Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

phamhavn

Xe tải
Lão Malt dạo này lắm hàng khủng thế hehe

MaltBrothers

Xe buýt
sao chai BB 1975 của cụ màu đậm thế nhỉ, cụ có nhầm lẫn gì không nhỉ:))
Do ánh sáng và góc chụp thôi cụ ơi, chai này là chai 2nd released theo em hiểu là chai Bourbon 100% thì phải (chưa uống bao giời ) nước nhạt toen hoét giống như nước chè sái của mấy bà hàng nước thôi ạ :D

webzy

Xe tải
Các cụ trong ban điều hành cập nhật tình hình tasting event tháng 12 cho bọn em hóng với.

Clayton

Xe điện
OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 8)

Danh sách đăng ký tham dự BSC Anniversary

I. Member.

1. Clayton.
2. MaltBrother.
3. Jackal.
4. Tuankts.
5. Jenda.
6. Đúng đôí tượng.
7. Winecellar.
8. Thái BeerPlaza.
9. thumotty.
10. flat
11. Tuấn Nguyễn
12. Letuce
13. Webzy
14. Corolla Altis
15. Đinh Quang Huy
16. Nguyễn Mạnh Thắng
17. A Thanh (Shop Thanh Vân)
18. A Thành (Shop Thành Băng)
19. Tauluon (Ghi chú: Đã confirmed. Cụ Flat đã chuyển tiền giúp. Coi như nợ cụ Flat 1 chai Port Wood Finish) ;)
20. Phamhavn (không tham dự không được) :D
21. Skywalker
22. A Đức
23. Cuongle
24. Blakktulip
25. vmc102

II. Guest.

1. Mr Quân - bạn của MaltBrothers
2. Mr Cường - bạn của MaltBrothers
3. MayMan (đăng ký ở post #70)
4. Mr Bình (bạn của Jackal)
5. Khách mời đặc biệt của Jenda
6. Ms Thu Cúc (bạn Jackal)
7. Ms Hương (bạn Clayton)
8. Ms Hạnh (bạn Clayton)

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 8)

BSC - Nhà số 8

Chủ điểm Mùa ĐôngBSC Anniversary

Mời các cụ, các mợ cùng bước vào Ngôi nhà mới của BSC, được xây dựng trên miền đất mới của OF.

Tháng 12 là tháng rất đặc biệt đối với BSC. Cách đây một năm trước, vào Mùa Đông năm 2012, tại Nhà hàng Esalen (Đống Đa, Hà Nội), Brothers Single Malt Club đã được thành lập.

Mùa Đông, mùa xúc cảm đặc trưng xứ Bắc, mùa hoàn hảo bên những ly rượu thơm ngon, ấm áp cùng gia đình và bạn bè.

Chúng ta sẽ bắt đầu xây Nhà mới bằng việc bận rộn chuẩn bị cho Lễ Kỷ niệm 1 năm Ngày sinh của BSC (BSC Anniversary).

Thông tin chi tiết sẽ được em và nhiều cụ, mợ khác chia sẻ, trao đổi dần dần qua các post sau đây.

Xin mời các cụ, các mợ! :)

Về chơi chung trong Nhà Mới, chúng ta cũng không quên cùng nhắc nhau Uống Rượu có Chừng Mực (Moderate Drinking), Thưởng Thức Rượu có Trách Nhiệm (Savouring Responsibly) và Lái Xe An Toàn.

Để thuận tiện cho việc theo dõi các mạch bài trước, em đưa các đường link về đây để các cụ, các mợ tra cứu:

Nhà số 1:
http://www.otofun.net/threads/220360-cac-cu-nha-minh-co-cu-nao-suu-tap-ruou-ngoai-khong-a

Nhà số 2:
http://www.otofun.net/threads/466094-cac-cu-nha-minh-co-cu-nao-suu-tap-ruou-ngoai-khong-a-nha-2

Nhà số 3:
http://www.otofun.net/threads/499795-ruou-manh-%E2%80%93-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se?p=13182617#post13182617

Nhà số 4:
http://www.otofun.net/threads/524626-ruou-manh-–-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se-nha-so-4

Nhà số 5:
http://www.otofun.net/threads/551701-ruou-manh-–-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se-nha-so-5

Nhà số 6:
http://www.otofun.net/threads/571918-ruou-manh-–-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se-nha-so-6

Nhà số 7:
http://www.otofun.net/threads/597845-ruou-manh-–-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se-nha-so-7

Clayton

Xe điện

Clayton

Xe điện
Hướng đến ngày kỷ niệm 1 năm thành lập CLB (BSC Anniversary)

Kính gửi các Anh/Chị/Em BSC và Những người bạn,

Mời tất cả các Thành viên BSC và Những người bạn (nếu có quan tâm) tham dự Tasting Event tháng 12/2013 của BSC, là Monthly Event cuối cùng trong năm nay, trước khi chuyển sang năm 2014 với nhiều ước vọng và mong chờ về một thời kỳ mới sáng sủa hơn cho Việt Nam nói chung và anh chị em OF cũng như BSC nói riêng, một thời kỳ mới hứng khởi hơn về kinh tế, nhộn nhịp hơn về các cơ hội và vui vẻ hơn, hạnh phúc hơn về cuộc sống...

Em xin thông tin lại các công việc và phân công thực hiện liên quan đến Event tháng 12/2013 của BSC để các anh/chị/em trong Ban Điều hành và các thành viên tích cực khác cùng nắm được và phối hợp chặt chẽ với nhau trong khâu tổ chức.

1. Chủ đề Tasting Event tháng 12/2013:

BSC Anniversary

Kỷ niệm 1 năm thành lập BSC - Ấm áp Mùa đông Hà Nội

2. Thời gian: Trưa Thứ Bảy (28/12/2013)

3. Địa điểm: Nhà hàng Hải Cảng, Tầng 5, Vincom, phố Bà Triệu, Hà Nội.

4. Số lượng dự kiến: 40 – 50 người (Members and Guests).

5. Kinh phí dự kiến: 500.000 VND/Member – 700.000 VND/Guest.

6. Rượu dự kiến: Các dòng rượu Sherried Style, Sherry Cask Finish, Port Cask Finish, Rum Cask Finish, Bourbon-Sherry Casks (mixed), and Smoky Single Malts (Islay, Orkney, Speyside Smoky…), rượu Premium Blended Scotch có gam hương vị đậm đà.

Hiện nay, những chai rượu hiện có trong Kho rượu của BSC đã được thống kê đầy đủ. Một số dòng rượu phù hợp với chủ đề và phù hợp với thời tiết mùa đông Hà Nội, cũng như không khí Giáng Sinh và niềm vui Kỷ niệm 1 năm thành lập CLB đã được Jackal76 và em lựa chọn. Số còn thiếu, chúng ta sẽ đề nghị các Thành viên tự nguyện đóng góp (hoặc share nhau đóng góp), hoặc chúng ta sẽ sử dụng Quỹ BSC để mua bổ sung.

Thông tin chi tiết về các dòng rượu được chọn và việc matching đồ ăn với Menu cho Event sẽ được Jackal gửi đến các cụ, các mợ trong loạt bài sau.

Một số nội dung khác cho công tác chuẩn bị cũng đã được Ban Điều hành BSC thống nhất và chốt lại như sau:

7. Thời hạn đăng ký: Trước 17:00 ngày 25/12/2013.

8. Thời hạn các Members/Guests nộp tiền, chuyển khoản cho Ban Điều hành: Trước 17:00 ngày 26/12/2013.

9. Thời hạn được rút khỏi Danh sách đã đăng ký: Trước 17:00 ngày 27/12/2013.

10.Các tài khoản nhận tiền từ Members/Guests:

1) Clayton: TK Ngân hàng Quốc Tế (VIB). Số TK: 001704060090192. Tên TK: ÐINH TRỌNG NGHĨA. TK mở tại: Sở Giao dịch, Ngân hàng TMCP Quốc Tế (VIB), Hà Nội.

2) MaltBrother: TK Ngân hàng Công thương (ViettinBank). Số TK: 711A21686336. Tên TK: NGUYỄN QUANG TRUNG. TK mở tại: Chi nhánh Ba Đình, Ngân hàng Công thương (ViettinBank, Hà Nội.

3) Thái (Beer Plaza): TK Ngân hàng Hàng hải (Maritime Bank). Số TK: 03401018678888. Tên TK: QUÁCH VĂN HÙNG THÁI. TK mở tại: Chi nhánh Long Biên, Ngân hàng TMCP Hàng hải Việt Nam, Hà Nội.

4) Jenda: TK Ngân hàng Techcombank. Số TK: 14023908451018. Tên TK: LƯƠNG HỒNG TRANG. TK mở tại: QTK 152 Thụy Khuê, Hà Nội.

5) Webzy: TK Ngân hàng Ngoại thương (VCB). Nhờ anh Webzy cho thông tin chi tiết về số TK, tên chủ tài khoản và chi nhánh nơi mở TK để thuận tiện cho việc chuyển tiền.

11.Phân công công việc trong Ban Điều hành và một số Thành viên liên quan:

Ban Điều hành BSC nhờ các anh/chị/em có tên dưới đây hỗ trợ các công việc tổ chức Event theo nội dung phân công dưới đây. Thanks.

1) Clayton: (i) Điều phối chung. (ii) Xây dựng Chương trình; (iii) Khảo sát địa điểm tổ chức và lựa chọn địa điểm; (iv) Cùng với Jackal matching Rượu với Menu đồ ăn (sau khi Việt đã chọn xong Menu); (v) Cùng với tuankts thiết kế backdrop và standee; (vi) Cập nhật và kết nối thông tin trên Diễn đàn OtoFun; (vii) Nhận tiền đóng góp theo TK Ngân hàng VIB và chuyển cho Jenda tổng hợp; (viii) Dẫn dắt Chương trình Event; (ix) Kết nối với các Members/Guests trong Phòng tiệc.

2) MaltBrothers: (i) Gửi Thư mời đến các Thành viên và Guests; (ii) Cập nhật và kết nối thông tin trên Diễn đàn OtoFun; (iii) Thúc đẩy việc đăng ký Event của các Thành viên và Guests; (iv) Nhận tiền đóng góp theo TK Ngân hàng ViettinBank và chuyển cho Jenda tổng hợp; (v) Cùng với anh Flat và em Jenda đứng đón Members/Guests tại Entrance của Nhà hàng, đăng ký attendance và sắp xếp Members/Guests vào các bàn trong Phòng tiệc; (vi) Kết nối với các Members/Guests trong Phòng tiệc.

3) Jackal76: (i) Cùng với Clayton và Jenda khảo sát địa điểm tổ chức và lựa chọn địa điểm; (ii) Lựa chọn Menu Tiệc (Jenda support); (iii) Cùng với Clayton matching Rượu với Menu đồ ăn (sau khi đã chọn xong Menu); (iv) Mua các loại hạt và cheese dùng cho Event; (v) Cập nhật và kết nối thông tin trên Diễn đàn OtoFun; (vi) Kết nối với các Members/Guests trong Phòng tiệc.

4) Tuankts: (i) Thiết kế mẫu backdrop + standee, cùng với Clayton lựa chọn mẫu Final; (ii) Chụp ảnh Event; (iii) Cập nhật và kết nối thông tin trên Diễn đàn OtoFun; (iv) Kết nối với các Members/Guests trong Phòng tiệc.

5) Flat: (i) Cập nhật và kết nối thông tin trên Diễn đàn OtoFun; (ii) Thúc đẩy việc đăng ký Event của các Thành viên và Guests; (iii) Cùng với MaltBrother và em Jenda đứng đón Members/Guests tại Entrance của Nhà hàng, đăng ký attendance và sắp xếp Members/Guests vào các bàn trong Phòng tiệc (iv) Kết nối với các Members/Guests trong Phòng tiệc.

6) Jenda: (i) Cùng với Clayton và Jackal khảo sát địa điểm tổ chức và lựa chọn địa điểm; (ii) Support Jackal trong việc lựa chọn Menu Tiệc; (iii) Nhận tiền đóng góp theo TK Ngân hàng TechcomBank, nhận tiền từ Clayton, MaltBrother, Thái, Webzy và tổng hợp Danh sách, post lên mail BSC; (iv) Thúc đẩy việc đăng ký Event của các Thành viên và Guests; (v) Cùng với anh Flat và anh Trung Malt đứng đón Members/Guests tại Entrance của Nhà hàng, đăng ký attendance và sắp xếp Members/Guests vào các bàn trong Phòng tiệc (vi) Kết nối với các Members/Guests trong Phòng tiệc.

7) Winecellar: (i) Cho BSC mượn bộ ly Tasting với số lượng dự kiến là 300 ly và chuyển tới Nhà hàng Hải Cảng sáng 28/12/2013; (ii) Thúc đẩy việc đăng ký Event của các Thành viên và Guests; (iii) Cập nhật và kết nối thông tin trên Diễn đàn OtoFun; (ivi) Kết nối với các Members/Guests trong Phòng tiệc.

8) Thái và anh Webzy: Nhận tiền đóng góp theo TK Ngân hàng Vietcom Bank và Ngân hàng Hàng hải (MSB) và chuyển cho Jenda tổng hợp.

9) Skywalkercuongle: (i) Chụp ảnh Event và post lên Diễn đàn + send mail cho các anh/chị/em; (ii) Cập nhật và kết nối thông tin trên Diễn đàn OtoFun; (iii) Kết nối với các Members/Guests trong Phòng tiệc.

10) Philip Tèophamhavn: (i) Thúc đẩy việc đăng ký Event của các Thành viên và Guests (ii) Cập nhật và kết nối thông tin trên Diễn đàn OtoFun; (iii) Kết nối với các Members/Guests trong Phòng tiệc.

Các thông tin chi tiết và vui vẻ sẽ được các Thành viên BSC cùng trao đổi, thảo luận, chia sẻ thêm với tất cả các cụ, các mợ.

Cheers,

Clayton

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Em cũng làm một căn tầng 1 cho nó oai.

@Cụ Bụp: tên chính thức của CLB mà anh em vẫn dùng là BSC như cụ chủ tịch đã nói ở các thớt trước.
Chỉ là BSC thôi à cụ? Có thể cụ thể hơn không. Em cần tên chính thức. BSC chỉ là tên viết tắt như KFC, MSC, BVC... mà thôi.

thumotty

Xe buýt
Chỉ là BSC thôi à cụ? Có thể cụ thể hơn không. Em cần tên chính thức. BSC chỉ là tên viết tắt như KFC, MSC, BVC... mà thôi.
BSC là tên viết tắt của Brothers Single Malt Club cụ Bụp nhé. Không biết chủ tịch và các cụ có trong ban điều hành CLB có muốn thêm gì vào không nhưng theo cá nhân em thì cứ để nguyên tên BSC - Brothers Single Malt Club là chuẩn nhất ạ.

MaltBrothers

Xe buýt
Tên BSC người ta dễ hiểu thành BCS lắm ạ mà chả ai hiểu đó là cái chi hội chuyên về rượu mạnh whisky cognac ...., tên như thế không open tí nào cả :D. Em cũng đã có đề nghị rồi tên chi hội là:
Chi hội rượu mạnh - Brothers Single malt Club Hà Nội (BSC)

Dân dã tí cho dễ hiểu nếu không thì để sẽ là chi hội Brothers Single malt Club Hà Nội - BSC

Cụ Clayton cho ý kiến đi ạ

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Tên BSC người ta dễ hiểu thành BCS lắm ạ mà chả ai hiểu đó là cái chi hội, tên như thế không open tí nào cả :D. Em cũng đã có đề nghị rồi tên chi hội là:
Chi hội rượu mạnh - Brothers Single malt Club Hà Nội (BSC)

Dân dã tí cho dễ hiểu nếu không thì để sẽ là chi hội Brothers Single malt Club Hà Nội - BSC
Vâng, em cũng nghĩ như cụ Malt, cụ Winecellar, cụ thumotty và một số cụ khác.

Tên của Chi Hội sẽ là:

CLB Rượu Mạnh - Brothers Single Malt Club (BSC)

Theo em, không cần phải có chữ "Hà Nội" đâu ạ. Cũng giống như bản thân Diễn đàn OtoFun, BSC sẽ không giới hạn trong phạm vi Hà Nội, cho dù sinh hoạt của CLB thường xuyên ở Hà Nội và các thành viên chủ yếu ở Hà Nội. Bằng chứng là chúng ta có Thành viên Philip Tèo ở Sài Gòn, David Hà ở Hải Phòng, và những công dân quốc tế rày đây mai đó như anh Nguyễn, anh Brandon...

Em nhờ cụ Bụp và các cụ Min/Mod giúp BSC vụ này nhé. Thank các cụ!

thumotty

Xe buýt
Em thì nghĩ đơn giản là tên của CLB ngay từ đầu đã là Brothers Single Malt Club (viết tắt là BSC) để định hướng hoạt động của CLB chuyên sâu hơn về SM rồi. Điều này cũng được kiểm chứng qua các hoạt động và bài viết của các thành viên. >90% là về SM, còn lại khoảng 10% nội dung thì chia đều cho Blended, Pure Malt, Brandy, Rum, Wine... Vì thế em vẫn thấy cái tên BSC nó hạp hơn ạ.

Clayton

Xe điện
Nếu vậy thì các bạn blended đứng ngoài à, như vậy chưa thu hút.
Không sao đâu cụ ạ. Ngay trong sinh hoạt của BSC từ ngày thành lập đến nay, thì anh chị em BSC cũng đã trải nghiệm đủ cả Single Malts (gồm cả Scotch, Japanese, Taiwanese, Indian...), cả Blended Scotch, Blended Japanese..., cả Cognac, Calvados, Armagnac, Rum, Tequila, Vodka...

Single Malts là dòng mà BSC focus vào thôi, chứ không phải chỉ là dòng duy nhất, cụ ạ.

Các CLB hoặc các organisation khác về Whisky trên thế giới cũng vậy. Họ lựa tên CLB, hoặc Hiệp hội là Whisky, nhưng tasting, review và chia sẻ nhiều dòng khác nữa.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Vâng, em cũng nghĩ như cụ Malt, cụ Winecellar, cụ thumotty và một số cụ khác.

Tên của Chi Hội sẽ là:

CLB Rượu Mạnh - Brothers Single Malt Club (BSC)

Theo em, không cần phải có chữ "Hà Nội" đâu ạ. Cũng giống như bản thân Diễn đàn OtoFun, BSC sẽ không giới hạn trong phạm vi Hà Nội, cho dù sinh hoạt của CLB thường xuyên ở Hà Nội và các thành viên chủ yếu ở Hà Nội. Bằng chứng là chúng ta có Thành viên Philip Tèo ở Sài Gòn, David Hà ở Hải Phòng, và những công dân quốc tế rày đây mai đó như anh Nguyễn, anh Brandon...

Em nhờ cụ Bụp và các cụ Min/Mod giúp BSC vụ này nhé. Thank các cụ!
Như ý kiến của cụ Clayton và một số cụ khác,
Tên chi hội là: CLB Rượu Mạnh - Brothers Single Malt Club (BSC)
Từ rượu mạnh đã bao gồm hết các loại rượu rồi các cụ: rượu whisky, cognac, rum,...

cụ Bụp và các cụ Min/Mod giúp BSC vụ này nhé. Thank các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Có cụ "học sinh tích cực" luôn luôn chăm ngoan và hay "giơ tay phát biểu" này mà mãi giờ này vẫn chưa vào Nhà mới nhỉ?

Đang băn khoăn, không biết cụ đang chu du nơi nào, thì điện thoại tít tít. À, hóa ra là trưa nay, cụ ấy đang mải mê chụp choẹt, sờ mó, mắt chữ I, mồm chữ O :D

Khổ thân, đam mê đến gầy cả người.

Vẻ mặt rất hớn hở, viên mãn, hạnh phúc... cứ như vừa xong một "séc" thật hoàn hảo!

Mà trời lạnh thế này lại mặc phong phanh thế cụ ơi!

jackal76

Xe tải
Nhân dịp Christmas & New Year, có 1 số chai được release nhân dịp holiday season này. Có 1 chai blend, NAS của Ballentine's như link sau :

image hosting websites

http://www.thewhiskyexchange.com/P-13437.aspx

Nhân dịp thời tiết lạnh giá này, cùng không khí đang nóng lên từng ngày, của Event BSC Anniversary. Nếu có chai Ballentine's Christmas Reserve này để thẩm, cháu nghĩ chắc sẽ HOT lắm đây.

Cụ/mợ nào đang có, rất mong ủng hộ/để lại cho BSC ạ.

Hay chai sau, có được không, CT ơi ? Nếu quyết, để cháu order & ship bên kia về luôn, may ra còn kịp :)

how to take a screen shot

https://www.ma-wine.com/finlays/item.php5?id=1829&lang=en

jackal76

Xe tải
Merry Christmas tất cả các Thành viên BSC và các anh chị em khác! Chúc mọi người và Gia đình một Giáng Sinh thật an lành, đầm ấm!
Tiếp theo lời chúc Merry X'Mas của CT, cháu xin gửi các cụ chai Bell's decanter, 8 years, phiên bản X'mas 2006 (sẽ được dùng cho Welcome drink tại BSC Anniversary)

Tên đầy đủ của chai : Bell's Christmas 20006, 8 years (trên chai, có thêm dòng chữ : Lucky Thirteen).

" Lucky Thirteen, nói về câu chuyện 13 tiếng chuông, của 1 người lính canh tên John Hatfield, trong thời vua William đệ tam của Vương quốc Anh 1689 - 1702)". Chi tiết câu chuyện, cũng khá vui & hay. Các cụ/mợ có thể tham khảo trên web.

green shot

Như đã post tại trang 7, về danh mục đồ uống cho BSC Anniversary (28/12), welcome drink đã có 12 chai. Các cụ sẽ tùy sở thích, gu để chọn trong số 12 chai này để thẩm trong màn chào hỏi ban đầu.

Rất tự nhiên, nhưng chai Belll's này, sẽ là chai thứ 13, trùng với số lượng chai, cũng mang luôn tên " Lucky Thirteen - số 13 may mắn" :)

Do vậy, nhà cháu, xin mạn phép BĐH, quyết định số lượng chai cho Welcome drink cho thứ 7 này, sẽ chỉ là 13 chai (không hơn/không kém)

Nếu sau có chai nào hay hơn cho welcome drink, chúng ta sẽ phải bỏ chai khác ra để thay thế nhưng số 13 sẽ là bất biến.

28/12 này vào thứ 7, do vậy các cụ/mợ, sẽ không lo về ngày 13 thứ 6 :)

MERRY CHRISTMAS TO ALL !

MaltBrothers

Xe buýt
Nhà em vốn ko thích ra gió, nhất là những buổi tối lạnh lẽo như tối nay chưa kể bầu không khí ngột ngạt khói xăng dầu, chen lấn xô đẩy :) em chỉ thích những buổi tối yên bình trong nhà thôi . Tối nay cũng vậy trông lũ trẻ đùa nghịch và nhâm nhi 2ly Spr18, 1ly Glendronach21 và cuối cùng chốt hạ là 1ly Cognac XO với hạt điều và chocolate đen, những thứ mà may mắn thay bọn trẻ nhà em ko thích, cũng hơi lâng lâng đấy ạ . Còn bây giờ thì cả nhà lên giường rồi tranh thủ spam và tán phét với Phamhavn :D

Chai Spr18yo lô mới này khá lạ so với lô cũ em se dành viết tasting note ngày mai nếu rảnh, vừa chat zalo với Phamhavn thấy gã này nói chai Spr15yo vừa mở uống đợt này hương vị cũng lạ . Cảm giác như nhà Springbank có làm 1 cuộc cách mạng nhỏ với việc thay đổi tông hương vị của cả line . Không biết chai Spr12yo CS thế nào đây ;)

Chỉnh sửa cuối:

webzy

Xe tải
Đây là chương trình đêm Noel của nhà chaú.

Trạng thái
Thớt đang đóng