Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tea1981

Xe buýt
các cụ cho em hỏi..h em dang thay tren mạng rao con FF chạy 2v2 đời 2012. 1.4MT 4 cửa... vậy em muốn kiểm tra thì vào hãng bảo họ check những gì...và giá thì khoảng bao nhiêu thì múc đc ...tks các cụ trước..

cdv

Xe buýt
các cụ cho em hỏi..h em dang thay tren mạng rao con FF chạy 2v2 đời 2012. 1.4MT 4 cửa... vậy em muốn kiểm tra thì vào hãng bảo họ check những gì...và giá thì khoảng bao nhiêu thì múc đc ...tks các cụ trước..
Ý cụ là bản sedan chứ gì?
Theo em cụ oánh xe vào hãng kiểm tra các lần bảo dưỡng định kỳ, sửa chữa nếu có họ sẽ lưu hết thông tin.
Ngoài ra kết hợp xem bằng mắt vỏ xe, lốp xe, khung sườn, nghe tiếng máy....và chạy thử.
Về giá thì bản at tầm 480-500 tùy vào xe

Lacnhap2010

Xe máy
Xe này hay nhất trong phân khúc xe nhỏ của các hãng tại VN phải ko các cụ?

raikkonen

Xe máy
Các cụ cho em hỏi chu kỳ thay dầu phổ biến của FFi là bao nhiêu ạ? Thường các cụ hay thay dầu của hãng nào? Phẩm cấp, ký hiệu của dầu?

Thanks các cụ!

HNmember

Xe tăng
Quy định của Ford là 10.000km Kụ ạ- với điều kiện thay dầu “xịn”. E vẫn hay dùng Castrol 5W-30 bán tại Ford và thấy OK.

davidpham1983

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi Fiesta này ó những lọc gió gì: lọc gió động cơ, lọc gió trong (nằm bên dưới chân trái của người ngồi ghế phụ), ... Xe em đi được hơn 2 năm rồi mà sao thấy mùi xe vẫn giống như hồi mới mua. Em có cảm giác, mỗi lần sau khi chạy một đoạn đường, dừng xe, ra ngoài lúc sau vào xe thấy mùi xe rất rõ. Không biết xe em có thiếu cái lọc gió điều hòa nào không. Trước em mua cái lọc gió điều hòa, có 2 miếng, lắp bên ghế phụ, có vẻ không vừa lắm nhưng em cứ nhét vào. Xe em chủ yếu đi trong phố, lấy gió trong, ai lên xe cũng bảo xe này vẫn còn mùi như xe mới, ai không quen sẽ thấy hơi khó chịu. Các cụ tư vấn cho em xem làm thế nào để hết mùi xe, lọc gió lắp ở những chỗ nào và nên thay lọc gió điều hòa của hãng nào với!
xe e mua đk 6 tháng rồi cũng bị giống như bác, Bác xử lý như nào share cho em với

vawnsown

Xe tải
Can kiem tra ac qui xem co du dien ko? Can no may, ga len 3.000v/ph khoang 30'' truoc chi vao so. Chuc may man. Sorry ko danh dc dau.
Cụ HN ơi, hôm nay em mang xe ra HBT nhờ đo dòng kiểm tra, bình thường thì kim chỉ đúng 12V, nhấn test đề trên cục thử ắc quy thì kim vọt xuống dưới 10, chạm vào vạch đỏ, như vậy ắc quy có bị kém không (ắc quy dongnai theo xe, đi được 1.5 năm, vẫn chạy, đề bình thường, ngày nào em cũng đi). Màn hình hiển thị mặt tablo khi em bật pha thì hơi bị tối đi, không biết đấy là do ắc quy yếu hay là cơ chế tiết kiệm điện của Ford?
Em cảm ơn

HNmember

Xe tăng
Hôm qua định gọi cho Kụ nhưng bận quá. E xin đinh chính 1 tý thế này:

• Khi bật đèn thì độ sáng của đèn taplo tự động giảm đi để tránh chói mắt người lái về đêm, không dính dáng gì đến sự yếu - khoẻ của acquy cả.
  • Acqui của Kụ như vậy vẫn dùng bình thường, chưa phải thay đâu.
  • Kụ nên để xe nổ máy ít nhất là 30’’ rồi hãy vào số, nếu cẩn thận thì ga lên 2.000v/p vài giây, rồi nhấc chân ga để vòng tua về dưới 1.000v/ph hãy vào số.
  • Chúc Kụ may mắn.

Chỉnh sửa cuối:

vawnsown

Xe tải
Hôm qua định gọi cho Kụ nhưng bận quá. E xin đinh chính 1 tý thế này:

• Khi bật đèn thì độ sáng của đèn taplo tự động giảm đi để tránh chói mắt người lái về đêm, không dính dáng gì đến sự yếu - khoẻ của acquy cả.
  • Acqui của Kụ như vậy vẫn dùng bình thường, chưa phải thay đâu.
  • Kụ nên để xe nổ máy ít nhất là 30’’ rồi hãy vào số, nếu cẩn thận thì ga lên 2.000v/p vài giây, rồi nhấc chân ga để vòng tua về dưới 1.000v/ph hãy vào số.
  • Chúc Kụ may mắn.

Vâng, cảm ơn cụ HN, ngày nào trước khi khởi hành em cũng nổ máy để hết chế độ bù ga thì mới vào số, bình thường thì sẽ xuống 750rpm, nhưng sau khi em vệ sinh bướm ga trong hãng thì nó chỉ xuống đến 1000, chạy một lúc thì nó mới xuống 750rpm, hic.
Ah, em mới lắp cái lọc gió điều hòa (nhờ bác BOSH lắp cho luôn), nên bây giờ mới để ý (trước em toàn lấy gió trong), nếu em không bật quạt gió hay điều hòa mà để chế độ gió ngoài, đi nhanh trên cao tốc là gió từ ngoài vẫn thổi vào (em sờ vào cánh điều hòa thì thấy gió thổi ra), chuyển gió trong thì ko thấy gió thổi nữa, như vậy là bình thường đúng không ah, nghĩa là mở cánh gió ngoài dù không bật quạt gió hay điều hòa là vẫn trao đổi khí với bên ngoài qua đường lấy gió, gió này hơi nóng do có nhiệt từ nước làm mát.

ozzfan

Xe tải
xe e mua đk 6 tháng rồi cũng bị giống như bác, Bác xử lý như nào share cho em với
Em chưa xử lý được. Nghe các cụ trên này nói là vệ sinh sạch sẽ, mở hết cửa ra tầm nửa ngày thì hết mùi. Có cụ thì bảo cho gói cafe hay quả dứa vào để khử mùi. Em mới chú ý để lấy gió ngoài nhiều hơn, nhất là khi đi ngoài thành phố.

raikkonen

Xe máy
Em mới lấy ffi 2nd nên vẫn chưa thạo lắm, nhờ các cụ chỉ giúp:
Ffi có tấm ốp gầm ko ạ? Nếu ko có thì mình có thể lắp thêm dc vào ko?

HNmember

Xe tăng
Em mới lấy ffi 2nd nên vẫn chưa thạo lắm, nhờ các cụ chỉ giúp:
Ffi có tấm ốp gầm ko ạ? Nếu ko có thì mình có thể lắp thêm dc vào ko?
Ko có Kụ ạ. Kụ có thể lắp thêm. Tuy nhiên cần xem tại sao nhà sản xuất ko lắp? Nếu lắp thì thông gió cho máy sẽ kém hơn.

HNmember

Xe tăng
Vâng, cảm ơn cụ HN, ngày nào trước khi khởi hành em cũng nổ máy để hết chế độ bù ga thì mới vào số, bình thường thì sẽ xuống 750rpm, nhưng sau khi em vệ sinh bướm ga trong hãng thì nó chỉ xuống đến 1000, chạy một lúc thì nó mới xuống 750rpm, hic.
Ah, em mới lắp cái lọc gió điều hòa (nhờ bác BOSH lắp cho luôn), nên bây giờ mới để ý (trước em toàn lấy gió trong), nếu em không bật quạt gió hay điều hòa mà để chế độ gió ngoài, đi nhanh trên cao tốc là gió từ ngoài vẫn thổi vào (em sờ vào cánh điều hòa thì thấy gió thổi ra), chuyển gió trong thì ko thấy gió thổi nữa, như vậy là bình thường đúng không ah, nghĩa là mở cánh gió ngoài dù không bật quạt gió hay điều hòa là vẫn trao đổi khí với bên ngoài qua đường lấy gió, gió này hơi nóng do có nhiệt từ nước làm mát.
Kụ phải reset lại máy rồi, sau khi vệ sinh họng gió bắt buộc phải điều chỉnh lại chế độ của các cảm biến vì nó đã bị thay đổi. Hệ thống lọc gió điều hòa thế là OK.

raikkonen

Xe máy
Ko có Kụ ạ. Kụ có thể lắp thêm. Tuy nhiên cần xem tại sao nhà sản xuất ko lắp? Nếu lắp thì thông gió cho máy sẽ kém hơn.
Cám ơn cụ HNmember,
Tiện thể cụ cho em hỏi vì thấy cụ có nhiều kinh nghiệm: ford thì nên đi đến gara nào (không kể hãng) thì uy tín và có phụ tùng tốt, giá hợp lý ạ?

HNmember

Xe tăng
Vụ này thì E mù tịt Kụ ạ. Cơ quan E có con Everest chạy được gần 400.000 rồi mà nó cũng chỉ thay lặt vặt khi bảo dưỡng nên E xin thua vụ này. Còn mua phụ tùng thì vẫn mua của mấy bác trên OF này thôi.

Chỉnh sửa cuối:

minhquang0903

Xe tải
Em đang cưởi vợ 2 FF titanium, nhận xét chung là rất ổn. Còn em FF Eco thì em đã được chạy thử, có bốc hơn loại 1.5 chút.

OTO_david

Xe máy
Thưa các cụ, chả là sáng nay: 21/03/2014, em lấy xe từ hầm để xe tòa nhà ra ạ, lúc đi lên dốc (dốc khá hẹp và độ dốc lớn ) em lơ đang, ôm cua sát quá, quệt luôn hông bên phụ vào cái bờ tường. @@!
Của đau con xót, nhưng cũng đành ngậm ngùi vì lỗi do mình ko quan sát kỹ gương bên phụ thui. Ko kêu ca oán thán !!! :D
Em định đưa vợ 2 đi spa lại cái hông ạ, theo ông anh em tư vấn thì có bảo qua Grand Auto Mỹ Đình, hoặc nếu ko vào hãng. Các cụ tư vấn cho nhà em???
1. Xe em chạy là Ford Fiesta hb (bản lắp ráp trong nước), thì khi sơn xe ở hãng, cũng như ở Gara (có uy tín) thì nước sơn có được như ban đầu ko ạ???
2. Em cũng hơi ngại khoản để xe lại "Lâu" !!! thế nên trong những trg hợp mang xe đến thì có cần làm biên bản bàn giao xe trc ko??? và lưu ý những bộ phận nào của xe cần "cẩn thận". Vì em mới sở hữu xe này nên giữ gìn em nó ạ !!!
Các cụ tư vấn cho nhà em với.

vawnsown

Xe tải
Thưa các cụ, chả là sáng nay: 21/03/2014, em lấy xe từ hầm để xe tòa nhà ra ạ, lúc đi lên dốc (dốc khá hẹp và độ dốc lớn ) em lơ đang, ôm cua sát quá, quệt luôn hông bên phụ vào cái bờ tường. @@!
Của đau con xót, nhưng cũng đành ngậm ngùi vì lỗi do mình ko quan sát kỹ gương bên phụ thui. Ko kêu ca oán thán !!! :D
Em định đưa vợ 2 đi spa lại cái hông ạ, theo ông anh em tư vấn thì có bảo qua Grand Auto Mỹ Đình, hoặc nếu ko vào hãng. Các cụ tư vấn cho nhà em???
1. Xe em chạy là Ford Fiesta hb (bản lắp ráp trong nước), thì khi sơn xe ở hãng, cũng như ở Gara (có uy tín) thì nước sơn có được như ban đầu ko ạ???
2. Em cũng hơi ngại khoản để xe lại "Lâu" !!! thế nên trong những trg hợp mang xe đến thì có cần làm biên bản bàn giao xe trc ko??? và lưu ý những bộ phận nào của xe cần "cẩn thận". Vì em mới sở hữu xe này nên giữ gìn em nó ạ !!!
Các cụ tư vấn cho nhà em với.
Vết của cụ làm 1 ngày là xong nếu trời khô ráo không mưa ẩm ướt, tuy nhiên cụ phải thỏa thuận trước, hoặc có thể hôm trước sơn bả rồi mang xe về, hôm sau vào đánh bóng nốt, cụ có thể mang vào hãng hoặc gara uy tín đều được.

than_y

Xe đạp
Kính các cụ Em vừa làm con Ecoboost 1.0 , giá ra biển là 760 củ, xe đi đằm, chắc xe, cảm giác lái tốt, cách âm thì tuyệt vời. 6 loa, 7 túi khí, cảm biến gạt mưa, cảm biến đèn, cân bằng điện tử, ghế da pha nỉ...
- Xe này có hệ thống Sync của Microsoft nên không lắp được DVD vào taplo nên em chọn giải pháp lắp DVD tựa đầu cho hàng ghế sau. Với lại lắp DVD vào đầng trước hay mất tập trung lắm
- Em mới chạy chưa hết bình xăng nên chưa đánh giá được, nhưng khoảng 5000Km đầu thì chắc là xe nào cũng ăn xăng, sau đó thì mới đánh giá chính xác được.
- Xe mới nên em chưa khám phá hết, chưa check được nhiều lỗi, chỉ có bộ Star/Stop hơi có vấn đề ở hệ điện là ở chố nếu mình dừng xe lâu (đỗ xe chờ người thân chẳng hạn) mà tắt điện xe ở nấc 1 (nấc không đạp phanh mà bấm nút Star/Stop) thì hệ thống Audio chỉ nghe được một khoảng thời gian nhất định thì nó sẽ tự tắt để bảo toàn nguồn của Acquy. Bật một nấc nữa mà không đạp phanh thì sẽ khởi động toàn bộ các hệ thống của xe, lúc này xe vẫn chưa khởi động mà các hệ thống vẫn đang hoạt động (Ví dụ như hệ thống điều hoà ...) thì mới nghe Audio lâu dài được, như vậy thì hại xe lắm.
- Nắp bình xăng cũng là điểm hạn chế, kể cả mình đã khoá xe thì vẫn mở được nắp bình xăng, nhưng không đổ xăng được vì trong đó nó có một hệ thống lẫy tự động, chỉ khi mở khoá trung tâm cắm vòi xăng vào thì lẫy mới mở, tuy nhiên khoảng cách giữa miệng vòi và lẫy khoá cách nhau khoảng hai đốt ngón tay, mà lắp bình xăng thì không được kín nhất là lúc rửa xe thì hay bị nước vào, ở chỗ đấy không có công ty cấp thoát nước nên các bác phải để ý không có ngày ăn xăng pha nhớt thì mệt.
Em mới check được vậy đang check tiếp, nhưng nói chung là con này chạy xướng thật, có bác nào chạy rồi thì thêm mắm muối hộ em nhé

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng