[Funland] Đã mổ sỏi mật, viêm phổi bệnh viện, nhiễm khuẩn các cụ giúp cho!

Bò Ma

Xe buýt
Bố em năm nay 82 tuổi mổ sỏi mật nội soi hoặc tán gì đó , em thấy bảo là cắt mật rồi ạ , nhưng sau khi mổ từ 27-3 đến nay bố em bố em đã truyền mấy loại kháng sinh Tienam( cái này em không chính xác tên) . Colistin 1tr đv (giá 390k 1 lọ) đã dùng đến hôm nay là 8 ngày và bây giờ bác sỹ kê tiếp tục Meropenem 1g nhân với 10 lọ( Giá 710k /lọ) Bố em cách 20 ngày bác sỹ khám và chụp XQ,chụp cắt lớp,siêu âm ổ bụng , phổi bảo phổi có dịch 200-300ml qua nhiều lần siêu âm hôm qua thấy bảo không còn dịch nữa , mấy hôm trước thường buổi chiều và đêm sốt 38,3 -38,6 độ , hôm nay 6h sáng 37,5, buổi trưa 12h 36,5 . Hiện nay bố em vẫn nằm tại khoa hồi sức tích cực BV... Các cụ tư vấn giúp em là điều trị và kháng sinh có vấn đề gì không ạ, mà em thấy mấy loại thuốc mua mẹ em hỏi hàng thuốc lúc đặt mua giá này đến khi nhận thuốc giá khác. Hoặc có cần chuyển viện cho bố em không ạ, bố em tiêu chuẩn BV 108 nhưng cụ lại lấy bảo hiểm ở BV này cho gần nhà , nếu chuyển viện thì chuyển bảo hiểm như thế nào ạ? Em thấy từ hôm em trông cụ ở đây thấy các cụ cứ đi dần em lo quá các cụ cho ý kiến giúp em với!

Chỉnh sửa cuối:

pcp

Xe máy
Bố cụ bị viêm phổi, có thể là viêm phổi bệnh viện (viêm phổi xuất hiện sau 48h vào viện) hoặc nhiễm trùng đường mật gây nên. Nói chung khi nhiễm khuẩn mà phải dùng đến Tienam hoặc Meronem + colistin thì rất nặng, tiên lượng xấu. Còn chuyển viện thì cụ chuyển từ đâu đến đâu vậy?, nếu từ tuyến đăng ký khám chữa bệnh ban đầu thì chỉ xin giấy chuyển của họ, còn nếu đang ở bv khác thì phải xin theo tuyến(ví dụ: ban đầu là bv huyện, xin giấy lên bv tỉnh, từ bv tỉnh xin lên trung ương), nói chung là cụ phải quen mấy cụ nào làm BHYT người ta giúp cho mới dễ.
Chúc bố cụ nhanh khỏe!