Dầu ATF cho Cruze - chuyện cũ nhưng tình tiết mới!

Rob Tran

Xe điện
Hôm qua nhân viên GM gọi điện thông báo chương trình chăm sóc khách hàng. Hôm nay em tí tởn chạy vào hãng để hưởng chương trình thay dầu hộp số tự động chính hãng. Trước khi đi, cũng lên mạng, lấy những thông tin cần thiết: nào là ATF, Dexron VI, All hay Fully Synthetic, ... cả quy trình của mấy lão trên này nữa, in ra một bản để kiểm tra xem bọn thợ thế nào?
Vào hãng thì nó báo dầu chính hãng, nhập khẩu từ Nhật, giá 680K/l. Bấm bụng, nhưng nếu chính hãng thì cũng phải chịu thôi. Em không thể ngồi tại phòng chờ uống cafe được vì bán tính bán nghi nên trốn ra phía xưởng dịch vụ. Cô nhân viên kéo ra một thùng chứa khoảng 6 - 7 lon gì đó, cỡ 1l/lon. Em kiểm tra (đoạn này do tế nhị nên không chụp lại ảnh được). Lon toàn chữ Hàn Quốc (thế mới ác), cũng có chữ ATF, cũng đóng dấu GM chính hãng và nguồn gốc nhập từ Japan.
Nhưng cái em cần là Dexron VI và tổng hợp toàn phần thì không có. Căng mắt dò trong đống chữ Hàn Quốc thì may quá có mấy dòng Tiếng Anh, đại loại: Thay thế every 10.000 km or 6000 mile or 6 months, tùy cái nào đến trước.
Mỗi năm em chạy khoảng 3 vạn, phải thay 3 lần, cộng với phí thay dầu động cơ, không khéo bằng thằng Mẹc hàng xóm. Em đã yêu cầu dừng, không thay nữa. Em đã giải thích cho nhân viên và họ cũng đồng tình, họ còn nói, khi tập huấn ở hãng, hãng bảo khuyên khách hàng khoảng 1 năm thay một lần, không cần biết chạy được bao nhiêu.
Một năm mà thay một lần dầu hộp số theo em nghĩ là quá nhiều. Nhân viên có đưa cho em tùy chọn thay một dầu khác rẻ hơn là 170k/l. Nhưng vấn đề em cần là dầu Tổng hợp toàn phần đúng tiêu chuẩn thì họ không có.
Mong các cụ nếu đi thay, khoan nghe chuyện chính hãng hay không, phải kiểm tra cho kỹ rồi mới quyết định nhé!
Chuyện hơi dài, các cụ thông cảm!

hienhtd

Xe tải
chuyện cụ dài nhưng rất có ích với anh em đấy ạ! e vodka cụ!:)

trunggenius

Xe điện
Lon toàn chữ Hàn Quốc (thế mới ác), cũng có chữ ATF, cũng đóng dấu GM chính hãng và nguồn gốc nhập từ Japan.
Nhưng cái em cần là Dexron VI và tổng hợp toàn phần thì không có...
Chữ ATF thì quan trọng quái gì. Nó là viết tắt của Automatic Transmission Fluid tức là dầu cho xe số tự động thôi mà.
Thực ra cái dầu 170k/l mà cụ thay thì cũng được nhưng phẩm cấp mà cụ yêu cầu sẽ không có. Còn cái loại 680k/l nhập từ Nhật thì rõ là nó chăn cụ rồi còn gì =))

Cụ cứ làm 7,8 lọ 1l dầu Zic Dexron VI Fully Synthetic 190k/l cho em là ngon lành. 3,4 vạn mới phải thay một lần (đấy là cụ siêng) :D

Rob Tran

Xe điện
Chữ ATF thì quan trọng quái gì. Nó là viết tắt của Automatic Transmission Fluid tức là dầu cho xe số tự động thôi mà.
Thực ra cái dầu 170k/l mà cụ thay thì cũng được nhưng phẩm cấp mà cụ yêu cầu sẽ không có. Còn cái loại 680k/l nhập từ Nhật thì rõ là nó chăn cụ rồi còn gì =))

Cụ cứ làm 7,8 lọ 1l dầu Zic Dexron VI Fully Synthetic 190k/l cho em là ngon lành. 3,4 vạn mới phải thay một lần (đấy là cụ siêng) :D
Dạ em cũng biết nghĩa từ ATF, chẳng qua em chỉ ra để nói quá ít dấu hiệu để nhận biết thôi! Lần này chắc phải dùng hàng ngoài thôi: ngon - bổ - rẻ!

couto_hung

Xe tăng

cứ làm 9 chai ATF của Mobil dexron VI là ôn áp, 220/l
chứ cái Zic anh thấy nó chả tên tuổi giề cả

leanhtuanhp

Xe hơi
Khoan bàn luận,nhưng 680k/lit,mà thay dầu hộp số cứ cho là 8lit đi,chậc chậc...e thật sự ko biết nói gì...

Tekcomvn

Xe tải
Website
www.tekcomvn.com
Nhưng Mobil hình như chưa có Tổng hợp toàn phần phải không cụ Cô?
Mobil chưa có Dex VI tổng hợp toàn phần . Với 680k/L của cụ có thêm rất nhiều sự lựa chọn, trên thị trường đâu thiếu dầu ATF Dexron VI tổng hợp toàn phần đâu

trunggenius

Xe điện
cứ làm 9 chai ATF của Mobil dexron VI là ôn áp, 220/l
chứ cái Zic anh thấy nó chả tên tuổi giề cả
Hehe, nó chỉ là Semi chứ không phải Fully anh :D
ZIC có tên tuổi đấy, tại anh không biết thôi chứ OF nhiều người dùng rồi.

Mobil chưa có Dex VI tổng hợp toàn phần . Với 680k/L của cụ có thêm rất nhiều sự lựa chọn, trên thị trường đâu thiếu dầu ATF Dexron VI tổng hợp toàn phần đâu
Dạo này giá rổ có tốt hơn không cụ ;))

couto_hung

Xe tăng
Hehe, nó chỉ là Semi chứ không phải Fully anh :D
ZIC có tên tuổi đấy, tại anh không biết thôi chứ OF nhiều người dùng rồi.

Dạo này giá rổ có tốt hơn không cụ ;))
hề hề

Zic thì ko biết, chứ Mobi exxon là vcty lớn nhất thế giới với 500 tỷ đô la doanh thu

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com

Vanlang

Xe buýt
Hôm qua nhân viên GM gọi điện thông báo chương trình chăm sóc khách hàng. Hôm nay em tí tởn chạy vào hãng để hưởng chương trình thay dầu hộp số tự động chính hãng. Trước khi đi, cũng lên mạng, lấy những thông tin cần thiết: nào là ATF, Dexron VI, All hay Fully Synthetic, ... cả quy trình của mấy lão trên này nữa, in ra một bản để kiểm tra xem bọn thợ thế nào?
Vào hãng thì nó báo dầu chính hãng, nhập khẩu từ Nhật, giá 680K/l. Bấm bụng, nhưng nếu chính hãng thì cũng phải chịu thôi. Em không thể ngồi tại phòng chờ uống cafe được vì bán tính bán nghi nên trốn ra phía xưởng dịch vụ. Cô nhân viên kéo ra một thùng chứa khoảng 6 - 7 lon gì đó, cỡ 1l/lon. Em kiểm tra (đoạn này do tế nhị nên không chụp lại ảnh được). Lon toàn chữ Hàn Quốc (thế mới ác), cũng có chữ ATF, cũng đóng dấu GM chính hãng và nguồn gốc nhập từ Japan.
Nhưng cái em cần là Dexron VI và tổng hợp toàn phần thì không có. Căng mắt dò trong đống chữ Hàn Quốc thì may quá có mấy dòng Tiếng Anh, đại loại: Thay thế every 10.000 km or 6000 mile or 6 months, tùy cái nào đến trước.
Mỗi năm em chạy khoảng 3 vạn, phải thay 3 lần, cộng với phí thay dầu động cơ, không khéo bằng thằng Mẹc hàng xóm. Em đã yêu cầu dừng, không thay nữa. Em đã giải thích cho nhân viên và họ cũng đồng tình, họ còn nói, khi tập huấn ở hãng, hãng bảo khuyên khách hàng khoảng 1 năm thay một lần, không cần biết chạy được bao nhiêu.
Một năm mà thay một lần dầu hộp số theo em nghĩ là quá nhiều. Nhân viên có đưa cho em tùy chọn thay một dầu khác rẻ hơn là 170k/l. Nhưng vấn đề em cần là dầu Tổng hợp toàn phần đúng tiêu chuẩn thì họ không có.
Mong các cụ nếu đi thay, khoan nghe chuyện chính hãng hay không, phải kiểm tra cho kỹ rồi mới quyết định nhé!
Chuyện hơi dài, các cụ thông cảm!
Thay dầu em thấy phải 40k km trở lên, còn bình thường kiểm tra mực dầu đinh kỳ. Nếu xe cụ đã dùng dầu thường thì chơi loại tương đương cũng ok, không dùng phẩm cấp thấp hơn là được. Hiện này có nhiều hãng dầu tổng hợp dùng cho mọi loại xe bán trong OF em thay thấy OK mà giá tầm 200-300k/lọ thôi, khi thay không phải máy chân không chắc chỉ hết tầm 5 lọ, khi thay cụ bảo tháo kiểm tra và vệ sinh lưới lọc dưới đáy cạc te hộp số cho nó lưu thông tốt.

sutuvang

Xe tải
Em cũng đã soi qua cái hộp dầu chính hàng GM đấy, đúng là dầu hộp số tự động, made in japan, nhưng dành cho Captiva, và không phải là d e x r o n 6 dành cho Cruze LTZ, CDX, ở Việt Nam mình tìm cái dầu đúng chuẩn khó thật đấy! Hiện tại thị trường có dầu Zic là phù hợp tiêu chuẩn, nhưng nó lại màu đỏ, không cùng màu với dầu theo xe! Các cụ cứ lấy số hiệu của nó ra về tra là ra ngay ý mà!

Chỉnh sửa cuối:

tphv

Xe tải