Nhờ tư vấn về tiếng kêu lạ ở Hayate SS khi tăng tốc

luckyluke68

Xe buýt
Xe em đi từ mới, bảo dưỡng định kỳ, dầu máy dầu láp, lọc dầu thay định kỳ. Đi rất ngon, máy bốc, chạy đã được gần 20k km.
Gần đây có tiếng kêu lạ (roẹt roẹt) khi tăng tốc, chỉ thỉng thoảng mới thấy thôi chứ ko phải lần tăng tốc nào cũng thấy xuất hiện tiếng kêu này. Nghe như tiếng các cụ phi xe máy nhanh trên đường cao tốc, mà đi ngang qua mấy cái cột mốc nghe thấy tiếng gió ấy.
Em thử tăng tốc hơi ép ga nhiều lần thì thấy ko phải lúc nào nó cũng kêu thế.
Có cụ nào có kinh nghiệm phán giúp em. #-o

Chỉnh sửa cuối:

longhai

Xe tăng
Có giật giật không cụ, hôm trức nhà em đi bảo dưỡng lại má côn, xong thấy mòn quá dán lại má côn mới đi hết luôn cụ thử xem

ducle779

Xe hơi
Có giật giật không cụ, hôm trức nhà em đi bảo dưỡng lại má côn, xong thấy mòn quá dán lại má côn mới đi hết luôn cụ thử xem
nói như bác thì khó.bác xem có chi tiết nào lỏng không ví dụ như ốp bô lắp thêm.....

cptu176

Xe điện
Xe em đi từ mới, bảo dưỡng định kỳ, dầu máy dầu láp, lọc dầu thay định kỳ. Đi rất ngon, máy bốc, chạy đã được gần 20k km.
Gần đây có tiếng kêu lạ (roẹt roẹt) khi tăng tốc, chỉ thỉng thoảng mới thấy thôi chứ ko phải lần tăng tốc nào cũng thấy xuất hiện tiếng kêu này. Nghe như tiếng các cụ phi xe máy nhanh trên đường cao tốc, mà đi ngang qua mấy cái cột mốc nghe thấy tiếng gió ấy.
Em thử tăng tốc hơi ép ga nhiều lần thì thấy ko phải lúc nào nó cũng kêu thế.
Có cụ nào có kinh nghiệm phán giúp em. #-o
Cái ấy là ở ắc vành sau cụ ạ, em đã từng chạy xe Hayate SS (nhất là các xe đời đầu, 99% bị), bị bệnh như này nên em biết. Xe Hayate SS vành sau là hợp kim, phần ắc trung tâm của vành bằng thép, đi một thời gian nó bị giơ ra, khắc phục bằng cách khoan 3 đến 4 lỗ xung quanh chỗ tiếp giáp và chốt lại bằng thép... không thì thay luôn cả ắc...

Bệnh chỉ xảy ra khi đang chạy đều và tăng ga lên, tiếng kêu giống như lò xo giảm xóc rung cọ vào cái bảo vệ ty giảm xóc phải không cụ...

uptuning

Xe máy
Cụ trên nói chí phởn.lỗi vành hayate có từ ngày xưa rồi.trước em đi 1 con bị cũng nặng,kêu thường xuyên luôn.Sau đi bảo hành thay cái vành mới

luckyluke68

Xe buýt
Cái ấy là ở ắc vành sau cụ ạ, em đã từng chạy xe Hayate SS (nhất là các xe đời đầu, 99% bị), bị bệnh như này nên em biết. Xe Hayate SS vành sau là hợp kim, phần ắc trung tâm của vành bằng thép, đi một thời gian nó bị giơ ra, khắc phục bằng cách khoan 3 đến 4 lỗ xung quanh chỗ tiếp giáp và chốt lại bằng thép... không thì thay luôn cả ắc...

Bệnh chỉ xảy ra khi đang chạy đều và tăng ga lên, tiếng kêu giống như lò xo giảm xóc rung cọ vào cái bảo vệ ty giảm xóc phải không cụ...
Có vụ này ah, cụ mô tả kỹ hơn giúp em cái bệnh này phát, em ko chắc là em đã hiểu ý cụ. Có phải ý cụ là cái vành nó bị dơ, khi chạy nó chạm vào đâu đó gây tiếng kêu? Em hỏi ngu: "Ắc vành sau" mà bác nói đến là cái gì ấy nhể.

luckyluke68

Xe buýt
đang định tìm e dư thế lày đi, ko biết dòng này chạy có ổn ko các cụ nhỉ
Xem chạy gần 2 vạn, máy móc ổn lắm cụ ợ, nhưng cũng phải thay và sửa chữa vài thứ linh tinh:
- Mới thay công tắc phanh sau do tự nhiên lăn ra chết.
- 2 lần chỉnh cổ phốt do bị dơ
- Má phanh trước phanh sau + lọc dầu và 1 lọc gió (mấy cái này thay định kỳ chắc là ko tính nhỉ).

cptu176

Xe điện
Có vụ này ah, cụ mô tả kỹ hơn giúp em cái bệnh này phát, em ko chắc là em đã hiểu ý cụ. Có phải ý cụ là cái vành nó bị dơ, khi chạy nó chạm vào đâu đó gây tiếng kêu? Em hỏi ngu: "Ắc vành sau" mà bác nói đến là cái gì ấy nhể.
Cái ắc vành sau là cái lõi trong cùng của cái vành đấy cụ:

Em tìm ảnh trên mạng có mỗi cái ảnh bé tý như này thôi, chỗ em khoanh đỏ ấy...

luckyluke68

Xe buýt
Cái ắc vành sau là cái lõi trong cùng của cái vành đấy cụ:

Em tìm ảnh trên mạng có mỗi cái ảnh bé tý như này thôi, chỗ em khoanh đỏ ấy...
Chuẩn bệnh này rồi, thấy bên autopro nói cả SH và Liberty cũng bị lỗi này. Thanks cụ nhé! định mời cụ lý vodka nữa mà bác min ứ cho :)).