Xin tư vấn tổ chức đi Lào 30.4 - Đoàn 2

manhvpcp

Xe buýt
Em trượt chuyến đi Lào đợt tết nguyên đán nên dự kiến tổ chức lại cho vợ con và gia đình 1 người bạn đi lào đợt 30.4.
Trên OF cũng có cụ Mr Chinh đang tổ chức đi Lào 30.4 và mới chốt đi ngày thứ 7. Em thì đang xin nghỉ ngày 27.4 để có thể 26.4 lên đường nên em đi sau và lập thớt xin tư vấn, lấy tên "Đoàn 2" :D.
Bỏ qua các khâu chuẩn bị: Hộ chiếu, liên vận, xe cộ....sau một số ý kiến đóng góp của các cụ kế hoạch của đoàn sau 02 buổi OF, đến hôm nay 18.4.2015 như sau:

Chủ nhật; Hà Nội – Phố Châu: cách Cửa khẩu cầu Treo 50km
Ăn sáng tự túc, tập trung, đúng 7h30 lên đường. Ai đến muộn tự đuổi theo đoàn (nội quy của toàn chuyến đi sẽ như vậy). Tập trung tại đầu Đại lộ Thăng Long (cửa TT HNQG, nếu CA đuổi thì dịch chuyển xuống phía dươi), Đi đường HCM đến Thái Hòa đi thẳng
Ăn trưa: Thanh Hóa, nếu sớm rẽ vào Lam Kinh.
Ăn tối: Phố Châu.
Nghỉ: KS Ngàn Phố, 0393516678

Thứ 2 Phố Châu - Cầu Treo - Viêng Chăn, 370km
Ăn sáng: Phố Châu, 7h sáng xuất phát Mua đầy xăng ở cây xăng cuối thị trấn, 8h đến Cầu treo.
Làm thủ tục cửa khẩu mất khoảng 2h.
Lưu ý:
+ Thủ tục bên Lào: Xe: 70.000kip/xe (biên lai ghi 30.000kip), 10.000kip/người lớn.Ngày nghỉ thì có tăng giá do làm ngày nghỉ
+ Tỷ giá Kip: 1kip = 2.68 VND
+ Nhớ mua Bảo hiểm bắt buộc cho xe 71.000kip
Ăn trưa: trên đường Thường tự ăn thì ở view poin có nhà sàn, tốt nhất là quán ở 200m trước ngã 3 đương 8 và đường 13 phía phải đừơng đi (gà, thịt nướng, xôi, canh cá rất ngon- nhiều xe con Lao đỗ)
chiều khoảng 3-4h tới Viêng Chăn, Nghỉ KS Xayxombun
Tranh thủ chiều đi:
+ Pha That luong, 4km từ KS (thuận nắng chụp ảnh – Tư vấn của bác Titach), biểu tượng quốc gia Phật Giáo Tiểu Thừa Lào gắn liền với lịch sử Thủ đô, được làm từ năm 1560
+ Chùa Mẹ Wat – Simuang (1,5km), ngôi chùa linh thiêng nhất. Ở đây thỉnh chỉ buộc cổ tay cầu phúc, cầu lộc, cầu may.
+ Chùa Sisaket (rất gần KS): nơi lưu giữ nhiều bức tượng Phật và kinh sách cổ quý hiếm.
Tối nhậu bờ sông Mekong.

Thứ 3; Viêng Chăn – Udon – Viêng chăn, 90km 1 chiều, 1h30 phút. Thuê lái và xe của Lào.
7h30 đi qua cửa khẩu, làm thủ tục cửa khẩu nhanh cũng mất 45 phút đến 1h.
Sau khi qua cửa khẩu sẽ đi thăm quan Sala keokou một công viên tượng Phật ở Nong Khai với rất nhiều các bức tượng được khắc chạm rất công phu và tinh xảo. Tây khoai lang đi về nói công viên này đẹp hơn công viên tượng phật bên LÀO. Chơi ở công viên khoảng 45 phút rồi lên đường đi Udon. Dụ kiến đến Trung tâm mua sắm Robinson khoảng trưa nên nếu đói thì tổ chức ăn trưa luôn không thì mua sắm và ăn uống tự túc theo kiểu ăn nhanh :)
Chiều về sớm vì cửa khẩu đóng cửa sớm (khả năng chị em mua sắm thì ko biết có sớm đc không) Nhỡ thì ở lại Thailand 1 đêm. :)
Về sớm thì có thể thăm:
+ Chùa Việt Nam tại Vientiane.
+ Chùa Wat Ong Teu

Thứ 4; Viêng Chăn – Vang Viêng: 150km (đổ đầy xăng trước khi đi)
Ăn sáng
7h30 qua Patuxay (Khải hoàn môn của Lào) biểu tượng thủ đô Vientiane được làm theo kiến trúc khải hoàn môn của Pháp mang đậm kiến trúc văn hóa Lào.
9h00 đi Vang Viêng cách 150km
13h00 – 14h00 đến Vang Vieng, nhận phòng rồi đi thăn thị trấn và đi dọc bờ sông Nam song, các trò chơi (thuyền, phao đu dây, vượt thác, kinh khí cầu), các quán bar, chiều muộn chọn 1 quán bên bờ sông ăn tối uông bia chờ hoàng hôn lặn và vui chới cùng tây lông đến tối – nhớ đến xí chỗ và đem theo kem chống muỗi, Tư vấn của một cụ OFer là ngồi ở quán Bananas)
Tối nghỉ: Vang Vieng Eco Logle, ĐT: +8562022247323

Thứ 5; Vang Viêng – Luang Prabang: 190km
Ăn sáng KS. 7h khởi hành
Vang Viêng đến Kasi: 60 km. Rẽ trái theo đường đi Muang Nan. Qua đèo Kasi, đến ngã ba với Quốc lộ 4, rẽ trái đi Luang Prabang. Đến Kiewkacham nghỉ ngơi uống nước, đi tiếp đến Xiang Ngeun và Luang Prabang.
Nghỉ Villa Merry No.1 ĐT: +85671252325

Thứ 6 : Tham quan & chơi ở Luang Prabang
Sáng: 5h30 ra phố xem sư khất thực, đông nhất khoảng 6h – 6h15; xong về đi chợ ban ngày; tự bố trí ăn sáng.
8h00 tham quan chùa Xiêng Thong, 9h00 Cung điện Hoàng gia– nay là bảo tàng quốc gia Luang Prabang, 10h00 leo lên đỉnh Phousi ngắm toàn cảnh Luang Prabang (chưa lên Phousi chưa đến Luang), sau đó xuống chùa Visuon.
Ăn trưa?
Chiều: Đi thác Kuang Si (cách Luang khoảng 30km), tắm và chơi bời ở đây đến chiều
17g30 tự do đi chợ. 19g00 ăn tối trong chợ…

Thứ 7: Luang Prabang - Nam Chat - Phonsavan: 260km.
6h30 xuất phát đi Phonsavan. Đến 11h30 ra ngã ba Phou Khuod, rẽ trái vào QL 7 đến Ban Nam Chat lúc 13h00 nghỉngơi, ăn trưa. 14h00 đi Phonsavan. 15h30 đến đầu Phonsavan (ngã tư có đèn xanh đỏ đầu tiên và duy nhất), rẽ phải đi Ban Hay Hin (khoảng 10 km) tham quan cánh đồng Chum. 17h00 ra chợ Phonsavan (trước cửa khách sạn Xieng Khouang). 17h30 nhận phòng khách sạn.
Ăn tối:?
Nghỉ KS Xieng Khoang, +85661213567

Chủ nhật : Phonsavan - Nậm Cắn - Tân Kỳ (Nghệ An): 320km - Hà Nội: 315km
Tổng hết khoảng 12h chạy xe.

7h00 xuất phát đi khỏang 3 tiếng đến cửa khẩu Nậm Cắn làm thủ tục xong sang đến VN là về đến nhà. Dự kiến ăn trưa ở Nghệ An. Nhà nào thừa thời gian thì nghỉ tại Vinh 1 đêm không thì chạy thẳng về HN. Dự kiến 21h - 22h về đến HN, ăn đêm rồi chia tay, hẹn lịch OF rút kinh nghiệm chuyến đi.

Kết thúc chuyến đi, dự kiến 2.000km di chuyển.

Thống nhất đến 18.04:
Do đoàn có trẻ nhỏ, người cao tuổi, đông phụ nữ nễn việc ăn ngủ nghỉ và tốc độ di chuyển trên đường được đặc biệt quan tâm. Các điểm Phố Châu, Viên chăn, Vang Viễng, Luang Prabang, Phonsavan đều được xác định là đến trước 17h00 để ổn định chỗ nghỉ, hạn chế tối đa di chuyển đêm. Việc nhậu chỉ được phép thực hiện vào buỏi tối và giữ sức phục vụ gia đình, di chuyển hôm sau.
Chuyến đi mở nên không có chốt số lượng thành viên đoàn. Mọi thành viên gia nhập chuyến đi đều tự lo cho gia đình mình. Xác định việc thành đoàn là do trùng lịch đi Lào nên nhóm lại với nhau để hỗ trợ nhau trên đường. Không có tiền quyết tâm phí, không ràng buộc nhau về tài chính, chính trị (tình cảm thì chưa biết) nên đến giờ là xuất phát. Đến mỗi điểm nếu nhóm lại sinh hoạt chung, đi chơi chung thì tốt. Nếu gia đình nào có kế hoạch riêng thì đoàn cũng thỏa mái. Chỉ hẹn nhau đến giờ.... ngày.... sẽ di chuyển đến địa điểm kế tiếp (sau buổi OF lần 2 thấy tình đoàn kết gia tăng nhiều, khả năng là CHUNG).
+ Manhvpcp: chuẩn bị: dây câu điện, dây kéo, decal vàng phòng đoạn có sương mù.
+ Các xe khác chuẩn bị bơm, dụng cụ sửa xe cho xe mình.
+ Việc trang trí xe: cờ Lào, cờ Việt, lắp thêm đèn, thậm chí là kéo theo rơ moóc thì các xe tự lo.

Thông báo kết quả OF lần 1 của đoàn 2:
+ 20h00 thứ Bẩy, ngày 4.4, tại AMI cafe, số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân.
Thống nhất: Chuyến đi của đoàn là mở, mục đích chính là hỗ trợ nhau trên đường. Tại mỗi điểm đến, các gia đình có thể sinh hoạt chung hay riêng. Nếu sinh hoạt chung, xong cuộc nào share luôn cuộc đó. Hẹn nhau ngày giờ xuất phát tại mỗi điểm để hỗ trợ nhau trên đường. Các gia đình chủ động chuẩn bị các vật dụng cần thiết trên xe, đồ ăn thêm, thuốc men.... phù hợp với gia đình.

Thông báo kết quả OF lần 2: 19h30 ngày 18.4.2015, địa điểm cũ AMI cafe, số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân:
Thành viên: đông và vẫn có chiều hướng gia tăng.:))
Thống nhất: giờ xuất phát tại các điểm, thứ tự xe, tốc độ di chuyển, đường đi,test bộ đàm, giao lưu nhẹ nhàng.
Nhận thấy: tình cảm gắn bó có chiều hướng gia tăng, gần 23h mới chia tay hẹn Chủ nhật tuần sau lên đường. Một số thành viên có biều hiện hẹn hò OF chui.
Phát hiện: nhiều gia đình chồng không phải là OFer, vợ mới là OFer cao thủ, thường xuyên online, chém gió ác, level mã lực lên ầm ầm, riêng tiền nhận đổi mã lực từ OTV cuối năm vừa rồi đủ sắm Tết cho cả gia đình và du lịch năm 2015.

Chỉnh sửa cuối:

akinh

Xe buýt
cụ chủ cho em hỏi chạy 1 lái với lịch trình như vậy có oải ko?
đi xe 4 chỗ vios có được ko cụ ?

manhvpcp

Xe buýt
Em và gia đình bạn em cũng 1 lái mà cụ. Thực ra chỉ có chặng Vinh - Viên là khoảng 470km dài nhất. Viên - Udon thì thuê xe rồi. Bạn em còn đi Getz thần thánh (Học theo 1 cụ đi chuyến đi Tết nguyên Đán vừa rồi)

Chỉnh sửa cuối:

manhvpcp

Xe buýt
Bạn em cũng 1.4 :)
Cụ dmdviet xem tư vấn giúp em cái.

tvdung

Xe điện
Cụ đi nhõn Viêng Chăn rồi về thì hơi chán đới ạ

dmdviet

Xe cút kít
Bạn em cũng 1.4 :)
Cụ dmdviet xem tư vấn giúp em cái.
He he, đoàn em đi lịch trình kiểu khác, nên tư vấn thế nào nhỉ? Mà sao cụ chạy ít ngày thế thôi ạ? như thế chỉ được có 4 ngày 4 đêm ạ? Đi thế em sợ hoi gấp rút, mà toàn trên đường. hay cụ sang thăm chi nhánh bên Viêng Chăn đấy??? Vì có mấy điểm ngon để đi thăm thì cụ chỉ đến Viêng Chăn rồi quay lại. Đầu 2014 em cũng đi như này, nhưng 5 ngày/4 đêm, quay lại và đi qua Phonsavan về Nậm Cắn

dmdviet

Xe cút kít
Trước em đi như này cụ nhé (nhưng là công việc), nói chung là bỏ mất phần Vang Viêng và Luang Pra bang thì hơi lãng phí

Hơn nữa cụ lưu ý: Đoạn rẽ về từ Pakxane đi Phonsavan đường tương đối xấu, cụ ngâm cứu xem nhé không lại bẩu em xui thì chết :)). Nói chung tổng cung như em vẽ từ HN đi cũng phải 1.950 km chứ chả ít :D

Chỉnh sửa cuối:

manhvpcp

Xe buýt
em được nghỉ có 6 ngày thôi, từ 28 đến hết 3.5
:(
chương trình thì em mới dự kiến nên có thể phá bỏ xây lịch mới, các cụ cứ góp ý

dmdviet

Xe cút kít
Còn như cụ đi thì cũng mất ~ 1.600 km

ar3a

Xe điện
Em trượt chuyến đi Lào đợt tết nguyên đán nên dự kiến tổ chức lại cho vợ con và gia đình 1 người bạn đi lào đợt 30.4.
Trên OF cũng có cụ Mr Chinh đag tổ chức đi Lào 30.4 và dự kiến đi sớm (T7, hoặc CN trước 30.4) nhưng do 28.4 bên em mới đc nghỉ nên em đi sau là lập thớt xin tư vấn và lấy tên "Đoàn 2" :D.
Bỏ qua các khâu chuẩn bị: Hộ chiếu, liên vận, xe cộ.... kế hoạch của em như sau:

Chiều tối 27.4: Hết giờ nghỉ lên đường vào đâu đó nghỉ gần của khẩu Cầu treo (nhờ các cụ tư vấn).
Ngày 28.4: ăn sáng xong lên của khẩu làm thủ tục sớm, nghỉ chân ở view point. Ăn trưa thì em cũng không biết là sẽ ở đâu (nhờ các cụ tư vấn). Dự kiến chiều tối em đến Viên, nghỉ ở KS Xayxombun.
Ngày 29.4: Thăm quan Viên: em sẽ tham khảo bài của các Ofer đã đi dịp tết vừa rồi.
Ngày 30.4: Đi Udon cho chị em mua sắm, chiều quay về Viên. Nếu sớm thì rời Viên đi về VN luôn (nhờ các cụ tư vấn nên nghỉ tối ở đâu, liệu có nên về Paksan không?) không thì nghỉ thêm 1 tối ở Viên.
Ngày 1.5: Về VN, tùy thời gian nếu đủ thì về HN, không thì nghỉ lại đâu đó dọc đường để hôm sau về HN. Em muốn về HN sớm vì sợ hôm sau đường đông.
Cụ bớt chút thời gian tư vấn giúp em nhé!
Trân trọng cảm ơn cụ!
Chương trình cụ đi ít thời gian quá, theo em thì lãng phí công sức bỏ ra tổ chức 1 chuyến đi như vậy. Em thấy có máy vấn đề thế này:

- Viên về cơ bản là bình thường; ngoài mấy ngôi chùa, tháp thì cũng không có nhiều cảnh quan hấp dần. Mà chùa Lào thì cụ thăm 1 chùa rồi thì các chùa khác cũng na ná vậy thôi.

- Mất 1 ngày đi Udon chỉ để mua sắm thì cụ cũng cân nhắc thêm. Hàng hóa Thái giờ ở VN cũng đã quá nhiều rồi; đồ độc, đặc sắc thì Udon cũng không có.

- Nếu cụ thêm được 1 ngày nữa, bỏ qua Udon để đi Luang thì chuyến đi sẽ hay hơn nhiều. Cá nhân em thấy Luang đẹp hơn Viên vài lần.

dmdviet

Xe cút kít
Cụ [@manhvpcp;10726] mà chân to to, thì gia nhập câu lạc bộ rít ưu nai tít, sáng 5h xuất phát từ HN, 7h tối có mặt ở Viêng Chăn và nhậu được luôn (như chuyến đi đầu năm 2014 của em), qua cửa khẩu trước giờ trưa ở Cầu Treo :D

akinh

Xe buýt
Em và gia đình bạn em cũng 1 lái mà cụ. Thực ra chỉ có chặng Vinh - Viên là khoảng 470km dài nhất. Viên - Udon thì thuê xe rồi. Bạn em còn đi Getz thần thánh (Học theo 1 cụ đi chuyến đi Tết nguyên Đán vừa rồi)
bon em được nghỉ có 4 ngày ( 28/4 - 1/5 ) đang muốn đi cùng các cụ cho vui để tối về em check gấu vs f1

tvdung

Xe điện
Đợt trước em cũng có lên 1 cung ngắn (5 hoặc 6 ngày), gửi cụ tham khảo

Ngày 1: HN - Nậm Cắn - Phonsavan
Ngày 2: Phonsavan - Luang Prabang: Sáng thăm quan cánh đồng Chum đến 9h rồi chạy đi Luang
Ngày 3: Chơi bời ở Luang
Ngày 4: Luang - TP. Sơn La
Ngày 5: Sơn La - Hà Nội

Cung từ Luang đi Sơn La em chưa chạy nên chắc nhờ các cụ khác tư vấn thêm
Cụ có 6 ngày thì nên nghỉ ngày nữa ở Luang, rất đẹp

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
em được nghỉ có 6 ngày thôi, từ 28 đến hết 3.5
:(
chương trình thì em mới dự kiến nên có thể phá bỏ xây lịch mới, các cụ cứ góp ý
Xim nghỉ phép rồi đi cùng với đoàn của em đê cụ ơi?

dmdviet

Xe cút kít
Xim nghỉ phép rồi đi cùng với đoàn của em đê cụ ơi?
Cụ gạ cụ [@manhvpcp;10726] ác vào, cụ ấy là phụ trách truyền thông hụt của đoàn em đới, ảnh ọt cứ gọi là mướt mườn mượt :D

manhvpcp

Xe buýt
Cụ gạ cụ [@manhvpcp;10726] ác vào, cụ ấy là phụ trách truyền thông hụt của đoàn em đới, ảnh ọt cứ gọi là mướt mườn mượt :D
Cụ lại chạm vào sự tiếc nuối của em.

3077

Xe container
Lào mà đi mỗi Viên thì hơi buồn, Lào em thấy đẹp nhất là ở Luông. Kể ở Luông vài ngày cho đã, tận hưởng không khí thanh bình của nó, sáng xem khất thực, ngày thăm chùa chiền, ra Khuangsi tắm, chiều lên Phousi ngắm hoàng hôn, tối lang thang cafe

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Em rủ rồi đới cơ mà chạ thấy cụ [@manhvpcp;10726] ý kiến giề

Morning9925

Xe máy
E lôi thớt này lên đầu xem các cụ tư vấn thêm cung này. E cũng được nghỉ có 6 ngày, nếu đoàn này thành công thì cụ chủ thớt cho em bám càng với nhé (2 ng lớn, 2f 10t và 4t).
Thêm nữa em muốn hỏi các cụ, xe của em giấy tờ gốc đang thế chấp vay vốn ngân hàng thì có làm giấy liên vận được không ạ? Xe em là xe cá nhân ạ!