Bệnh trục cát đăng lái xe camry

hoadothai

Xe máy
Chào các bác,
Em mở thớt này mời các bác cùng cảnh ngộ vào chia sẻ kinh nghiệm.
Em đang đi camry liên doanh SX năm 2011, xe đang còn bảo hành. Gần đây thi thoảng đánh lái có tiếng kêu lục cục, cảm giác như quay cái vòng bi có viên bi bị vỡ hay rỗ mặt ấy. Thêm nữa là khi xe chạy vào đường xấu thì tiếng lục cục và cảm giác cứ như là cái trục lái giơ, lỏng, dội lên vô lăng. Khi xe chạy chậm, đánh lái nhiều thì các biểu hiện này rất rõ. Em vào hãng được xác định là trục cát đăng lái có vấn đề và phương án xử lý được đưa ra là bảo dưỡng, tra dầu mỡ vào bi chữ thập hay gì gì đó cộng với xiết lại vài con ốc nằm trong xe dưới gần chỗ chân ga (chắc là chỗ ổ bi chữ thập, em dự thế). Chạy thử thì tiếng kêu có giảm (nhưng không hết các bác nhé) và xe được trả về cho em. Nhưng em thấy không yên tâm, hỏi một số bác có kinh nghiệm và thợ salon thì được biết là nhiều xe camry đời mới (cả liên doanh và nhập) mắc bệnh này, phương án đảm bảo an toàn và khắc phục triệt để là phải thay các đăng lái, lỗi này có thể dẫn đến mất lái nếu không khắc phục (Nghe thế em thấy hãi quá). Nếu là xe liên doanh thì đây là lỗi được hãng thay thế miễn phí nếu bảo hành còn hiệu lực. Vậy mà đại lý chỗ em làm chưa chịu bảo hành cho em mà bảo cứ đi xem thế nào đã.
Bác nào cùng cảnh ngộ chia sẻ kinh nghiệm và giải pháp giúp em với ạ.
thanks các bác trước!

nhin han che

Xe máy
Em hóng vụ này. Xe em cũng 2011, cũng có tiếng này khi hết lái, như lúc quay xe ấy.:-??

arsenelupin

Xe buýt
Ui. Chắc các cụ nhầm thôi, cam sao thế được.

raklei

Xe điện
nghe cụ tả y như mấy con xe hàng xẻng đời mới, hay cụ thử sang bên bốc đấy hỏi xem thấy có nhiều thầy bắt bệnh tốt lắm :D

RAVA

Xe ba gác
nghe cụ tả y như mấy con xe hàng xẻng đời mới, hay cụ thử sang bên bốc đấy hỏi xem thấy có nhiều thầy bắt bệnh tốt lắm :D
-Có lẽ nên khuyên bác chủ bán Cam tậu K3, nghe nói chạy chả khác gì, óp sần nhiều hơn lại cất được mấy trăm củ gửi tiết kiệm, chạy vài năm chắc chưa hỏng ngay được đâu?:P

vuBach

Xe buýt
Chào các bác,
Em mở thớt này mời các bác cùng cảnh ngộ vào chia sẻ kinh nghiệm.
Em đang đi camry liên doanh SX năm 2011, xe đang còn bảo hành. Gần đây thi thoảng đánh lái có tiếng kêu lục cục, cảm giác như quay cái vòng bi có viên bi bị vỡ hay rỗ mặt ấy. Thêm nữa là khi xe chạy vào đường xấu thì tiếng lục cục và cảm giác cứ như là cái trục lái giơ, lỏng, dội lên vô lăng. Khi xe chạy chậm, đánh lái nhiều thì các biểu hiện này rất rõ. Em vào hãng được xác định là trục cát đăng lái có vấn đề và phương án xử lý được đưa ra là bảo dưỡng, tra dầu mỡ vào bi chữ thập hay gì gì đó cộng với xiết lại vài con ốc nằm trong xe dưới gần chỗ chân ga (chắc là chỗ ổ bi chữ thập, em dự thế). Chạy thử thì tiếng kêu có giảm (nhưng không hết các bác nhé) và xe được trả về cho em. Nhưng em thấy không yên tâm, hỏi một số bác có kinh nghiệm và thợ salon thì được biết là nhiều xe camry đời mới (cả liên doanh và nhập) mắc bệnh này, phương án đảm bảo an toàn và khắc phục triệt để là phải thay các đăng lái, lỗi này có thể dẫn đến mất lái nếu không khắc phục (Nghe thế em thấy hãi quá). Nếu là xe liên doanh thì đây là lỗi được hãng thay thế miễn phí nếu bảo hành còn hiệu lực. Vậy mà đại lý chỗ em làm chưa chịu bảo hành cho em mà bảo cứ đi xem thế nào đã.
Bác nào cùng cảnh ngộ chia sẻ kinh nghiệm và giải pháp giúp em với ạ.
thanks các bác trước!
Nghe bệnh như là hỏng thước lái chứ cụ chủ thớt?

Tahknct

Xe buýt
Xe e cũng bị, đại lý cũng bảo ko hết đc. Để vài bữa viết thư hỏi hãng xem sao.

vang_kim70

Xe buýt
trước xe của em cũng bị y thế này sau vào hãng mất 500k .mấy giọt dầu là hết vào chỗ chữ thập ..

m6ps

Xe tải
Đây là bệnh của Toy không chỉ riêng camry LD hay nhập, thậm chí RAV4 hay Venza đều bị. Trước em đi camry cũng đã từng phải vào Hãng làm như cụ chủ thớt, có giảm bớt nhưng một thời gian lại bị, nếu ai hay đi vào đường xấu thì chóng bị hơn. Tuy nhiên bệnh này không đến mức trầm trọng như cụ chủ thớt lo, chỉ đơn thuần là khô dầu hoặc rơ tiếp giáp cơ khí chỗ trục lái, có thay mới nếu lắp không không chặt tay cũng có hiện tượng này ngay.
Giải pháp là sống chung với lũ và không đi vào đường xấu.

1.6gli

Xe container
-Có lẽ nên khuyên bác chủ bán Cam tậu K3, nghe nói chạy chả khác gì, óp sần nhiều hơn lại cất được mấy trăm củ gửi tiết kiệm, chạy vài năm chắc chưa hỏng ngay được đâu?:P
Bác chả tư véo cho cụ chủ sửa bệnh xe toy lại khuyên cụ ý đổi sang k3 là sao nhỉ?:))

cucho

Xe tăng
Xe e cũng bị, đại lý cũng bảo ko hết đc. Để vài bữa viết thư hỏi hãng xem sao.
Em khuyên bác nên yêu cầu đại lý xác nhận hiện tượng bằng văn bản(loại hình gì cũng đc) để phòng khi sự cố phát triển nặng hơn thì bác có đủ căn cứ thực hiện các yêu cầu khác.

Bảo hành là không nói suông nhé

hoadothai

Xe máy
Nghe bệnh như là hỏng thước lái chứ cụ chủ thớt?
Bệnh đã được nhân viên kỹ thuật của đại lý kết luận rồi, là trục các đăng lái bị rơ bác ạ. Vì vậy họ bôi mỡ vào là để giảm độ rơ, và xiết lại ốc cho chặt lại. Như vậy chỉ là giải pháp tạm thời. Hôm nay em được điện thoại thông báo chính thức là hãng không chấp nhận bảo hành. Em sẽ đến làm việc cụ thể xem lý do từ chối bảo hành là gì và yêu cầu đại lý xác nhận xe có lỗi này và cam kết việc tiếp tục sử dụng vẫn đảm bảo an toàn. Chính sách bảo hành của TOYOTA như vậy em thấy không ổn, thiếu trách nhiệm với khách hàng và sản phẩm. Rõ ràng trong trường hợp này là lỗi liên quan đến chất lượng sản phẩm và còn đủ điều kiện bảo hành nhưng họ từ chối trách nhiệm. Cụ thể vụ việc em sẽ tiếp tục cập nhật sau. Em thấy nói nhiều xe cũng bị bệnh này mà không thấy có nhiều người chia sẻ nhỉ? Có bác nào bị từ chối bảo hành không?

hoadothai

Xe máy
Em khuyên bác nên yêu cầu đại lý xác nhận hiện tượng bằng văn bản(loại hình gì cũng đc) để phòng khi sự cố phát triển nặng hơn thì bác có đủ căn cứ thực hiện các yêu cầu khác.

Bảo hành là không nói suông nhé
Cảm ơn bác. Qua vụ này em thấy hơi bức xúc về trách nhiệm của TOY với sản phẩm và khách hàng. Xe bác hiện giờ xử lý sao rồi ạ? Em cũng định sẽ đi đến cùng vụ này cho ra ngô - khoai - sắn bác ạ. Bác có thông tin gì mới thì chia sẻ lên đây cho các bác khác cùng biết ạ.

hoadothai

Xe máy
Đây là bệnh của Toy không chỉ riêng camry LD hay nhập, thậm chí RAV4 hay Venza đều bị. Trước em đi camry cũng đã từng phải vào Hãng làm như cụ chủ thớt, có giảm bớt nhưng một thời gian lại bị, nếu ai hay đi vào đường xấu thì chóng bị hơn. Tuy nhiên bệnh này không đến mức trầm trọng như cụ chủ thớt lo, chỉ đơn thuần là khô dầu hoặc rơ tiếp giáp cơ khí chỗ trục lái, có thay mới nếu lắp không không chặt tay cũng có hiện tượng này ngay.
Giải pháp này là giải pháp giống nhưng nâng trứng hứng hoa bác nhỉ. Xe nào chả có lúc phải đị đường xấu hả bác. Nhưng em sợ nhất là vấn đề có thể gây mất lái trong trường hợp trục các đăng nó hỏng hẳn bác ạ. Với lại đi xe tiền tỉ ít nhiều cũng thương hiệu, đẳng cấp camry mà lại chấp nhận giống đi xe chợ lục cục, lạch cạch như chở rổ ốc trên xe thì em không chịu được bác ơi. Chả lẽ lấy bông nút hai cái lỗ tai lại, bác?

1.6gli

Xe container
Sao em thấy như xe tầu vậy nhỉ?::))

RAVA

Xe ba gác
-Nếu đây là lỗi thước lái thì em ko cho đây là "bệnh" vì nếu nó là bệnh thì các mẫu xe này (chủ yếu là hàng xuất Mỹ) đã bị thu hồi ở bên Mỹ rồi. Vấn đề chủ yếu ở đây là do đường xá VN quá xấu, cách sd của chủ xe...tất nhiên là ko loại trừ 1 số ít xe bị lỗi ngay từ khi sx nhưng số này rất ít và nằm trong diện bh của Hãng.

adco

Xe điện
Haiza, thôi các bác tập trung vào chuyên môn đi. Người ta hỏi nghiêm túc mà nghe hơi gió cứ vút vút.
Cái bệnh lục cục này được nhận diên trên diễn đàn khá lâu rồi bác ạ, như bác m6ps đã đề cập rồi, đó là lỗi của nhiều dòng xe To nói chung. Hồi trước có bác lexus_bk là thợ của hãng rất có kinh nghiệm xử mấy vụ này, nhưng cho biết có khi hết khi khg, ...hên xui;), tùy vào bộ phận hỏng hóc . Nhưng nói về sợ mất lái thì bác ấy cũng cho biết là kh đến nổi quan ngại đến mức đó (Như bác m6ps cũng có nói ở trên) . Xe e già rồi, cũng bắt đầu có tiếng lọc cọc nhè nhẹ, chạy chậm vào nhà mới nghe chứ ngoài đường thì bình thường. Nhưng đọc thấy nhiều xe bị quá, như là lỗi hệ thống nên cũng lười đi. Hôm nào bảo dưỡng chắc cũng phải kêu thợ nó coi sao. Riêng bác xe mới thì e ủng hộ bác cứ làm mạnh tay cho nó sợ và cũng k ai chấp nhận xe mới mà phải sống chung với lũ được.
.....
Chào các cụ, các mợ
Vợ 2 CX-5 của em chạy được 1500Km. Mấy hôm nay, sau khi đánh hết lái sang trái, tiến hoặc lùi xe thì có một tiếng kêu "cục" ở dưới gầm bên lái. Sáng hôm nay em đem xe vào xưởng kiểm tra thì các bác kỹ thuật chưa tìm được nguyên nhân. Sau đó bác kỹ thuật lấy một xe CX-5 khác có ODO là 3500Km cùng em chạy thử thì cũng có tiêng kêu như vậy, nhưng nhỏ hơn. Bác kỹ thuật nói có thể là hệ thống lái của CX-5 nó vậy và bác ây sẽ hỏi thêm nhà máy.
Các cụ đang chạy CX-5 cho hỏi xe các cụ có bị kêu như thế ko ạ?

Thưa các cụ xe em bản audi a4 2.0 model 2011 đi hơn vạn , hôm nay em đi thấy đánh lái có tiếng kêu lục cục hơi nhỏ , mà hôm trước kô thấy.kô biết có cụ nào bị như em kô và đây là lỗi gì ,có thể khắc phục được kô ạ . Em xin cảm ơn
carsport nói:
Các bác cho e hỏi. E đi xe kia forte sli 2009, xe e bị tay lái khi lắc qua lắc lại nó cứ kêu lục cục. k biết là bị gì nữa, chạy thi vẫn bình thường nhưng tay lái như vậy có cảm giác bị rơ, lỏng ra vậy đó các bác. Xin các bác chỉ giáo dùm e ạ. e tính đưa vào hãng kiểm tra nhưng ở chố e (biên Hòa) mấy bác í có vẻ k được chuyên nghiệp lắm. vì e đã thử tay nghề bác í mấy lần rồi, e vào hãng chủ yếu bảo dưỡng thôi, xe trước giờ chưa bị gì hết. Nay bị vậy hok biết đưa đi đâu ạ

Chỉnh sửa cuối:

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Em không hiểu là sao bị giơ lại bôi mỡ vào nhỉ? Lúc chạy nhanh, nóng mỡ nó chảy nhoét ra thì còn tác dụng quái gì nữa??? cái này lúc em thử đệm thêm bic để tôn giảm xóc cũng bị nhưng sau đó undo thì hết, em đoán do làm lệch góc nghiêng thước lái, hoặc trục cacdang quá giới hạn an toàn. Vụ này em hóng xem bệnh do cái gì :)