Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

n62

Xe tải
Em thấy manual thấy có nói đến việc thay lọc xăng khoảng 10 vạn, đợt lâu em có hỏi hãng thì bảo là wagon không có lọc xăng ? Các xe khác em đều thấy có trong khoang động cơ, vậy có phải lọc xăng trong manual viết phải thay định kỳ là cái gắn vào bơm này không ah ? Cụ biết chỉ giúp em với ah.
Hình ảnh trên là em xúc rửa bình xăng do nhân tiện lúc em nâng xe lên sơn bảo trì gầm. Mở ra nó rất sạch không có gì cả nên lắp vào lại.
Bơm xăng là 1 cái mô tơ điện chạy DC 12V trong cả cái cụm xăng đó, đến 1 lúc nào đó thì bơm cũng tèo thôi do nó cũng có tuổi thọ nhất định. Khi hư bơm xăng thì chỉ có 1 cách duy nhất là nhờ xe cứu hộ dắt đến Garage để thay cái khác. Bơm mới thì nó khoảng 500 K - 1 tr tùy loại và thương hiệu khác nhau. Tuy nhiên còn có 1 cách khác nữa là dùng bơm ngoài gắn vào ống xăng, tuy nhiên cách này đòi hỏi phải biết mới làm được chỉ là không bị nằm đường thôi. Em sẽ chia sẽ cách này sau

hoanganhftu

Đi bộ

E lang thang tìm Wagon bán thấy e này độ body hay hay, nhìn cũng hợp mắt chia sẻ với anh em.
Các bác cho e hỏi làm lên thế này tốn lúa k ạ. :D

quocchuan

Xe điện
Em này, cách đây 1 tháng luôn đậu bên cạnh xe em.
Nhà cụ ấy cũng ở cùng ngõ nhà cụ mà (bây giờ hình như là gửi vào bãi xe đầm bông hay sao ấy), xe ấy thay cái capo của morning, chẳng thấy hay gì cả mà cụ kia bảo hay hay :))

minck

Xe container
Cứ mỗi lần 5 người ngồi lên xe kềm theo quãng 50kg gạo và thêm mấy thứ linh tinh nữa thì nhìn xế yêu rất chi là đâu khổ. Nhất là vào đường đang sửa chữa giống như vụ năm ngoái đi Hải bình thì sót hết khúc dồi :D (Quyết tâm lắp cao su giảm chấn)
Sau khi gọi điện cho cái cậu Offer kinh doanh trên OF thì cậu ấy có bán 2 cái. Nhà cháu lên đường vào ngay Văn Khê. Đến CT1 leo lên tầng 18 Vào phòng 1810 để lấy luôn. Cậu ấy hỏi xe bác dùng cỡ nào thì mình lại éo bít...Chỉ bít là WG, Cậu ấy tra thông số lò so thì ko có tên Wg.
Gọi A nhô cho cụ CT đo hộ thì được ngay thông số Lò so sau: Đường kính lớn nhất D=100; Thép lò so Phi = 10; Khe sáng lò so = 33...
Thế là cậu ta giao cho loại này: Chuẩn luôn ( Lão CT đo = mắt mà chính sác kinh...Mắt cú vọ :P )

Đem về Tự sướng thoai...Kích xe lên...Tháo lốp sau làm cho dễ:

Nhìn gần thêm tý:

Cũng lau chùi cho Ló sạch sẽ xong dùng nước xà phòng bôi vào lò so cho trơn và lắp vào:

Lắp lốp sau trả lại như cũ rồi hạ kích...xong mọi việc thì lộn vào gầm kiểm tra chất lượng sản phẩm:

Sau đấy oánh xe đi thử thì ko thấy gì khác biệt so với lúc chưa lắp (Vì đường 1tỷ VNĐ/m mà)...Tuy nhiên lúc xuống vỉa hè thì thấy xe ko lắc mạnh như trước... Sang tuần sau nhà cháu có Phát Đi Thái nguyên 6 người vào Mộ Ông Bảy thì sẽ là bài Tét hữu hiệu để Bá cáo các cụ.
Tổng thiệt Hại: 500k/2 cái (Rẻ hơn trên Ép sai) vì cùng Offer mà. Thời gian thi công 1/4h

Chỉnh sửa cuối:

choixongxu

Xe tăng
Cứ mỗi lần 5 người ngồi lên xe kềm theo quãng 50kg gạo và thêm mấy thứ linh tinh nữa thì nhìn xế yêu rất chi là đâu khổ. Nhất là vào đường đang sửa chữa giống như vụ năm ngoái đi Hải bình thì sót hết khúc dồi :D (Quyết tâm lắp cao su giảm chấn)
Sau khi gọi điện cho cái cậu Offer kinh doanh trên OF thì cậu ấy có bán 2 cái. Nhà cháu lên đường vào ngay Văn Khê. Đến CT1 leo lên tầng 18 Vào phòng 1810 để lấy luôn. Cậu ấy hỏi xe bác dùng cỡ nào thì mình lại éo bít...Chỉ bít là WG, Cậu ấy tra thông số lò so thì ko có tên Wg.
Gọi A nhô cho cụ CT đo hộ thì được ngay thông số Lò so sau: Đường kính lớn nhất D=100; Thép lò so Phi = 10; Khe sáng lò so = 33...
Thế là cậu ta giao cho loại này: Chuẩn luôn ( Lão CT đo = mắt mà chính sác kinh...Mắt cú vọ :P )

Nhìn gần thêm tý:

Cũng lau chùi cho Ló sạch sẽ xong dùng nước xà phòng bôi vào lò so cho trơn và lắp vào:

Lắp lốp sau trả lại như cũ rồi hạ kích...xong mọi việc thì lộn vào gầm kiểm tra chất lượng sản phẩm:

Sau đấy oánh xe đi thử thì ko thấy gì khác biệt so với lúc chưa lắp (Vì đường 1tỷ VNĐ/m mà)...Tuy nhiên lúc xuống vỉa hè thì thấy xe ko lắc mạnh như trước... Sang tuần sau nhà cháu có Phát Đi Thái nguyên 6 người vào Mộ Ông Bảy thì sẽ là bài Tét hữu hiệu để Bá cáo các cụ.
Tổng thiệt Hại: 500k/2 cái (Rẻ hơn trên Ép sai) vì cùng Offer mà. Thời gian thi công 1/4h
Xe em thì thường đi ít người nhưng thấy món này thích quá, gì chứ tôt cho xe và người thì em máu lắm, chắc nhờ bác đặt cho em 1 bộ :)

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Em thấy manual thấy có nói đến việc thay lọc xăng khoảng 10 vạn, đợt lâu em có hỏi hãng thì bảo là wagon không có lọc xăng ? Các xe khác em đều thấy có trong khoang động cơ, vậy có phải lọc xăng trong manual viết phải thay định kỳ là cái gắn vào bơm này không ah ? Cụ biết chỉ giúp em với ah.
Hôm nào qua em tặng cụ 1 cái về lọc bét nhè thêm chục vạn nữa :D

minck

Xe container
Cụ minck lam rất chuẩn nhưng thật sự e thấy thiếu chuyên nghiệp vì...còn chưa có bộ phận giám sát và...giám định :))
Cụ Lói thía Lào ấy chứ...Dám xát thì tối hum qua Hội đồng đã họp gồm có 4 lão (Cụ làm CT hội đồng rùi mà... Dìa đến nhà ngất ngây con gà tây). Còn việc Nghiệm thu thì chờ nhà cháu chuột bạch 1 time thì mới có luận án để mời cụ thành lập hội đồng dc chứ ợ.

minck

Xe container
Xe em thì thường đi ít người nhưng thấy món này thích quá, gì chứ tôt cho xe và người thì em máu lắm, chắc nhờ bác đặt cho em 1 bộ :)
Để nhà cháu chuột bạch trước xem có *sướng* ko rùi thì cụ CT sẽ có kế hoạch phục vụ AE.

n62

Xe tải

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Cháu đọc trên mạng thấy bảo nắp két nước nếu bị hỏng hoặc hở thì sẽ dẫn đến nóng máy. Các cụ đả thông giúp cháu nguyên nhân tại sao nó lại dẫn tới nóng máy với nhé:)

minck

Xe container
Nắp két nước có tác dụng đậy kín két nc. Ngoài ra nó còn có 2 cái van:
1 Cái để đẩy nc từ két ra bình phụ khi nhiệt độ nóng lên làm nc nở ra để giảm áp suất trong hệ thống làm mát.
1 Cái để hút nc từ bình phụ vào khi máy nguội làm nc trong hệ thống làm mát co lại...
Khi nắp két nc hoạt động tốt thì dù máy nóng hay lúc máy nguội thì nc trong két cũng ko bị thiếu. Vậy nên nếu nắp két ko kín hoặc 1 trong 2 cái van ko hoạt động thì dẫn đến thiếu nc trong hệ thống làm mát và máy sẽ bị nóng lên hơn mức cho phép...

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Nắp két nước có tác dụng đậy kín két nc. Ngoài ra nó còn có 2 cái van:
1 Cái để đẩy nc từ két ra bình phụ khi nhiệt độ nóng lên làm nc nở ra để giảm áp suất trong hệ thống làm mát.
1 Cái để hút nc từ bình phụ vào khi máy nguội làm nc trong hệ thống làm mát co lại...
Khi nắp két nc hoạt động tốt thì dù máy nóng hay lúc máy nguội thì nc trong két cũng ko bị thiếu. Vậy nên nếu nắp két ko kín hoặc 1 trong 2 cái van ko hoạt động thì dẫn đến thiếu nc trong hệ thống làm mát và máy sẽ bị nóng lên hơn mức cho phép...
Vâng ạ. Đợt này cháu đang nguyên cứu tiến sỹ khoa học về đề tài két nước và các vấn đề cần quan tâm bảo dưỡng ạ:D

Vậy là nếu mình châm đầy két nước( đến mặt) thì nếu hệ thống còn hoạt động ổn định thì mở nắp két ra lúc nào nước cũng phải ở vị trí mình đã đổ đúng ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

daihung

Xe buýt

Nhìn gần thêm tý:

Cục caosu trắng có tác dụng gì vậy bác ạh , em hỏi ngu tí

daihung

Xe buýt
Trường hợp nào thì xe bị xệ mít và phải lắp thêm cái này cụ minck? Xe nhà cháu hôm rồi chở 7 người lớn vẫn thấy mông cao vút, chạy vẫn bồng bềnh có thấy xệ xiếc gì đâu. Hay các cụ chở hàng?
Caosu giảm chấn em biết rồi , xe nhà em đi đủ 5 người là bị xệ mông liền qua mấy ổ nhấp nhô là bị d8ụng cục caosu của lò xo liền àh

vanness88

Xe hơi
Bơm xăng nó nẳm trong này đấy bác:

Bản thân khi nó chạy rất êm. Nếu nó kêu o o o thì chắc là báo hiệu sắp hư rồi, bác nên cho kiểm tra và thay sớm, cũng đáng mừng đó bác vì nó cảnh báo trước chứ không thì tự nhiên nó tèo thì căng lắm đấy.
Vâng để em kiểm tra xem nó tn k dùng được nữa thì phải thay thế thôi ah

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Thứ 7 rồi em đi thay nhớt và kiểm tra xe. Phát hiện ra là xe em bị xì nhớt ở Hộp Số. Bệnh này có nguy hiểm không các cụ? Em định Tết xong vô lại SG rồi tính.
Các cụ tư vấn cho em phát được không?
PS: Từ Sài Gòn về quê em khoảng 500km x 2 = 1000km

Trạng thái
Thớt đang đóng