngừng...!

Kỳ tới em về em đi về QL 32 Sơn La - Bắc Yên - Phù Yên - PHú Thọ- Hà Nội.... updating

Nino88

Xe container
Xe này ngon mà cụ,hồi em đi sửa xe máy ở Trần Nhật Duật có một chú quí xe Dream chiến lắm,quí xe quá đóng vài cái biển warning ghi rõ ràng nền trắng chữ vàng,ốp 3 chỗ 2 bên Yếm và 1 cái dưới công mét ghi là :''Xe này xe của bố,đứa nào ăn cắp bố mày giết ''hehe chuyệt thật 100% ko chém ah!

ngotiteo

Xe điện
Xe này ngon mà cụ,hồi em đi sửa xe máy ở Trần Nhật Duật có một chú quí xe Dream chiến lắm,quí xe quá đóng vài cái biển warning ghi rõ ràng nền trắng chữ vàng,ốp 3 chỗ 2 bên Yếm và 1 cái dưới công mét ghi là :''Xe này xe của bố,đứa nào ăn cắp bố mày giết ''hehe chuyệt thật 100% ko chém ah!
Vầng hehe. xe kiếm cơm mà cụ. quý như quý vàng :3 :))

tieudong86

Xe hơi
cụ có đôi " mắt trâu" thế kia mà dựng xe ở đâu trẻ con nó lấy chơi bắn bi thì tiếc lắm.

Elenor

Xe hơi
Led hay xenon mà sáng thế cụ ?

mitsu94

Xe tải
Quan tâm quả đèn cụ sao sáng thế? E lắp bóng siêu sáng toàn bị cháy pha. Cụ dùng loại nào vậy?

uknow203

Xe hơi
sao ko rủ thêm mợ nào đi cùng trò chuyện cho vui :v

gmb

Xe đạp
Dream em mới chạy đc đến Mộc Châu r lên Lóong Sập. Em thề chứ cục máy nóng rát cả chân, em vừa chạy vừa nghĩ k biết cái nó có vỡ đôi ra k ý bác chủ ạ =))

jenzi 090

Xe hơi
Bác chất thế ;)) em k dám đi thế này đâu :)) nếu đi chắc phải thêm người ^^

ngidinh

Xe hơi
dream bền quá hihi

ngotiteo

Xe điện
cụ có đôi " mắt trâu" thế kia mà dựng xe ở đâu trẻ con nó lấy chơi bắn bi thì tiếc lắm.
VÂng cụ ạ. em đi đâu cũng chọn chỗ để gửi. Cơ mà phòng người tốt thôi cụ :3

Led hay xenon mà sáng thế cụ ?
Led cụ ạ. đi đường dài và đi đêm thì yên tâm lắm ạ :))

Quan tâm quả đèn cụ sao sáng thế? E lắp bóng siêu sáng toàn bị cháy pha. Cụ dùng loại nào vậy?
Cụ search trên mạng Led Tun nhé cụ. http://tun.vn/vi-VN/Home/default.html

sao ko rủ thêm mợ nào đi cùng trò chuyện cho vui :v
Em đi công tác mà cụ. có dịp thì cũng phải dẫn theo mới được. rừng núi thú vị lắm ;)

Dream em mới chạy đc đến Mộc Châu r lên Lóong Sập. Em thề chứ cục máy nóng rát cả chân, em vừa chạy vừa nghĩ k biết cái nó có vỡ đôi ra k ý bác chủ ạ =))
em đi 150km là cho nó nghĩ tẹo cụ ạ. thay cho bình Cástrol cho chắc :v

Vâng đi ok lắm ấy :3 hihi....

ngotiteo

Xe điện
Ngày trở về ( end ...)

Sáng sớm tặng các cụ bông hồng nhà em... em thấy đẹp nên chụp lại :)

Chiều về em về theo quôc lộ 32 qua cầu Tạ Khoa nhưng quay ra đây oánh dấu lãnh thổ phát :)) :3

Khi xưa xem Tây Du Ký có đoạn nói " Khi đi thân thể nặng nề, tu hành đắc đạo nay về nhẹ không " (em nhớ mang máng thế :)) ) em thì chưa đắc đạo nhưng về có thêm cái thùng đằng sau là cũng vướng víu phết các cụ ạ ^^

Có thể nói ngày trước đi đường QL6 thì lắm đoạn đèo dốc quanh co, nguy hiểm, nhưng bây giờ đường làm mới lại so với đường 32 thì chỉ là con tép trên mép con mèo :)) đường QL 32 chiều về khá nhiều đèo. Nhất là đoạn từ Đèo Chiềng Đông (QL6) tới Bắc Yên (QL32) nhiều đèo và độ dốc thật gớm mặt. tuy đường đang sửa và có những đoạn đường đã sửa xong khá đẹp, nhưng độ nghiêng + với độ dốc của mặt đường thì khỏi phải bàn, em đi xe máy mà không dám phi quá 50km/h

Đi được khoảng 15km tiến sâu vào QL32 em gặp cảnh cụ bà chăn châu. Nhìn ấn tượng thì đẹp thôi chứ chụp bằng điện thoại gọi là có.
EM chỉ vào điện thoại và nói cho cháu xin chụp kiểu ảnh.
- cụ già: không cho đâu. ^^
- em: cháu xin chụp một cái thôi ạ.
- cụ già: thế là đứng như mẫu cho em chụp ảnh (có vẻ rất chuyên nghiệp, em nghĩ cụ cũng được chụp nhiều rồi :)) )

Đôi khi chỉ là đồi ngô thôi (mà không phải là rừng rậm với những cây cổ thụ) thì những tấm hình như thế này không đủ để tường thuật lại cái vẻ đẹp mà chỉ có núi rừng mới có.

Đi một hồi nữa em tới Bắc Yên, chà chà ở đây có đàn dê béo ngậy :))

Xa xa.. kia là đoạn đường lát em sẽ đi qua....

Nhưng hãy khoan.... đã. có vẻ như dưới kia có cái mỏ gì đó nên con người đã và đang phá tiếp đồi để phục vụ cho sự phát triển của mình.

Đi ở trên tuyến này đôi khi các cụ sẽ gặp mấy em người sắt như thế này, nhìn hùng vĩ lắm, nhìn độ võng của dây điện từ đồi này sang núi kia khác hẳn với dưới xuôi. Nhìn khá là đẹp :)

Nhiều đoạn đồi đẹp lắm nhưng vì trình độ có hạn và thời gian cũng không cho phép (vì em về hà nội xong lại đi Hà Nam luôn) nên em chỉ chụp được một số ảnh tiêu biểu hầu các cụ.

Ngựa, dê có vẻ là động vật tiêu biểu của vùng, đi rất hay gặp ạ. trâu thì em thấy mỗi 1 em ở trên ^^ :))

Những cảnh như thế này ngày trước đi đường QL6 rất hay gặp những thác nước nhỏ chảy ven đường, hành khách có thể ra rửa mặt và rửa chân tay xua tan mệt mỏi với những chuyến đi kéo dài khoảng 9 tiếng từ Hà Nội đến Sơn La. Nhưng bây giờ hầu như rất hiếm hoặc không có nữa. :(

Cầu Tạ Khoa, xưa em nghe thấy tiếng là Phà Tạ Khoa nhưng lần em đi bằng oto cách đây gần chục năm thì nó đã là cầu mất rồi ^^
Ở đây ngoài cảnh vật như trên thì các cụ có thể thăm thú xung quanh để câu cá, cá ở đây rất ngon, ngon hơn dưới xuôi mình đấy ạ :D

Đây là đoạn dốc duy nhất lúc này em đi có nước suối trong vắt và mát mẻ, có thể xuống nghịch nước một chút.

em gọi là thác "nước bé tẹo" :3

:3

Nước mát lạnh rất là thích ạ hihi ^^

Có thời gian thì ngồi nghịch ở đây cũng vui lắm a ạ :)) nước mát thế không biết. hehe

Đây là cái cầu treo duy nhất trên đoạn Phù Yên mà em chộp được. đi nó rung rinh cảm giác thật khác biệt các cụ ạ. mỗi tội suối bên dưới hơi "nông" một chút. :))
Trên đường đi từ Hà Nội - QL6 - Sơn La - QL32 - Hà Nội chẳng mấy khi và ít thấy chú công an nào, đường khá vắng vẻ và đi 1 mình hoặc với team rất là thích, duy chỉ có một điều là xe cộ cũng phải bảo đảm, nên có bộ đồ nghề vá xăm. phòng những lúc đi mấy chục km không có người mà nó nằm chềnh ềnh ra đấy ăn vạ thì hỏng :))) :3

Đây là tường thuật chuyến đi của em kính chúc các cụ có tuần mới làm việc vui vẻ ạ ^^