Chi hội KIA CARNIVAL - Thông tin chuyên môn

vuahe77

Xe điện
Vâng em cần mỗi chữ GS thôi cụ à.

Thanh Tinh

Xe tải
Chào các Bác !
Tôi là thành viên mới nhất
Tôi cũng vừa sở hữu được chiếc Kia Carnival đời 2006 nên đặc biết quan tâm topic này trước tiên
Qua những bài đọc trên cũng mới thấy chủ yếu là giới thiệu xe và "Khoe" xe chứ chưa thấy trao đổi và chia sẻ những hỏng hóc... thường gặp trên dòng xe này - chưa thấy Bác nào chia sẻ các sự cố về kỷ thuật của xe khi đi đi trên đường
Mình được biết dòng xe này hầu như điều khiển bằng điện (nên cũng khá phức tạp)bỡi vậy biện pháp bảo vệ đầu tiên là hệ thống Cầu chì(Fuse) - Xe có 2 hộp đựng cầu chì gần 50 cái đủ loại Ampere - Nhìn trên bảng sơ đồ các loại cầu chì được dán trên nắp hộp cũng không nắm hết được-chỉ biết mấy cái mà chữ nó viết nguyên từ như quạt(Fan)-Start relay-Audio,Còi ...còn những cái khác nhà SX viết tắt thì không nắm hết được - Vậy nhân đây xin các Bác nào biết được từng loại và chức năng của từng Fuse thì xin cùng chia sẻ Thí dụ những fuse này thực sự mình không biết là cái gì ; DEF - F/FOG - TNS .v.vv

Thanh Tinh

Xe tải
Còn cầu chì BTN cầu chì Fuse Puller có tác dụng gì ?

Thanh Tinh

Xe tải
Cũng cách đây vài hôm mình có người bạn chạy chiếc CARNIVAL đời 2005 (Xe nhập từ Kôrea) - Đang chạy khoảng 5 Km thì đột nhiên chết máy - đề lại và kể cả đẩy cũng không nổ máy được - đành phải gọi anh thợ máy đến - gọi 1 lúc thì thầy trò anh thợ máy mang đến nào cà lê mỏ lét và cả cái búa 5 Kg nhìn dàn đồ nghề là biết thợ chuyên sửa xe HOA MAI - xe CHIẾN THẮNG.
Động tác đầu tiên của anh thợ máy là đòi hạ bình xăng xuống để kiểm tra bơm xăng vì anh ta chẩn đoán là xăng không bơm được - Nhưng người bạn mình bảo nếu bơm không hoạt động thì rút bơm ra để kiểm tra chứ sao lại phải hạ bình xăng - cuối cùng tay thợ này nghe và tháo bơm xăng ra nối điện trực tiếp từ bình acquy ra thì chạy ào ào..(có nghĩa là bơm xăng không hư)-Tiếp tục tay thợ này bảo thôi cứ nối tạm điện bên ngoài chó chạy về garage tính sau - Ai ngờ đâu dòng xe này có bơm xăng thì xe mới có lửa - nên nó không nổ máy được - đành anh thợ cuốn đồ nghề và phán 1 câu "Bó phép" và thăng mất.
Xe nằm giữa đường nóng ruột quá ! gọi anh thợ điện đến cầu may - anh thợ điện này đến mở cái nắp hộp cầu chì nằm dưới tay lái gần chân CÔN - lấy sợi dây điện có gắn cái bóng đèn chích chỗ này có điện chỗ kia có điện-cuối cùng có 1 cầu chì không sáng đèn - rút ra xem thì cầu chì này bị đứt-anh ta thay vào đề 1 phát máy nổ ngon lành - Vậy đó các bạn à !

linhzin811

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chào các Bác !
Tôi là thành viên mới nhất
Tôi cũng vừa sở hữu được chiếc Kia Carnival đời 2006 nên đặc biết quan tâm topic này trước tiên
Qua những bài đọc trên cũng mới thấy chủ yếu là giới thiệu xe và "Khoe" xe chứ chưa thấy trao đổi và chia sẻ những hỏng hóc... thường gặp trên dòng xe này - chưa thấy Bác nào chia sẻ các sự cố về kỷ thuật của xe khi đi đi trên đường
Mình được biết dòng xe này hầu như điều khiển bằng điện (nên cũng khá phức tạp)bỡi vậy biện pháp bảo vệ đầu tiên là hệ thống Cầu chì(Fuse) - Xe có 2 hộp đựng cầu chì gần 50 cái đủ loại Ampere - Nhìn trên bảng sơ đồ các loại cầu chì được dán trên nắp hộp cũng không nắm hết được-chỉ biết mấy cái mà chữ nó viết nguyên từ như quạt(Fan)-Start relay-Audio,Còi ...còn những cái khác nhà SX viết tắt thì không nắm hết được - Vậy nhân đây xin các Bác nào biết được từng loại và chức năng của từng Fuse thì xin cùng chia sẻ Thí dụ những fuse này thực sự mình không biết là cái gì ; DEF - F/FOG - TNS .v.vv
Cảm ơn chia sẻ của bác, đúng là từ đầu đến giờ em hơi nặng về chế cháo độ đẽo chứ chưa chia sẻ được gì về các vấn đề hư hỏng, bảo dưỡng. Cũng một phần vì không có mấy ai thảo luận hỏi han gì, toàn mình em độc diễn ạ.

Nay bác đã có ý kiến như vậy em xin tạ lỗi bằng việc sẽ dịch 02 bảng thông số Cầu Chì gửi bác tham khảo.

Thanh Tinh

Xe tải
Cám ơn bác linhzin811 rất nhiều - Bác thông thạo quá - Có gì mới bác cứ Pót lên cho anh em có kinh nghiệm

Thanh Tinh

Xe tải
À! Mình có xem hết các chú thích của bản cầu chì mà bác đã Post - Hay quá - nhưng mình có chút thắc mắc từ PCM vậy PCM là gì ? (thấy dùng rất nhiều trong bản chú thích)

Thanh Tinh

Xe tải
Còn 1 hàng 4 cái SPARE là cái gì vậy bác ? cám ơn bác nhiều

linhzin811

Xe hơi
Website
www.facebook.com
À! Mình có xem hết các chú thích của bản cầu chì mà bác đã Post - Hay quá - nhưng mình có chút thắc mắc từ PCM vậy PCM là gì ? (thấy dùng rất nhiều trong bản chú thích)
PCM - là bộ điêu khiển hệ thống truyền động
Em có đề cập trong bảng Cầu Chì số 1 rồi mà

Còn 1 hàng 4 cái SPARE là cái gì vậy bác ? cám ơn bác nhiều
4c SPARE la Cầu Chi sơ cua để thay khẩn cấp

Thanh Tinh

Xe tải
Xin lỗi ! mình gõ nhầm - Chính xác là A/CON Relay và P/WIN RELAY

linhzin811

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Xin lỗi ! mình gõ nhầm - Chính xác là A/CON Relay và P/WIN RELAY
. P/WIN viết tắt của Power Windows - là rơ le điều khiển hệ thống kính điện
. A/CON - là rơ le của hệ thống Ly Hợp
. A CON - là rơ le của hệ thống điều hòa

Thanh Tinh

Xe tải
2 cái A/CON là 2 role khác nhau à bác ?(ly hợp và Điều hòa)

Thanh Tinh

Xe tải
À! còn khác nhau 1 cái ghạch nữa (đúng là dốt thật-nghĩ không ra) Cám ơn Bác nhiều nhé !