Bàn về cái ghế sau của Tải Ford. Làm sao cho hành khách dễ chịu hơn khi đi xa .

altis.

Xe buýt
Hàng ghế sau xe pickup là một cái gì đó...có thể nói là "kinh hoàng" trong các chuyến đi xa đối với những người đã quen ngồi sau sedan. Mặc dù đã có cải tiến rất nhiều về chiều rộng cũng như độ ngả ghế, Hàng ghế sau của Ford Ranger mới cũng không là ngoại lệ.

Đó cũng là lý do em nảy ra ý định đưa bài này lên, tham khảo ý kiến mọi người, có lễ nên mod hàng ghế này thêm một chút để người ngồi sau cảm thấy dễ chịu hơn trong những chuyến đi xa

Lạc đề Fun một tẹo, em có lần mail hỏi Customer Support Ford world wide hỏi về cái chốt khóa cửa, mail đi mail lại vặn vẹo về cái vụ giật 1 cái là cửa mở, em so sánh cái chốt của Ranger với Mondeo, fusion.... cuối cùng thì được họ giải thích rất hài hước "mondeo, fusion... là để chở khách, chở chính khách, còn ranger là chở hàng, chở máy móc và chở công nhân lắp máy"

Chắc vì cái Fun đó mà hàng ghế sau nó quá dựng.

Không biết ai trên này đã thử độ chút chưa ạ ? e mới nghĩ tới và đưa thử ra 3 phương án sau với mục đích là ngả bớt ghế, mông hành khách đỡ bị tụt vào góc giữa ghế và tựa

1. Nâng góc gập ghế (1) như hình vẽ . Phương án này có lẽ làm thay đổi khả năng gập của ghế, ảnh hưởng tới việc mở các ngăn chứa đồ dứoi sàn và sau lưng ghế. Khá khó thực hiện vì kết cấu xương ghế

2. Đẩy toàn bộ phần đệm ngồi của ghế lên phía trước như hình , (2) sẽ kéo theo (1). Phương án này sẽ làm giảm không gian để chân xuống. Mọi thứ sẽ ngắn lại và khó khăn với những người cao trên 1m70.

3. Gọt bớt đệm phía ngoài hạ ghế thấp xuống, cũng đồng nghĩa cho việc cái mít của hành khách sẽ không bị tụt sâu vào cái góc ghế. Phương án này có vẻ dễ nhưng bớt mút sẽ bớt êm. Hành khách nào gầy, mít ít thịt thì sẽ khổ khi qua những đoạn đường xóc

Đó là một vài ý tưởng của em còn các cụ thì sao ?

Thực ra em chạy ranger thì ít khi có người ngồi sau, mà có thì cũng là công nhân đi công trường.
Nhưng quả thật em vẫn muốn làm cái gì đó để kéo Gấu nhà em nó lên xe...vì hiện giờ Gấu nhà em nhất quyết ko chịu lên Tải Ford vì nhiều thứ và cái ghế sau là một trong những thứ đó ạ

Chỉnh sửa cuối:

Hau_0907334568

Xe đạp
Quan điểm của bạn cũng giống những người đang sử dụng hoặc sắp sử dụng Ranger. Những người muốn sắm Ranger vừa mục đích phục vụ công việc vừa để gia đình đi lại rất quan tâm tới bằng ghế sau của xe bán tải này. Rất mong các nhà thiết kế của hãng tính toán hợp lý chút xíu nữa để Ford Ranger hoàn thiệt hơn.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khi bọc ghế da sau cụ độn thêm vào phía trong của mặt ghế ngồi đảm bảo người ngồi sẽ ko bị tụt vào trong khi ngồi sẽ cảm thấy thoải mái hơn, em nghĩ vậy. Nhưng bán tải ford ranger mới ngồi em thấy thoải mái mà làm gì đến nỗi khó chịu như cụ nói đâu???

tuanzs

Xe container
Ranger mới còn đỡ chứ con cũ ngồi oải luôn. Muốn thoải mái hơn chắc khó, cái ca bin nó phải dài ra như con Triton mới đỡ chứ vẫn ngắn choằn thì khó cải thiện lắm.

Cụ làm trước đê để em học theo :)

Dungcaanj

Xe tải
Em thấy trên Os có làm vụ này, mất đâu gần củ? Có vẻ theo như phương án 2 của bác, cũng là phương án khả thi nhất có thể thực hiện được một cách đơn giản nhất!
Thật ra phương án 2 là khả thi nhất. Nếu độ thêm được thanh trượt kéo ghế lên xuống một đoạn ngắn tầm 10 phân, và nhấc lưng ghế lên vài độ là ok.
Ý tưởng là thế, nhưng liệu có gara nào làm ko?

lx2006

Xe hơi
Phương án 4: bán Ranger, mua FE :)

altis.

Xe buýt
Em thấy trên Os có làm vụ này, mất đâu gần củ? Có vẻ theo như phương án 2 của bác, cũng là phương án khả thi nhất có thể thực hiện được một cách đơn giản nhất!
Thật ra phương án 2 là khả thi nhất. Nếu độ thêm được thanh trượt kéo ghế lên xuống một đoạn ngắn tầm 10 phân, và nhấc lưng ghế lên vài độ là ok.
Ý tưởng là thế, nhưng liệu có gara nào làm ko?
Em tìm được topic của bác đấy độ Na bên OS rồi ạ. Để em ngâm cứu thêm nữa rồi lên đây báo cáo các cụ

Phương án 4: bán Ranger, mua FE :)
hihi, có 3 PA thôi cụ ơi, em ko tính tới PA 4

Bên gara nissan long biên có xử lý được cho con navara các bác ạ
DIY thôi cụ ơi, tự làm tự sướng

Chỉnh sửa cuối:

Dungcaanj

Xe tải
Em tìm được topic của bác đấy độ Na bên OS rồi ạ. Để em ngâm cứu thêm nữa rồi lên đây báo cáo các cụ
:), đợi tin bác

Em mới phát hiệnnra từ ngày kích hoạt hệ thống khóa trung tâm theo tốc độ, nó kích hoạt luôn chế độ tự khóa cửa xe sau 30s (thì phải) rút chìa đóng cửa ra khỏi xe.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Em mới phát hiệnnra từ ngày kích hoạt hệ thống khóa trung tâm theo tốc độ, nó kích hoạt luôn chế độ tự khóa cửa xe sau 30s (thì phải) rút chìa đóng cửa ra khỏi xe.
Con xe ford ranger hả cụ, vậy lấy xe thì em sẽ nhờ bác tư vấn vụ này mới được

Dungcaanj

Xe tải
Con xe ford ranger hả cụ, vậy lấy xe thì em sẽ nhờ bác tư vấn vụ này mới được
Vầng! Bác cần gì cứ lên đây, ae tư vấn cho
Năm sau lập được chi hội Rán Gà rồi! Đông quá!

Toyota Celica

Xe container
2 cái gối tựa là xong , ghế sau em toàn cho các bác nằm duỗi chân cho thoải mái
thực ra em thấy có thẳng ghế quá đâu nhỉ , em ngồi ghế sau từ Quảng Ninh về HN , thấy hoàn toàn bình thường ko mỏi lưng vì có 2 con gối tựa là xong ;)

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Bên gara nissan long biên có xử lý được cho con navara các bác ạ
Gara nào cũng xử lý được kụ ahf, kụ cứ đưa đầu bài, sẽ có ngay lời giải. Trước iem độ ghế ở Nissan Hà đông.

altis.

Xe buýt

cái tự khóa xe này chính thức ntn cụ ơi

Vụ độ ghế em đã ngâm cứu, có lời giải cho phương án tối ưu rồi, Qua em tự DIY đi cụ ơi

Dungcaanj

Xe tải
cái tự khóa xe này chính thức ntn cụ ơi

Vụ độ ghế em đã ngâm cứu, có lời giải cho phương án tối ưu rồi, Qua em tự DIY đi cụ ơi
Thì cụ kích hoạt khóa cửa theo tốc độ là nó cũng tự kích hoạt cái chế độ sau 30s mà mình rời xe mà ko khóa cửa. Cụ thử rút khóa ra rồi ra khỏi xe đứng đợi, tầm 30s là cạch phát luôn.

Độ ghế cụ làm đến đâu rồi? (em đọc mãi chưa hiểu ý cụ, "Qua em tự DIY đi cụ ơi"???)

altis.

Xe buýt
Độ ghế cụ làm đến đâu rồi? (em đọc mãi chưa hiểu ý cụ, "Qua em tự DIY đi cụ ơi"???)
Em vừa độ xong lại cái ghế sau, công việc được thực hiện sau 6 tháng từ khi có ý tưởng , tiến độ dài quá thể luôn

Bực mình vì cái ghế trước http://www.otofun.net/threads/719366-ghe-lai-ford-ranger-t6-phot-het-cho-noi-cho-cu-nao-nang-90-kg?highlight= em vật chúng nó ra và làm luôn thể

Thời gian thi công : 1h30 phút
Kết quả công việc : - Ghế trước đã tìm được PA để chỉnh lại ( nhưng chưa làm được ngay )
- Ghế sau được độ theo phương án (1) của thớt này, góc ghế thoải hơn, ngồi có vẻ dễ chịu hơn ( em đoán thế vì em cũng chẳng ngồi )
Dụng cụ thi công : - Bộ khế giác tháo ốc
- Nậy nhựa để tháo đồ nhựa
- Máy hàn nhỏ
- Sơn xịt đen
- Máy khoan bàn loại nhỏ
Vật liệu thi công : - Tôn tấm cắt dạng bản mã
- Ốc M10 dài 8 cm
Chi phí thi công : - Bản mã ~ 150.000 đồng ( khoảng khoảng như vậy thôi vì em không mua, sắt thép em lấy ở xưởng em về)
- Sơn xịt 25. 000 đồng
- Ốc nhái 12.000 đồng
- Cao su giảm chấn 20.000 đồng
- Nhân công tự làm có sự phụ giúp của một đồng chí em 2 người = 0 đồng
- Beer khánh thành 500K
Tổng thiệt hại khoảng 200K và tiền beer thì hết 700K , chắc là rẻ hơn nếu ra ngoài Gara hay vào hãng

ảnh ọt em sẽ phọt lên ở topic sau,

Cảm ơn các cụ đã theo dõi thớt này

Dungcaanj

Xe tải
Tuyệt! Em hóng ảnh của cụ để lấy tinh thần phá xe! :D

NoVi

Xe tải
Gara nào cũng xử lý được kụ ahf, kụ cứ đưa đầu bài, sẽ có ngay lời giải. Trước iem độ ghế ở Nissan Hà đông.
Em hóng vụ độ ghế này, chi tiết bên Nissan Hà ĐÔng họ độ như nào cụ ?

izumin274

Đi bộ
Ngon bổ cho các bác mua về tự xử đây.