Mua xe riêng của cán bộ làm việc tại một Đại sứ quán

Flattyre

Xe máy
Daar các Bác,

Cho em hỏi với: hiện tại có một con BMW X5 3.0 iA đời 2006 của một Chính trị viên của một đại sứ quán sắp về nước muốn bán với giá $32.000 ngoài thuế.

Các Bác thông thạo luật và các loại thuế cho em hỏi nếu mua bi h thì có các loại phí, phụ phí và thuế nào? và thủ tục có phức tạp quá ko ạ.

Rất mong nhận được hồi âm của các Bác sớm,

Many thanks(b)

thichlexus

Xe điện
Xe sứ quán này nhiều khả năng là xe tạm nhập tái xuất nên chưa làm bất cứ nghĩa vụ thuế nào bác ạ, như vậy bác sẽ phải nộp đủ thuế nhập khẩu, TTĐB, VAT và trước bạ. Tính ra sẽ phải khoảng gần 100.000$ bác mới có xe đi.

Flattyre

Xe máy
Cảm ơn các Bác đã cho ý kiến. Đúng là xe này chưa làm bất kỳ trách nhiệm nào với CP Việt Nam.

Many tks,

mybin63

Xe tải
Xe sứ quán này nhiều khả năng là xe tạm nhập tái xuất nên chưa làm bất cứ nghĩa vụ thuế nào bác ạ, như vậy bác sẽ phải nộp đủ thuế nhập khẩu, TTĐB, VAT và trước bạ. Tính ra sẽ phải khoảng gần 100.000$ bác mới có xe đi.
Đúng như thế đấy ạ, tuy nhiên nếu bác mua được giá tốt từ họ, và bác có cách chạy thuế (nồi cơm của các salon đấy ợ) thì bác vẫn có ưu điểm là xe mua ở dạng xe cũ, sẽ khấu trừ giá trị khi đóng thuế, dựa trên số năm đã lưu hành. Tốt nhất bác kiếm salon nào làm việc này rồi hoa hồng cho họ, nếu không thì khó lắm bác ạ!

hyacinth

Xe máy
Nếu bác vẫn thích thì cứ để nguyên biển NG mà chạy nhưng phải hợp thức hóa các giấy tờ để không bị cưỡng chế tái xuất.

Nếu bác cần dịch vụ em nhờ ông anh làm cho nhưng ko biết giá cả thế nào thôi.

Nếu khồng thích giới thiệu hình như ông ấy cũng hay mua loại đấy lắm

hyacinth

Xe máy
Nếu bác vẫn thích thì cứ để nguyên biển NG mà chạy nhưng phải hợp thức hóa các giấy tờ để không bị cưỡng chế tái xuất.

Nếu khồng thích giới thiệu cho em nhé , hình như ông ấy cũng hay mua loại đấy lắm

songlam

Xe buýt

Nếu khồng thích giới thiệu cho em nhé , hình như ông ấy cũng hay mua loại đấy lắm
Cái biển chắc chắn lúc bán nó đòi lại...:101: vì vậy mà ko có biển NG mà chạy đâu bác.

hoangdt

[Tịch thu bằng lái]
Bác nói rất chính xác:

Hồi trước cũng định mua của 1 ông tại đại sứ quán Anh (là bí thư thứ 3, con X5) nhưng sau khi nghe hướng dẫn thì tính ra ngang với mua hàng xuất tại Việt Nam.

Chỉ được cái..xe ông này có mỗi 1 việc, đi và về cơ quan...cách nhà có 2 km, trên đường 2 Mrs Trưng. Họ đi rất ít và xe cũng khá cẩn thận

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
@ Flattyre: Cái BMW của bác cứ mua đi, nếu thấy đây là giá chấp nhận được. Về thủ tục, nếu muốn đổi biển trắng:
- Bác ra bên HQ làm thủ tục đóng thuế NK + VAT + TTDB, như bình thường.
Giá trị tính thuế sẽ do bên Hải quan áp, tương đối cao đấy. Ví dụ là 100K.
Bác làm luật với chúng nó, yêu cầu làm giám định bởi 1 cơ quan giám định loại như Vinacontrol hoặc bên khác (tôi biết vài quả như vậy).
Bên giám định sẽ nói là: Xe đã bị tai nạn hoặc cái gì đó tương tự, giá trị sử dụng còn 60-70%.
Sau đó bác đóng thuế trên cơ sở là: 60% x 100K = 60K.
Vậy là rẻ.
Ghi chú Cái BIM này hơi mới quá, với xe 3-5 tuổi, làm rất tốt.
Bác có thể chạy tạm, làm cái Hợp đồng, back date lại với cụ chủ xe ....
Cần tư vấn, bác cứ a nhô (Đức: 04 35184810)

tran_thuat_lai

Xe lăn
vấn đề là nó còn thời hạn cho phép lưu hành biển tạm nhập bao lâu nữa hử Bác ? he he

duc5574

Xe tải
đang quan tâm đến vụ này , các bác cho biết thứ tự các thủ tục giúp em với nhé