Em đi thay kính lái

trungnh

Xe tăng
Kính các cụ.
Trước em có hỏi các cụ về địa điểm thay kính, câu trả lời đa phần vẫn là Vào Hãng, tuy nhiên bên cạnh đó cũng có nhiều cụ có ý kiến cho rằng kính ngoài thị trường không khác gì trong hãng, trong khi giá lại mềm hơn. Thôi thì đang lúc túng thiếu, em quyết chọn giải pháp thay kính ngoài (2,2M thay vì 5M), quyết là làm - địa chỉ em chọn mặt gửi tên là Hồ Lê Kính.

1. Đây là hiện trạng trước khi thay, do đá bắn vào nhưng em chủ quan không khoan chặn, dẫn đến nứt dài từ chân kính bên phụ kéo sang 1/2 kính lái.

Lúc này các chú thợ đang cắt keo dán kính với công cụ là.. dây thép.

2. Đã "ra" kính:

3. Vệ sinh, dọn dẹp lớp keo cũ - bước này em có điểm chê là không có tấm lót taplo nên thợ ngồi trực tiếp mặt taplo luôn, chú nào quần bó có đai ốc rất dễ gây xướng mặt taplo - em đã góp ý sau đó.

4. Vệ sinh kính, chân kính (kính em chọn là loại nhập thái, có loại rẻ hơn cho forte (hàng sản xuất ở Bình Dương (theo tem trên hộp), sự khác biệt giữa 2 loại theo mắt thường quan sát:
- Hàng Thái (theo các chú ý nói chứ bố bảo em chả biết :D ): có sẵn chân lắp gương chiếu hậu trong xe. Lớp phủ trên màu xanh. Chân kính có dập logo Kia. Bọc trong hộp các-tông và khung gỗ.
- Hàng Bình Dương: không có chỗ lắp chân gương chiếu hậu trong xe, lớp phủ màu đen, hàng bọc trong hộp các-tông có ghi xuất sứ.

5. Vệ sinh và Trải keo: em thấy keo trải ra thành 1 hàng dựng đứng luôn :|

Nó như thế này này:

6. Lắp kính: công đoạn này thấy các chú thợ căn chỉnh và đặt khá nhẹ nhàng, 1 phát ăn ngay chứ không phải chỉnh lại:

7. Lắp lại đồ, dán băng keo giữ kính cho đến khi khô keo. Để xe tại chỗ 1h đồng hồ rồi lượn ạ (được dặn: anh đi tránh ổ Voi chứ ổ gà không sao)

Tóm tắt lại như sau:
- Tổng thiệt hại: 2,2 củ
- Thời gian thi công: 40p
- Kiểm thử chất lượng:
+ Không bị lóa đèn hay ánh sáng kéo thành vệt (em test ban đêm) -> cái này yên tâm không bị ảnh hưởng khả năng nhìn khi lái xe ban đêm, đây là điều em quan tâm nhất.
+ Qua đêm mưa, không thấy có nước trong xe :D -> keo dán tốt (ít nhất đến thời điểm này, về sau em chưa dám kết luận :D )
+ Nói tóm lại, em chả thấy khác đếch gì kính theo xe như trước. -> cứ coi như em thủ dâm tinh thần cũng được.
- Thời gian bảo hành: 1 năm với lời dặn: kính mà bị rộp hay anh thấy lóa cứ mang qua em, bọn em bảo hành theo biển số xe (vì em chả thấy giấy tờ bảo hành mẹ gì nên thắc mắc)
- Có điều em thấy thắc mắc nên cũng thông tin lại để các cụ lưu ý, theo như các chú thợ nói thì: "trong hãng toàn gọi bọn em vào làm, các ông ấy đứng giữa ăn phế mỗi vụ cũng được vài củ, khách vào hãng thì yên tâm chứ thực tế thì cũng không biết được đâu, vì hàng như nhau cả".

Em hết ạ, mọi thắc mắc liên quan đến chất lượng, các cụ cứ qua xem trực tiếp nếu cần, xe em vứt ở N03 Trần Quý Kiên (30Z, 2417)

duna3

Xe điện
Hoan hô bài báo cáo minh bạch, rõ ràng. Chỉ có điều cụ chủ cho mấy chú ấy ngồi lên taplô như vậy thì cũng là dễ tính rồi. Xem mới đến hình trước đó mà thấy các chú ấy để quả T trên taplo là đã phải nhắc lấy đi rồi :D

Smee april

Xe điện
Teana nhà em cũng bị xe tải rơi một viên sỏi làm một vệt. Sau đó bảo vệ tòa nhà trông ẩu, một nhà cãi nhau ném đồng hồ xuống làm vỡ hẳn. Vào hãng và gara ngoài cũng chênh vài củ nhưng mà em nông dân tiếc tiền nên gửi gara OF làm. Mỗi tội là thời gian đặt kính thì hơi lâu - chờ gửi từ Đài sang, chắc hãng cũng rứa. Xe em có bảo hiểm nên ông gara cũng tự thanh toán luôn, báo giá chỉ mang tính tham khảo. Nên ông chủ gara bẩu em đúng là nông dân: không phải trả tiền mà còn đi so giá. He he.

CLPT

Xe tải
Chúc mừng cụ chủ, thay mới mà như cũ là yên tâm rồi....hehe

huyetanhtuxd

Xe tăng
Nếu thợ có cái tay nhấc kính sẽ chuyên nghiệp hơn ạ.

Mr Win

Xe buýt
kính em nghĩ là ok thôi nếu có chém gió thợ cũng ko giám chém quá lên đâu cái này chất lượng nó phản ánh ngay khi dùng
có điều em thấy thợ hơi ẩu để đồ, ngồi trực tiếp lên taplo thế kia sót bỏ m ẹ ra nhất là xe cụ dáng còn mới nữa

anhtho

Xe ngựa
Em có nói chuyện với mấy cậu taxi về chuyện kính (vì xe của 1 cậu vừa thay kính xong, xe Vios). Giá cả có vẻ đóng khung của Vios là: loại hàng thường: 3- 4 triệu. Loại tốt (vào hãng): 6-7 tr, còn loại tháo xe là 10-12 thậm chí còn hơn. Xe taxi đó lắp kính rẻ nhất, và em để ý thấy khi mình rướn người lên, xuống thì kính hơi bị gợn, chút thôi, nhưng có thể thấy. Em có nhận xét và cậu taxi cũng công nhận, rẻ nó vậy.
Một cậu bạn em đi vào Đà Nẵng, bị một viên đá ở đâu văng vào làm nứt hình hoa, về thay mất 10 củ.
Công nhận cụ chủ thay rẻ, hay đồ Kia nó thế ?

trungnh

Xe tăng
Em có nói chuyện với mấy cậu taxi về chuyện kính (vì xe của 1 cậu vừa thay kính xong, xe Vios). Giá cả có vẻ đóng khung của Vios là: loại hàng thường: 3- 4 triệu. Loại tốt (vào hãng): 6-7 tr, còn loại tháo xe là 10-12 thậm chí còn hơn. Xe taxi đó lắp kính rẻ nhất, và em để ý thấy khi mình rướn người lên, xuống thì kính hơi bị gợn, chút thôi, nhưng có thể thấy. Em có nhận xét và cậu taxi cũng công nhận, rẻ nó vậy.
Một cậu bạn em đi vào Đà Nẵng, bị một viên đá ở đâu văng vào làm nứt hình hoa, về thay mất 10 củ.
Công nhận cụ chủ thay rẻ, hay đồ Kia nó thế ?
Cũng có thể cụ ạ, căn bản em check giá vài chỗ (xin phép em không tiện nêu tên cửa hàng) thì trung bình là 3tr, có nơi 4tr (toàn bảo hàng hãng), cá biệt có nơi 1,4tr - hàng ngoài ạ :D

digifellow

Xe hơi
Cụ chủ thớt chạy kính mới đến hôm nay thấy có vấn đề gì không? em cũng đang định đi thay kính con xe còi của em ở đó

Kiabuoisang

Xe container
Kính thì nên thay trong hãng hoặc có thể mua ở ngoài. Kính Forte/Cerato trong hãng và ngoài chênh nhau tầm 500K. Giá gầm 5,7tr đến 6,5tr, kính xịn dễ phân biệt ở đặc điểm góc dưới ghế lái phía bên tài có lỗ thủng hình chữ nhật để nhìn thấy số seri khung xe, kính xịn có độ trong suốt xuyên sáng gần như 100%. Kính đểu thì ngược lại, màu tối hơn, độ xuyên sáng vào khoảng 90% nếu dùng kính đểu thì sẽ không dán được film cách nhiệt nữa vì dán vào sẽ tối như kính dâm. Kính đểu thì nếu là hàng tốt dùng cũng tạm và ưu điểm là giá rẻ, hàng lởm thì đi thấy hơi gợn sóng, tinh mắt sẽ thấy. Độ bền thì các cụ chả nói cũng đoán được, lâu dài có thể sẽ bị hoa rắn này khác, ... Và nữa là xe của cụ chủ không phải đá bắn đâu nhé, dòng Forte này bị cái lỗi là kính tự vỡ xé từ góc cột A ra đấy ạ. Tại sao nó bị vậy thì em cũng không biết, và em dự là do vặn khung thôi. Nếu chỉ cần lao chéo vỉa hè lúc xe có tải là rất dễ bị. Bản thân xe em kính cũng tự vỡ y như xe cụ chủ, khác điều là vỡ bên tài b-).

Chỉnh sửa cuối:

bentley8

Xe điện
Cái này thì cháu cũng thắc mắc với thắc mắc của cụ, chẳng lẽ hãng lại làm ăn lởm thế sao được cụ nhể.
Có điều em thấy thắc mắc nên cũng thông tin lại để các cụ lưu ý, theo như các chú thợ nói thì: "trong hãng toàn gọi bọn em vào làm, các ông ấy đứng giữa ăn phế mỗi vụ cũng được vài củ, khách vào hãng thì yên tâm chứ thực tế thì cũng không biết được đâu, vì hàng như nhau cả".
Em hết ạ, mọi thắc mắc liên quan đến chất lượng, các cụ cứ qua xem trực tiếp nếu cần, xe em vứt ở N03 Trần Quý Kiên (30Z, 2417)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Kính các cụ.

1. Đây là hiện trạng trước khi thay, do đá bắn vào nhưng em chủ quan không khoan chặn, dẫn đến nứt dài từ chân kính bên phụ kéo sang 1/2 kính lái.
...
Bác cho hỏi, thế khoan chặn là thế nào hả bác ??? Có ích lợi gì không??

Kiabuoisang

Xe container
Bác cho hỏi, thế khoan chặn là thế nào hả bác ??? Có ích lợi gì không??
Ngày xưa kính ô tô hiếm và đắt, hoặc trong thời gian chờ nhập hàng ở bển về, người ta thường dùng biện pháp khoan 1 lỗ tròn xuyên qua lớp kính phía ngoài ( kính lái có 2 lớp kính và thường vỡ lớp ngoài ) sau đó chít keo vào, mục đích để chặn không cho nó tiêp tục nứt vỡ thêm. Giờ thì ít người khoan lắm ạ, chủ yếu thay luôn thôi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa kính ô tô hiếm và đắt, hoặc trong thời gian chờ nhập hàng ở bển về, người ta thường dùng biện pháp khoan 1 lỗ tròn xuyên qua lớp kính phía ngoài ( kính lái có 2 lớp kính và thường vỡ lớp ngoài ) sau đó chít keo vào, mục đích để chặn không cho nó tiêp tục nứt vỡ thêm. Giờ thì ít người khoan lắm ạ, chủ yếu thay luôn thôi.
Ô, tôi thấy cái này tốt chứ?
Nhất là bị nhẹ, ta cứ để thế đến khi nào vỡ hẳn, mà thế thì còn lâu, nếu biện pháp của bác hiệu quả.

lenh_ho_xung

Xe hơi
Em hóng với, xe em cũng ăn viên đá có 1 lỗ nhỏ, thực ra chạy hơn năm rồi cũng chả thấy làm sao, nhìn hơi tức mắt.
Cụ chủ cho cụ tỉ cái địa chỉ để em qua xem có làm luôn được không?

duythai85vn

Xe máy
Em hóng với, xe em cũng ăn viên đá có 1 lỗ nhỏ, thực ra chạy hơn năm rồi cũng chả thấy làm sao, nhìn hơi tức mắt.
Cụ chủ cho cụ tỉ cái địa chỉ để em qua xem có làm luôn được không?
theo em nó bị bên phụ thì kệ, xe em trước cũng bị nhưng em ko thay cũng ko thấy làm sao.

ngocphandang

Xe tăng
Hôm trước em chạy sau xe tải, có viên đá to bằng 2 ngón tay rơi vào, may mà nó ứ bể, cũng ứ nẻ. hix