[VHGT] Em đang bị "hoang mang style" , chưa phân biệt được đâu mới là biển 412

anhpilot

Xe máy
Em có viết một bài bên ngoài về biển báo ở Nha Trang nhưng có lẽ em có sự nhầm lẫn về hình dạng biển 412 nên em phải làm thớt này để giải tỏa cái ngu trong em ạ.
Em đã nghiên cứu các bài về lỗi về đi sai làn (biển 412) trên này nhưng nhà em còn tăm tối quá. Cũng bởi lẽ em thấy các biển 412 ở mỗi nơi có những cái khác nhau nên em lúng túng không biết đã nhìn nhận đúng hay chưa, mong các kụ thẩm định lại giúp em.

Đây là hình minh họa biển 412 em trích từ bài của bác sgb345

Theo hình thì biển 412 em thấy nó có dấu mũi tên phía trên hình phương tiện. Nhưng một số biển sau em thấy nó không giống như vậy, các kụ kiểm tra giúp em:

1. Hình 1

Hình này em không thấy mũi tên trên các phương tiện nên không biết có đúng không ? em không rõ là nếu có biển 412 thì các làn đường sẽ dùng nét đứt hay nét liền ạ ? Mình đi xe như thế nào là bị phạm lỗi sai làn đường ạ ? Đi hẳn vào lane khác mới bị hay chỉ cần cán vạch là bị lỗi này ?

2.Hình 2

Hình này thì sao hả các kụ ? Có phải biển phân làn 412 không vì em thấy xe đi loạn xạ, 4b nhảy vào lane phải, 2b nhảy vào lane trái....v.vv.v.
Hình này là ở đường Lê Hồng Phong ở trong thành phố Nha Trang em,tốc độ 50km cho 4b, 40km cho 2b. Mỗi chiều đi gồm 2 làn (bề rộng bằng nhau) được kẻ bằng nét đứt.

3. hình 3

Hình này chụp đừong đi sân bay Cam Ranh ở chỗ em. Đừong y chang như hình 2, chỉ khác là tốc độ 4b cho phép tối đa là 80km. Cái khác nữa là có thêm dấu mũi tên chỉ hướng đi và chiều dài tới sân bay Cam Ranh vẽ ngay trên biển. Em cũng lăn tăn chưa rõ có phải biển 412 không.

4. Hình 4

Đường Nguyễn Tất Thành ở quê em luôn, đường này để đi sân bay Cam Ranh đấy.
Đường này có khác mấy hình trên ở chỗ nó có dải phân cách cứng (như mấy cái barrie) chia mỗi chiều đi thành 2 làn. Làn cho xe oto nó cắm cái biển chỉ vẽ mỗi cái hình xe con du lịch mà em đang muốn hỏi các bác có phải là 412 không đấy. Làn oto này lại được chia thành 2 làn bằng nét đứt và không có biển nào quy định cho từng loại xe; tuy nhiên em thừong thấy xe tải chậm chạp đi bên phải, xe con chạy nhanh hơn đi bên trái.
Phía bên phải của dải phân cách cứng là một cái làn bé tẹo không thấy cắm bất cứ biển báo nào, nhưng mặc nhiên được xem là làn cho xe máy và xe đạp.

Em thật sự là không rõ các biển trên cái nào mới là 412 ???

Em xin phép hỏi bổ sung:

1. Nếu đoạn đường có biển 412, các làn đừong là vạch liền:
Nếu xe lỡ hơi cán vạch là bị lỗi không chấp hành vạch kẻ đường hay là vi phạm luôn lỗi đi sai làn đừong ?
Nếu xe đi hẳn vào làn dành cho loại xe khác thì chắc là bị luôn lỗi sai làn đường các kụ nhỉ ?

2. Nếu đoạn đường có biển 412, các làn đường là vạch nét đứt:
Nếu là vạch nét đứt thì xe mình di chuyển vào làn dành cho phương tiện khác cũng sẽ bị lỗi sai làn đường đúng không ? (mặc dù là nét đứt nhưng vẫn bị phạt)

Em chân thành cảm ơn các kụ và mong các kụ khai sáng giúp em.

Tửu Sắc

Xe buýt
khó hiểu quá ,cụ nào vào khai thông đi cái

Tribute

Xe container
Có nhõn cái biển cuối cùng là đúng theo... điều lệ GTĐB cũ thôi cụ ạ. Các biển khác em cũng chịu ko hiểu GTCC lấy mẫu ở đâu. Luật lá nhà mình đã như **** rồi nhưng nhũng người triển khai luật còn tồi tệ hơn, chỉ khổ dân đen thôi, chả biết đường nào mà lần.

blackpaint

Xe container
Có nhõn cái biển cuối cùng là đúng theo... điều lệ GTĐB cũ thôi cụ ạ. Các biển khác em cũng chịu ko hiểu GTCC lấy mẫu ở đâu. Luật lá nhà mình đã như **** rồi nhưng nhũng người triển khai luật còn tồi tệ hơn, chỉ khổ dân đen thôi, chả biết đường nào mà lần.
Em cũng đồng ý với cụ, em éo hiểu mấy óc chú triển khai Luật nó dư lào...vì đã là biển 412 thì chắc chắn 1 điều là chỉ xe có trong biển mới được đi, các xe khác là cấm luôn. Đằng này với các biển anh í nghĩ ra thì, nếu đúng Luật thì có đi vào giờ. Tức là xe ô tô con không bao giờ có thể dừng, đỗ, tạt vào lề đường được... thật là bá đạo.

Gia_Khanh

Xe điện
E thấy như thớt phân tích của cụ sgb345 cũng chưa hợp với đk giao thông ở VN lắm, các biển 412 chỉ phân làn dc cho PHƯƠNG TIỆN còn phân làn theo HƯỚNG ĐI thì vẫn pải dùng biển 411

kazome

Xe buýt
The Matrix......~X(~X(~X(X_X

anhtho

Xe ngựa
Em không đọc được dòng chữ trên biển này (dưới mũi tên). Cụ nào mắt tinh nhòm giúp với.

Pumzen

Xe ba gác
Em không đọc được dòng chữ trên biển này (dưới mũi tên). Cụ nào mắt tinh nhòm giúp với.

Nhà cháu cũng k đọc được ,có thể mũi tên báo điểm phía trước là...cách 1km? Còn như theo biển báo phân làn cho 4b và 2b cụ chủ đi như thế là sai rồi, nhưng nếu đây là đường một chiều thì vạch kẻ phải là vạch liền phân loại xe. Nói chung biển báo của ta vẫn chưa chuẩn hóa chung theo một mẫu nhất định nào!

anhtho

Xe ngựa
Dòng chữ là: SÂN BAY
CAM RANH
x KM
Vâng thế là biển chỉ dẫn khá rõ ràng, 4b cứ đi làn sát trái, còn 2b làn phải. Nhưng vì vạch đứt nên có thể mượn tạm làn của nhau để vượt hoặc né cho nhau vượt. Còn cụ nào mà cứ đi khơi khơi ở làn không dành cho mình thì mới bị lỗi.

thanhnamdinh

Xe tăng
đường VN nó bất cập lắm vì thế mới có biển 412 mà trên cùng 1 làn đường có thể cho 2 3 loại xe chạy tóm lại cụ nhìn thấy gì thì theo thế đấy
còn về sai làn khi cụ gặp biển 412 mà cụ đi 4b vào làn 2b và ngược lại thì cụ sẽ bị lỗi sai làn, nếu có vạch đứt thì cụ có thể đè vạch

dongkijote

Xe điện
Ở HN nếu nói về biển 412 thì chỉ có đường dành riêng cho xe bus ở Nguyễn Trãi là dùng đúng Luật. Các hình từ hình số 1 cụ trích dẫn và khắp Đất nc, các sở GTVT đều tự bịa ra và ko đúng Luật. E cho rằng lý do cơ bản là: Nếu làm đúng Luật thì biển phải đc treo trên mỗi làn đường và phải dùng đến Giá long môn, rất tốn kém. Lý do này chắc đến 99% . Em thề!:))

Chỉnh sửa cuối:

ditimemtrongmua

Xe tải
So sánh với QCVN 41:2012 thì em cũng không hiểu đó là những biển gì.
Nhưng ở "thiên đường" thì: "tấm bảng rõ là màu đen, nhiều người cùng nhau nhìn thấy thế mà một người bẩu đó là màu trắng thì cũng phải cho nó là màu trắng".
Giờ thì các cụ đã hiểu FUGACA diệt trừ giun như thế nào chưa?

luugu2

Xe buýt
đường có vạch đứt các cụ được phép mượn làn nhưng phải xi nhan chuyển làn,khi nào trở về làn của mình cũng phải xi nhan chuyển làn

dangminhcongcom

Xe buýt
Ở HN nếu nói về biển 412 thì chỉ có đường dành riêng cho xe bus ở Nguyễn Trãi là dùng đúng Luật. Các hình từ hình số 1 cụ trích dẫn và khắp Đất nc, các sở GTVT đều tự bịa ra và ko đúng Luật. E cho rằng lý do cơ bản là: Nếu làm đúng Luật thì biển phải đc treo trên mỗi làn đường và phải dùng đến Giá long môn, rất tốn kém. Lý do này chắc đến 99% . Em thề!:))
Cái thớt này đáng để anh em lưu ý - anh em hiểu rõ có gì còn chiến đấu - em ủn lên

dongkijote

Xe điện
Cái thớt này đáng để anh em lưu ý - anh em hiểu rõ có gì còn chiến đấu - em ủn lên
Chả ai quan tâm đâu cụ, đa số lên đây xem các tin " giựt gưn" với chém gió. Gặp tình huống lại đăng đàn hỏi, thắc mắc...

Oceanboy

Xe buýt
Hay quá cảm ơn cụ chủ. Em phải lưu ý lại chứ lôi biễn kiễu này nhiều khi xxx chém mọi người hay bị cóng lắm.

yeuthanhvan

Xe buýt
sắp có 100 tỷ để sửa lại biển báo rồi các cụ an tâm. Cái này là 1 thằng làm sai 90 triệu người chịu. Khổ thế đấy.

anhpilot

Xe máy
Vâng thế là biển chỉ dẫn khá rõ ràng, 4b cứ đi làn sát trái, còn 2b làn phải. Nhưng vì vạch đứt nên có thể mượn tạm làn của nhau để vượt hoặc né cho nhau vượt. Còn cụ nào mà cứ đi khơi khơi ở làn không dành cho mình thì mới bị lỗi.
Vâng cảm ơn nhà cụ.

Cụ cho em xác nhận lại, nghĩa là nếu là vạch đứt thì vẫn mựon tạm để vượt theo qui định, còn nếu cứ khơi khơi đi vài trăm mét hoặc vài km trên làn ko dành cho mình là dính lỗi đi sai làn đúng k ạ?
Còn nếu nó là vạch liền, khi em lỡ đè lên thì cũng chỉ mới dính lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường chứ chưa phải vi phạm đi sai làn đúng k ạ ?

Cảm ơn các cụ đã cho ý kiến, em sẽ ghi nhớ để củng cố thêm kiến thức.

haibinhle

Xe hơi
Riêng cái khoản phân làn theo loại phương tiện thì đúng là 'loạn cào cào'. Rất nhiều biển chỉ thấy trên đường chứ không bao giờ thấy trong luật hay QCVN nào cả.

Em còn thấy thấy xxx hiểu nhầm hoặc 'cố tình hiểu nhầm' biển số 412 và biển số 417 để ép lỗi sai làn cho người tham gia giao thông nữa!!!