Chuyện Merc già

zippo111983

Xe buýt
Em cũng đang có ý định làm con merc già tầm 500 tr đổ lại, nhưng hôm trước thấy cụ chọc gậy bánh xe mua trước tết một con C 180 2005 .Mua về trước tết sửa chữa hết 40 củ sau đó bán vội sau khi đi được 2 hay 3 tháng nên em cũng hốt lắm ạ.Nghe cụ seconde nói như thế cũng yên tâm được phần nào.Em dốt về xe lắm nên mua merc cũ không biết như thế nào, vào chính hãng kiểm tra có được không các cụ nhỉ?Có khi nào người bán và hãng phím với nhau không các cụ nhỉ. các cụ tư vấn cho em với
Chuyện phím nhau là chuyện bình thường cụ ợ! Hi hi hi

phvdat

Xe máy
Merc - BMW- Tình yêu bất diệt. Cụ Trụngapan có tình yêu bất diệt với Bim Mẹc mà lại còn đi buôn mấy con Altis ghẻ ,phải chăng cụ cũng như bao cụ buôn xe khác,buôn xe vì lợi nhuận chứ không vì đam mê . Đôi điều chia sẻ có gì không phải cụ bỏ qua cho em.
Cụ nói thế ko hợp lý tí nào. Ai mà chẳng phải kiếm gạo nuôi con. Có lợi nhuận thì mới giữ đc đam mê chứ ạ. Phải ko các cụ :D

HanBMW

Xe hơi
Thế em mới nói ,nếu xe gì cũng buôn thì cũng giống các cụ buôn xe khác thôi,tình yêu bất diệt ở đây có lẽ lá $$$ chứ không phải là Bim or Mẹc....Không có phong cách đặc biệt..
Cụ nói thế ko hợp lý tí nào. Ai mà chẳng phải kiếm gạo nuôi con. Có lợi nhuận thì mới giữ đc đam mê chứ ạ. Phải ko các cụ :D

T H Nguyễn

Xe máy
Em hóng để khi nào kiếm được em mer già nà.

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
Merc - BMW- Tình yêu bất diệt. Cụ Trụngapan có tình yêu bất diệt với Bim Mẹc mà lại còn đi buôn mấy con Altis ghẻ ,phải chăng cụ cũng như bao cụ buôn xe khác,buôn xe vì lợi nhuận chứ không vì đam mê . Đôi điều chia sẻ có gì không phải cụ bỏ qua cho em.
:)) cụ thú vị quá, cơ bản là yêu 1 cô gái không có nghĩa là ko chơi với các cô gái khác, các cụ đi Altis đổi Merc với e thì e lại bán lại Altis thui cụ, hii.
Với em thì chỉ xe Đức mới cho cảm giác, cảm xúc nhiều khi vi vu :-v

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
Em cũng đang có ý định làm con merc già tầm 500 tr đổ lại, nhưng hôm trước thấy cụ chọc gậy bánh xe mua trước tết một con C 180 2005 .Mua về trước tết sửa chữa hết 40 củ sau đó bán vội sau khi đi được 2 hay 3 tháng nên em cũng hốt lắm ạ.Nghe cụ seconde nói như thế cũng yên tâm được phần nào.Em dốt về xe lắm nên mua merc cũ không biết như thế nào, vào chính hãng kiểm tra có được không các cụ nhỉ?Có khi nào người bán và hãng phím với nhau không các cụ nhỉ. các cụ tư vấn cho em với
cụ chocgaybanhxe có tính cả thèm chóng chán, là dân chơi và độ xe thì ko nên căn cứ vào cụ ấy cụ à :)), cụ alo hỏi cụ ấy sẽ rõ.
Còn Merc C mà xe nào ổn, thay thế rồi thì đi lành cực cụ ợ, e sẽ dồn tâm huyết viết 1 bài cụ thể để các cụ bắt đầu vào Merc tham khảo nhé

HanBMW

Xe hơi
Em thấy vui vì cụ ko giận cái cmt của em.Em là tín đồ của xe đức,ban đầu em đang nghĩ cụ là fan xe đức,xin lỗ cụ em cứ ác cảm với cụ nào cứ nói đam mê xe đức mà lại cứ bán xe nhật.Với em nếu là cụ em sẽ tạo phong cách riêng,có thể cụ đổi altis nhưng ko nên rao trên này ảnh hưởng hình ảnh bcuar cụ trong mắt các ofer .Mọi người đang nghĩ cụ vì đam mê xẻ đức mà buôn xe đức,như là để thỏa cái đam mê,đã là đam mê thì nhiều khi lợi nhuận ko quan trọng.Vài lời cùng cụ ,có gì ko phải cụ bỏ qua.
Anyway em đang quan tân E8 2008 cụ có PM em nhé, 1 điều cuối cùng cụ là hàng xóm của em Thái Bình- Nam Định
:)) cụ thú vị quá, cơ bản là yêu 1 cô gái không có nghĩa là ko chơi với các cô gái khác, các cụ đi Altis đổi Merc với e thì e lại bán lại Altis thui cụ, hii.
Với em thì chỉ xe Đức mới cho cảm giác, cảm xúc nhiều khi vi vu :-v

2hoang

Xe máy
Cụ đào hoa nên mới gọi vợ 2 của cụ là "già" chứ e thì phải nuốt nước bọt ừng ực vodka cụ vì những câu chuyện bổ ích

Hungha Vinaphone

Xe tải
Chuyện thay dầu động cơ

Nhắc đến chuyện thay dầu động cơ e lại nhớ ngay đến lời ông cụ thân sinh ra e: "Mày cứ 1.000 km thay dầu cho bố!". Các cụ đừng sợ, đấy là ông nói cái xe Dylan, không phải xe Merc ạ. Nhưng cũng nhiều cụ trên OF mình cũng luôn phán rằng cứ 5.000 km thay dầu cho nó lành, đúng không ạ. Nếu search trên forum chắc chắn ra khối bài, tranh luận máu lửa lắm, nhưng kết luận thì chả ai chịu ai, mỗi người 1 phách. Có quá nhiều quan điểm xung quanh 2 vấn đề mấu chốt như sau:
1. Bao nhiêu lâu/bao nhiêu km thay dầu một lần?
2. Thay dầu loại nào?

Về câu hỏi thứ nhất thì chủ yếu các cụ tính bằng km thôi ạ. Cụ thì 10.000, cụ thì 5.000. Các cụ theo phương án 1 vạn 1 lần thì cho rằng thay sớm chỉ phí tiền. Còn các cụ theo kiểu 5.000 km thì cho rằng điều kiện VN mình nó khắc nghiệt, thay sớm cho chắc cú, không theo sách được.

Về câu hỏi thứ 2 thì phần lớn theo quan điểm thay dầu hãng - Mobil 1. Có cụ Big Dog thì chuyên thay cho a e loại Caltex Havoline Synthetic Blend 10W-40. Giá bên ngoài loại Caltex này 490k một can 4 lít, cụ Little D nhà mình tính 200k/lít ợ.

Với e thì cứ phải "nói có sách, mách có chứng ạ". Rất tiếc là e không có cuốn HDSD đi theo xe, mà cũng chả rõ trong đấy có nói phải thay dầu đạt chuẩn nào không ạ. Tìm mãi trên mạng thì e tìm được 2 cuốn này, download từ trang chủ của Mercedes USA ạ:
1. Operator's Manual
2. Maintenance Booklet

Cuốn thứ nhất thì chỉ nói phải thường xuyên kiểm tra mức dầu và bổ sung kịp thời thôi ạ. Cuốn thứ hai thì nói thay dầu động cơ mỗi lần làm Service A hoặc Service B, tức là mỗi 13.000 mile hoặc 1 năm. Ái chà chà, 13.000 mile tính ra bằng 20.000 km, tức 2 vạn km đấy các cụ ạ. Trong đó cũng nói rằng với xe còn mới hoặc xe thường xuyên phải chạy ở vòng tua cao thì sẽ hao dầu nhiều hơn; tuyệt nhiên không nhắc đến chuyện hay tắc đường các cụ nhé. Thế nên theo em thì 1 vạn thay là đã sớm lắm rồi. Cái này e đang để được 7-8 nghìn rồi, tiếc cái xe mình không có que thăm dầu để tiện check dầu bẩn hay không.

Còn về vấn đề thay dầu loại nào, cả 2 cuốn trên đều bảo phải thay dầu được Mercedes khuyến nghị trong cuốn Factory Approved Service Products Booklet ạ. Trong cuốn này nói, xe đời từ 2004 trở về trước có thể dùng dầu trong bảng 229.3 hoặc 229.5; còn xe đời 2005 đến nay (tháng 8, 2007 - cụ nào có bản update mới hơn không ạ) thì 229.5. Vậy xe cụ theo bảng nào thì vào đường link sau để tra, sẽ ra 1 bảng các loại dầu được công nhận ạ: http://bevo.mercedes-benz.com/bevolisten/bevo-sheets-sort1.html.

Còn về chỉ số của dầu, 10W-40 hay 0W-30, 0W-40, thì tùy theo nhiệt độ thấp nhất của môi trường mà chọn theo bảng sau:

Vợ 2 e C240 model 2005, sản xuất 2004 thì theo chuẩn 229.3 là tốt rồi ạ. Không cớ gì cứ phải Mobil 1 các cụ nhé, đến nay e được biết thì có 2 loại này giá tốt và đạt chuẩn 229.3 nhé:
1. Shell Helix HX7 - 450K/can 4 lít
2. Caltex Havoline Synthetic Blend - 490k/can 4 lít.

Trên đây là mấy dòng chia sẻ từ kinh nghiệm cá nhân mà e học được, chắc sẽ giúp ích được cho nhiều cụ trong box mình đấy ạ.

zippo111983

Xe buýt
Nhắc đến chuyện thay dầu động cơ e lại nhớ ngay đến lời ông cụ thân sinh ra e: "Mày cứ 1.000 km thay dầu cho bố!". Các cụ đừng sợ, đấy là ông nói cái xe Dylan, không phải xe Merc ạ. Nhưng cũng nhiều cụ trên OF mình cũng luôn phán rằng cứ 5.000 km thay dầu cho nó lành, đúng không ạ. Nếu search trên forum chắc chắn ra khối bài, tranh luận máu lửa lắm, nhưng kết luận thì chả ai chịu ai, mỗi người 1 phách. Có quá nhiều quan điểm xung quanh 2 vấn đề mấu chốt như sau:
1. Bao nhiêu lâu/bao nhiêu km thay dầu một lần?
2. Thay dầu loại nào?

Về câu hỏi thứ nhất thì chủ yếu các cụ tính bằng km thôi ạ. Cụ thì 10.000, cụ thì 5.000. Các cụ theo phương án 1 vạn 1 lần thì cho rằng thay sớm chỉ phí tiền. Còn các cụ theo kiểu 5.000 km thì cho rằng điều kiện VN mình nó khắc nghiệt, thay sớm cho chắc cú, không theo sách được.

Về câu hỏi thứ 2 thì phần lớn theo quan điểm thay dầu hãng - Mobil 1. Có cụ Big Dog thì chuyên thay cho a e loại Caltex Havoline Synthetic Blend 10W-40. Giá bên ngoài loại Caltex này 490k một can 4 lít, cụ Little D nhà mình tính 200k/lít ợ.

Với e thì cứ phải "nói có sách, mách có chứng ạ". Rất tiếc là e không có cuốn HDSD đi theo xe, mà cũng chả rõ trong đấy có nói phải thay dầu đạt chuẩn nào không ạ. Tìm mãi trên mạng thì e tìm được 2 cuốn này, download từ trang chủ của Mercedes USA ạ:
1. Operator's Manual
2. Maintenance Booklet

Cuốn thứ nhất thì chỉ nói phải thường xuyên kiểm tra mức dầu và bổ sung kịp thời thôi ạ. Cuốn thứ hai thì nói thay dầu động cơ mỗi lần làm Service A hoặc Service B, tức là mỗi 13.000 mile hoặc 1 năm. Ái chà chà, 13.000 mile tính ra bằng 20.000 km, tức 2 vạn km đấy các cụ ạ. Trong đó cũng nói rằng với xe còn mới hoặc xe thường xuyên phải chạy ở vòng tua cao thì sẽ hao dầu nhiều hơn; tuyệt nhiên không nhắc đến chuyện hay tắc đường các cụ nhé. Thế nên theo em thì 1 vạn thay là đã sớm lắm rồi. Cái này e đang để được 7-8 nghìn rồi, tiếc cái xe mình không có que thăm dầu để tiện check dầu bẩn hay không.

Còn về vấn đề thay dầu loại nào, cả 2 cuốn trên đều bảo phải thay dầu được Mercedes khuyến nghị trong cuốn Factory Approved Service Products Booklet ạ. Trong cuốn này nói, xe đời từ 2004 trở về trước có thể dùng dầu trong bảng 229.3 hoặc 229.5; còn xe đời 2005 đến nay (tháng 8, 2007 - cụ nào có bản update mới hơn không ạ) thì 229.5. Vậy xe cụ theo bảng nào thì vào đường link sau để tra, sẽ ra 1 bảng các loại dầu được công nhận ạ: http://bevo.mercedes-benz.com/bevolisten/bevo-sheets-sort1.html.

Còn về chỉ số của dầu, 10W-40 hay 0W-30, 0W-40, thì tùy theo nhiệt độ thấp nhất của môi trường mà chọn theo bảng sau:

Vợ 2 e C240 model 2005, sản xuất 2004 thì theo chuẩn 229.3 là tốt rồi ạ. Không cớ gì cứ phải Mobil 1 các cụ nhé, đến nay e được biết thì có 2 loại này giá tốt và đạt chuẩn 229.3 nhé:
1. Shell Helix HX7 - 450K/can 4 lít
2. Caltex Havoline Synthetic Blend - 490k/can 4 lít.

Trên đây là mấy dòng chia sẻ từ kinh nghiệm cá nhân mà e học được, chắc sẽ giúp ích được cho nhiều cụ trong box mình đấy ạ.
Đọc xong bài của cụ em mới vỡ lẽ ra nhiều thứ , bài viết rất bổ ích em vodka cho cụ! Em là người đam mê mer cũ vì đk kt khó khăn ko có xiền mua xe mới nên đành xe cũ, mà đi xe cũ mà ko hiểu biết thì mua về sớm muộn cũng bán xe mà thôi!

vivabnet

Xe hơi
Vậy là đã được hơn 1 năm từ ngày e quyết tâm cưới Merc già về làm vợ 2 để thi thoảng lân la box Merc này. 1 năm ở bên e C240 Avantgarde 2005 này cũng đủ để e có nhiều trải nghiệm, về cách chăm sóc, bảo dưỡng xe, hay mua đồ gì cho xe, hay sửa chữa, bảo dưỡng ở đâu tốt và giá cả hợp lý. Những trải nghiệm - kinh nghiệm này có lẽ nếu những người mua xe mới thì 1-2 năm chưa thể biết được. Những chuyện e kể là những chuyện người thật, việc thật, được kể lại dưới góc nhìn của một người yêu xe. E kể chuyện không theo trình tự thời gian ạ, vì các chuyện này cũng chả liên quan đến nhau mấy, và nhớ đến đâu e kể đến đấy. Rất hoan nghênh các cụ khác vào chia sẻ chuyện tình yêu của mình.

Mục lục:
1. Chuyện chiếc chìa khóa
2. Chuyện nghe nhạc bằng USB
3. Chuyện mua xe
4. Chuyện thay dầu động cơ
5. Chuyện cái bulong
6. Chuyện cái bóng đèn xi nhan bị làm giá 10 lần
....
Kính cụ, em đã đọc toàn bộ thread này của cụ, đúng là kinh nguyệt quý báu. Xin đặt đôi dép hóng cụ và xin cụ cái contact để cafe học hỏi. Em cũng đi MEC C240 y hệt của cụ, nhưng chưa biết gì nhiều.

Cám ơn cụ đã chia sẻ

vivabnet

Xe hơi
Đúng là mua xe cũ không thể lường hết được mọi chuyện đâu ạ. Mua được xe ngon thì phải do "duyên" của mình đến đâu. Số là lúc e mua xe, chủ cũ chém gió là vẫn còn đủ cả 2 chìa ngon lành, mỗi tội là chìa sơ cua kia cất đâu kỹ quá nên tạm thời chưa tìm được. Lúc e mua xe rồi, dùng được khoảng chục ngày thì chìa đã thấy hết mẹ pin. Mua pin 2 quả CR2025 ở 1 cửa hàng sửa chữa đồng hồ bị chém 50 hay 60k một quả, lâu rồi nên chả nhớ rõ. Dùng được 20 ngày thì lại hết pin, đkm. Gọi cho tay chủ cũ hỏi, nó bảo a quên không bảo e, chả hiểu sao chìa này hao pin nhanh lắm. WTF, thế là mình phải chịu sống chung với lũ rồi. Để tiết kiệm e đành phải mua hàng chục quả pin một lúc, trong cốp xe lúc nào cũng có 2 vỉ pin CR2025 mới chơi chứ. Cũng may tìm trên mạng được cửa hàng Pin Tuấn Dung ở Hàm Long là bán pin lâu năm có tiếng, mua chục quả một như em thì được giá 20k một quả ạ.

Mấy lần thay pin như thế e mới nhớ ra là tay kia còn thiếu mình 1 chìa khóa dự phòng nữa. Gọi giục mấy lần nó mới đưa cho mình, à đâu, mình phải đến cơ quan nó lấy chứ. Phải nói là hơn cả chó gặm các cụ ợ, *** ai lại phá như thế chứ, hẳn nào cứ giả vờ là chưa tìm ra. Lại còn "chìa nát, vỡ thế thôi chứ cắm vào vẫn nổ được máy đấy, chỉ có không điều khiển từ xa được thôi" nữa chứ. Tiếc là e không có cái ảnh nào về cái chìa chó gặm này để các cụ thưởng lãm.

E cũng tính đến chuyện làm thêm chìa mới để dùng cho nó đỡ khổ. Cơ mà tiện hỏi bác Little Dog ở HĐ, thì thấy bác bảo thay vỏ chìa nhựa đã 1.7 củ, độ lên chìa Chrome cho xịn thì k 7 củ. Lúc này e đã biết tiếng và miếng chặt chém của bác Lil Dog này rồi nên thôi, chả buồn hỏi đánh chìa mới hết bao nhiêu nữa. Tìm trên OF mình thấy mấy cụ bảo hãng đánh chìa mới (chìa Chrome) cũng hết khoảng 7-8 củ. Ừ, nếu mà giá cả thế thì tội đ** gì không vào hãng mà làm cơ chứ. Lại thấy có cụ bảo vỏ chìa nhựa bên Tuấn 32 Đại Từ bán có 700k thôi. Ôi, B. Dog với chả Lil Dog...

Trước khi đánh chìa mới thì e quyết phải xem có sửa được không đã. Thế là đi đâu e cũng hỏi. Có cụ mách thử tháo main ra xì khô xem thế nào, ờ thì thử xem. Lên mạng search cách tháo main chìa khóa, rồi tháo ra lau chùi sạch sẽ, xì khô. Lắp lại dùng thì vẫn theo chu kỳ 20 ngày thay pin 1 lần, đều như vắt chanh.

Một hôm e đi mua gương chiếu hâu, xe e bị gãy gương bên lái - chuyện này kể sau, e cũng hỏi a có biết đâu sửa được chìa khóa không. Thế là được giới thiệu cho một bác chuyên làm khóa ô tô ở TKC. Mò đến kể lể sự tích bệnh tật thì bác ý bảo để e tháo ra vệ sinh xem có được không. Ừ thì vệ sinh, có khi thợ chuyên nghiệp vệ sinh chuẩn hơn mình. Lắp vào dùng thử thì vẫn đến hẹn lại lên. Vậy là có kết luận là hỏng hẳn mạch bên trong main, không sửa được nhé. E còn vác chả cái chìa chó gặm kia để xem có vớt vát được gì không thì còn được kết luận là hỏng hẳn main chứ không chỉ bị ăn nguồn như chìa kia cơ ạ.

Đúng là số mình đen vãi. Giờ thì đành 20 ngày thay pin 1 lần với chi phí 40k hoặc là đầu tư làm quả chìa mới thôi ạ. Hỏi ra thấy giá hợp lý hơn chỗ BD, thôi thì nhịn ăn, nhịn chơi, à không, bớt ăn, bớt chơi chứ nhịn sao được, để mà làm quả chìa Chrome mới cho nó hoành. Còn may 1 tí là cả 2 con chip trên 2 chìa của e đều vẫn dùng được nên không cần phải tháo ổ khóa điện trên xe ra mà vẫn làm chìa mới được ạ. Thế là tháo con chip trên chìa hao pin, đem hàn vào main của chìa Chrome mới. Và tháo con chip trên chìa chó gặm, đem hàn vào main chìa hao pin. Kết quả cuối cùng là e được 1 chìa Chrome mới, sáng loáng, đeo vào bên hông hách như các bác chạy xe đời mới, và 1 chìa dự phòng là cái chìa hao pin cũ ạ.

Có tí ảnh chìa Chrome mới đây ạ:

Chìa cơ cũng là phôi xịn như chìa hãng nhé:

Em có làm 1 chìa khóa tàu, mất 4,5 tr thôi ợ, nhưng công nhận phôi tàu nên dùng nhanh hết pin hơn hàng zin, được cái vẫn đủ chức năng

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Cụ quá giỏi! Tôi không thể nào tìm hiểu kĩ đến thế về xe. Cám ơn những kiến thức cụ đã viết ở đây. Ích lợi cho anh em rất nhiều!

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Thú thật là tôi cứ suy nghĩ mãi về một tình tiết trong bài của cụ. Đó là cái chìa khóa chó gặm. Cứ tự hỏi, làm sao mà có người lại có thể dùng xe phá đến thế cơ chứ! Đến cái chìa khóa cũng nát bươm ra được. Thật khó có thể hình dung ra được có người ẩu đến thế!
Có lần tôi thấy một cụ đi xe Avalon xuất Mỹ. Cụ biết là xe đó đắt tiền lắm. Giờ cũng tầm 110 ngàn tiền Mỹ đó. Vậy mà cụ ấy để con đi cả dép, nhảy nhót loạn xạ trên ghế. Rồi nó tè cả ra đó.
Quý con thì ai chả quý, nhưng ẩu thế, vừa hại xe, vừa bẩn xe, lại vừa giáo dục cho con một tính xấu là không biết quý trọng của cải của mình.
Tôi cứ ám ảnh mãi cái chìa khóa chó gặm mà cụ tả!

Thú thật là tôi cứ suy nghĩ mãi về một tình tiết trong bài của cụ. Đó là cái chìa khóa chó gặm. Cứ tự hỏi, làm sao mà có người lại có thể dùng xe phá đến thế cơ chứ! Đến cái chìa khóa cũng nát bươm ra được. Thật khó có thể hình dung ra được có người ẩu đến thế!
Có lần tôi thấy một cụ đi xe Avalon xuất Mỹ. Cụ biết là xe đó đắt tiền lắm. Giờ cũng tầm 110 ngàn tiền Mỹ đó. Vậy mà cụ ấy để con đi cả dép, nhảy nhót loạn xạ trên ghế. Rồi nó tè cả ra đó.
Quý con thì ai chả quý, nhưng ẩu thế, vừa hại xe, vừa bẩn xe, lại vừa giáo dục cho con một tính xấu là không biết quý trọng của cải của mình.
Tôi cứ ám ảnh mãi cái chìa khóa chó gặm mà cụ tả!
Cái này do thói quen của người dùng thôi ạ. Chìa zing của W203 mà cứ dùng móng tay bấm vào nút đóng mở trên điều khiển thì 2 năm là thành chó gặm ngay cụ ạ

Đọc các bài của cụ em thích nhất kinh nghiệm "mua xe mới thì mua xe Nhật, mua xe cũ thì mua xe Đức" :x em sẽ áp dụng triệt để :P

tranquoctoan

Xe tải
. E kể chuyện không theo trình tự thời gian ạ, vì các chuyện này cũng chả liên quan đến nhau mấy, và nhớ đến đâu e kể đến đấy. Rất hoan nghênh các cụ khác vào chia sẻ chuyện tình yêu của mình.

Mục lục:
1. Chuyện chiếc chìa khóa
2. Chuyện nghe nhạc bằng USB
3. Chuyện mua xe
4. Chuyện thay dầu động cơ
5. Chuyện cái bulong
6. Chuyện cái bóng đèn xi nhan bị làm giá 10 lần
....
Hình như có tý bản quyền vì bác này làm đúng như tôi đã làm cách đây khoảng 5,6 năm trước:
Tôi còn làm thêm mấy thứ này:
6. Lắp điện thoại cho C240, thích thì thay cái Bluetooth Cradle của MB vào thì chẳng khác mấy xe đời mới mấy.
7. Thay bảng đồng hồ giống xe CLK203, hiện xe đang chạy giống như thế này
8. Thay Pulley tăng công suất lên tý ty.
9. Vài thứ tuning khác.

zippo111983

Xe buýt
Đọc các bài của cụ em thích nhất kinh nghiệm "mua xe mới thì mua xe Nhật, mua xe cũ thì mua xe Đức" :x em sẽ áp dụng triệt để :P
cái thời ngày xưa cách đây 5 đến 6 năm ý em có mua con corola altisgias 600tr mà em đi 1 năm sau bán 620tr em thấy thật là dã man , đi xe mà lại còn đc lời ra nữa ! nhưng cái thời ấy xa rồi con đâu, thời ý làm gì có nhiều xe như bây giờ, đường đâu có đông như bây h ! gà ngày xưa với gà ngày nay khác nhau xa lắm ! Em thấy có thớt nói về việc mua toyota ko mất giá như mer ! em nghĩ cái đó giờ ko còn đúng 100% nữa rồi, chỉ đúng đến khoảng 30% thôi, ưh thì mất giá Mer nhiều hơn toyota 1 tí mà thôi ! riêng em đã chơi xe là chơi xe cũ, chơi cả các loại xe sang cũ luôn , giá hạt rẻ mà lại đc tận dụng nội thất tiện nghi của xe sang, ngồi lên cái xe sang lái nó chắc lình lịch , cách âm thì cực tốt !
Có điều kiện thì lên chơi xe mới, còn ko có điều kiện mà thích chơi xe thì cứ xe cũ mà fang sao phải xoắn!

Hungha Vinaphone

Xe tải
Cái này do thói quen của người dùng thôi ạ. Chìa zing của W203 mà cứ dùng móng tay bấm vào nút đóng mở trên điều khiển thì 2 năm là thành chó gặm ngay cụ ạ
Đúng là móng tay có thể làm rách chỗ nút bấm ạ. Nhưng đấy cũng là do tính cẩu thả mà thôi ạ. Chìa khoá xe mà đi đâu cũng vứt quăng quật thì mới làm vỡ, làm hỏng đc. E thấy nhiều người đi ăn uống, nhậu nhẹt cứ vứt cả ví, cả chìa khoá lên bàn, như vậy có làm rơi, làm ướt hoặc quên, mất chìa cũng chẳng lạ.