Các cụ đi Van tham khảo chính xác lỗi lắp ghế đây nhé.

HUMMA

Xe hơi
Trước đây em nghe nhiều cụ ( Chắc đoán mò nhưng phán như thánh ) là lỗi lắp ghế thì quy vào lỗi thay đổi tổng thành bla bla phạt 6- 8 triệu và dọa thu xe. Hôm nay em tìm được câu trả lời chính xác đây ạ. Chính thức chỉ phạt từ 800k-1000k:

Hỏi: Tôi chứng kiến một xe ô tô Kia Morning loại bán tải, mang biển kiểm soát 29LD…, bị CSGT dừng xe kiểm tra, ngay sau đó trên xe có 4 người lớn mở cửa bước xuống. Xin hỏi, trường hợp này sẽ bị xử lý thế nào?

Trần Văn Bình (Quận Hà Đông, Hà Nội)

Trả lời: Căn cứ vào phiếu kiểm tra chất lượng an toàn kỹ thuật của cơ quan chức năng cấp, mỗi loại phương tiện ô tô bán tải nhập khẩu hoặc sản xuất trong nước đều được quy định số ghế ngồi được phép chở theo quy định. Cụ thể, đối với ô tô Kia Morning loại bán tải thường chỉ được phép chở theo quy định của nhà sản xuất, cũng như cơ quan đăng kiểm cấp, thường chỉ được phép chở 2 người ngồi trên, còn khoang đằng sau để chở hàng hóa, như thế mới đảm bảo an toàn.

Và đối với loại ô tô Kia Morning bán tải, nếu chủ phương tiện tự ý hoán cải, lắp thêm ghế để chở thêm người thì khi lưu thông phương tiện này trên đường sẽ bị lực lượng CSGT kiểm tra, xử lý theo quy định.

Cụ thể, với trường hợp xe Kia Morning bán tải nêu trên, vi phạm vào hành vi tự ý lắp thêm ghế trên xe vận chuyển khách được quy định tại Điểm đ, Khoản 3, Điều 16 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, mức xử phạt 800.000 - 1.000.000 đồng, ngoài ra còn buộc chủ phương tiện phải khắc phục tháo bỏ ghế đằng sau để trở về nguyên trạng ban đầu như nhà thiết kế.

Thượng úy Đào Việt Long
(Đội phó Đội CSGT số 6, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)

http://giaothongvantai.com.vn/phap-luat/hoi-dap/201405/o-to-ban-tai-cho-4-nguoi-bi-xu-ly-the-nao-488393/

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe;
b) Điều khiển xe có hệ thống chuyển hướng của xe không đúng tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật;
c) Điều khiển xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng;
d) Điều khiển xe không lắp đủ bánh lốp hoặc lắp bánh lốp không đúng kích cỡ hoặc không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật;
đ) Tự ý thay đổi kích thước thành thùng xe; tự ý lắp thêm ghế trên xe vận chuyển khách.

darkGT

Xe máy
Tự ý lắp thêm ghế trên "xe vận chuyển khách" cụ nhé. Tải van là xe như thế nào mà lại gộp vào chung chỗ đó được ạ?
Theo em thì là như này:
Điều 30 nghị định 171 ngày 13/11/2013 đây ạ:
7. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi tổng thành khung; tổng thành máy; hệ thống phanh; hệ thống truyền động; hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe;

b) Cải tạo các xe ô tô khác thành xe ô tô chở khách.

HUMMA

Xe hơi
Tự ý lắp thêm ghế trên "xe vận chuyển khách" cụ nhé. Tải van là xe như thế nào mà lại gộp vào chung chỗ đó được ạ?
Theo em thì là như này:
Điều 30 nghị định 171 ngày 13/11/2013 đây ạ:
7. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi tổng thành khung; tổng thành máy; hệ thống phanh; hệ thống truyền động; hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe;

b) Cải tạo các xe ô tô khác thành xe ô tô chở khách.
Đấy là CSGT trả lời chứ không phải đoán bừa cụ nhé ( Có link ở trên ). Còn theo định nghĩa thay đổi tổng thành thì lắp cái ghế không phải là thay đổi tổng thành ạ. ( so với các xe độ thì em nghĩ lắp cái ghế so với các xe độ giảm sóc, lazang thì chưa ăn thua gì )

"tự ý lắp thêm ghế trên xe vận chuyển khách" là tự ý lắp ghế trên xe "để" vận chuyển khách cụ ạ chứ không phải là "xe vận chuyển khách " cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

sparkvan

Xì hơi lốp
Đấy là CSGT trả lời chứ không phải đoán bừa cụ nhé ( Có link ở trên ). Còn theo định nghĩa thay đổi tổng thành thì lắp cái ghế không phải là thay đổi tổng thành ạ. ( so với các xe độ thì em nghĩ lắp cái ghế so với các xe độ giảm sóc, lazang thì chưa ăn thua gì )
có thay đổi tổng thành,do lắp ghế hoặc tháo vách ngăn, lỗi từ 4-6tr, sợ quá e về bán xe giữ lại mỗi nik

avn

Xe điện
Quả này CSGT chỉ phạt 800-1 triệu thôi nhé, không thì vị đội phó CS kia lại phải đi học lại luật.

Giờ áp 171 rồi, vậy mà nhiều biển trên đường vẫn không dỡ cái biển hiệu áp dụng Nghị định 34 với 71.

darkGT

Xe máy

"tự ý lắp thêm ghế trên xe vận chuyển khách" là tự ý lắp ghế trên xe "để" vận chuyển khách cụ ạ chứ không phải là "xe vận chuyển khách " cụ nhé
À. E lại tưởng k có chữ "để" :)
Nhưng mà theo nghị định vẫn còn "tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe" cụ ạ.
Ở đây là thay đổi từ xe chở hàng nguyên bản khoang sau thành không có vách ngăn và lắp ghế để chở người.
Thêm nữa trong nghị định cũng quy định là cấm "chở người trong/trên thùng xe chở hàng" các cụ nhé

lolly

Xe buýt
luật cho phép chở hàng hóa nhưng nếu mình chở hàng họ có sao không bác nhỉ

HUMMA

Xe hơi
À. E lại tưởng k có chữ "để" :)
Nhưng mà theo nghị định vẫn còn "tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe" cụ ạ.
Ở đây là thay đổi từ xe chở hàng nguyên bản khoang sau thành không có vách ngăn và lắp ghế để chở người.
Thêm nữa trong nghị định cũng quy định là cấm "chở người trong/trên thùng xe chở hàng" các cụ nhé
ĐC cảnh sát giao thông ở trên đã ghi rõ các lỗi rồi cụ nhé, mấy lỗi cụ đưa ra không có đâu ạ. Trước em cũng nghĩ như cụ.

HUMMA

Xe hơi
có thay đổi tổng thành,do lắp ghế hoặc tháo vách ngăn, lỗi từ 4-6tr, sợ quá e về bán xe giữ lại mỗi nik
Khi mình không rõ thì họ bảo gì mình cũng nghĩ là đúng cụ ạ và lúc đó mất tiền và sợ là đương nhiên.
Ví dụ : Bạn em hôm qua đi từ Cầu Giấy về ngã tư sở ( đi 2B ). Khi dừng đèn thì đứng vào làn cho rẽ phải. CSGT vẫy vào phán nào là sai làn bla bla lỗi 400k. bạn em xin và nộp 200k rồi cho đi. Hôm nay nói chuyện với em tra ra thì lỗi này theo 171 là 60-80k.

Chỉnh sửa cuối:

hoanglien

Xe tải
Ối vậy thì đợt này khối cụ hổng dám lắp ghép ghế sau rồi

HUMMA

Xe hơi
Ối vậy thì đợt này khối cụ hổng dám lắp ghép ghế sau rồi
Ngày xưa tưởng 6-8 triệu còn lắp nhiều mà cụ. Lắp loại ghế gập khi nào chở người bị bắt mới lo chứ bt thì gập lên chạy vô tư cụ ạ.

futureneodo

Xe buýt
Loại VAN này chỉ thấy CA,TT ...hay đi chứ dân thì .....mà đi VAN thì xác cmn định là đi 2 người, lắp thêm ghế làm éo gì để xx có cớ phạt.

starex

Xe tăng
Em thấy đi bình thường chả bao giờ xxx hỏi. Còn dính lỗi thì xuống làm việc thôi. Em ko giám lắp ghế để còn có sức cãi nhau với xxx

FBI VN

Xe tải
Phạt mấy ông xxx phường đầu nước. Xe tải 550kg mà toàn lắp ghế để chở dân phòng đi bớ.

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
Em thì toàn đi 1 - 2 người nên ko có ý định lắp ghế. Đowx lo xxx. Nhưng bây giờ đang có cái dở là nhiều khi để đồ nó toàn bị trượt lên trên. Đang tính tìm mua cái lưới để đồ lắp vào

sythanhzzz

Xe máy
K lắp thêm ghế mà chở ng không biết phạt nhẹ hơn không các cụ nhỉ? Em nhớ quá 1 ng là 150k thì phải

xuantien_mobis

Xe lăn
Lắp thêm ghế lên xe bán tải và chở quá số người theo quy định ==> Thay đổi kết cấu, công năng của xe các Cụ nhé.

PS: Theo em thì đăng ký cái biển LD, đi đường xxx đỡ nhìn ra.

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
Lắp thêm ghế lên xe bán tải và chở quá số người theo quy định ==> Thay đổi kết cấu, công năng của xe các Cụ nhé. PS: Theo em thì đăng ký cái biển LD, đi đường xxx đỡ nhìn ra.
Sướng cái ld nhưng có phải ai cũng có cty ld để đki nhờ đâu

sythanhzzz

Xe máy
Tóm lại theo em nghĩ. Em lắp thêm ghế. Nhưng gặp xxx k chở thêm ng. Thì k có cớ j phạt cả. Em k thay đổi cái j chỉ là lắp thêm cho đẹp chứ để khung sắt xấu. Đi đăng kiểm thì hạ thẳng ghế ra.
Các cụ thấy đúng không ạ?

futureneodo

Xe buýt
Tóm lại theo em nghĩ. Em lắp thêm ghế. Nhưng gặp xxx k chở thêm ng. Thì k có cớ j phạt cả. Em k thay đổi cái j chỉ là lắp thêm cho đẹp chứ để khung sắt xấu. Đi đăng kiểm thì hạ thẳng ghế ra.
Các cụ thấy đúng không ạ?
Cụ lắp thêm ghế mặc dù không chở người thì cũng đã phạm luật rồi, xx có đủ đk phạt cụ theo NĐ 171-2013 đấy. Lỗi thì tuỳ, nặng nhất là khép vào lỗi thay đổi công năng, mức phạt từ 6-10 triệu.
Em đã tư vấn nhiều lần vấn đề này. Trừ phi cụ có giấy 1 hoặc 2 vạch. VAN thì để nguyên mà chạy, đi 2 người thì MUÔN ĐỜI xx chả động đc vào túi tiền cụ đâu.

Chỉnh sửa cuối: