Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt

Đây là lô Macallan 12yo kiểu dáng chai đời cũ mẫu tem cũ mà nhà E sưu tầm được. Khoái ở chỗ đây là lô hàng tồn clear stock, đóng chai những năm đâu thế kỷ 21 trc khi chuyển mẫu tem mới. Đây là chai 375ml, 43%abv (khá hiếm) hàng xuất thị trường bắc mỹ. Mấy hôm nay tối về em toàn ngắm nghía suốt. Đợt tới em show nốt mâý chai Maccallan 18 vintage 1991 + 1990 giá ở TWE là 275£/chai. Tâất nhiên nhà em và cụ PhạmHa mua chỉ = 1/3 giá đó :)

Chỉnh sửa cuối:

VNAVNA

Xe tải
MaltBrothers nói:
;
Đây là lô Macallan 12yo kiểu dáng chai đời cũ mẫu tem cũ mà nhà E sưu tầm được. Khoái ở chỗ đây là lô hàng tồn clear stock, đóng chai những năm đâu thế kỷ 21 trc khi chuyển mẫu tem mới. Đây là chai 375ml, 43%abv (khá hiếm) hàng xuất thị trường bắc mỹ. Mấy hôm nay tối về em toàn ngắm nghía suốt. Đợt tới em show nốt mâý chai Maccallan 18 vintage 1991 + 1990 giá ở TWE là 275£/chai. Tâất nhiên nhà em và cụ PhạmHa mua chỉ = 1/3 giá đó :)
---------------
Cụ Malts và cụ Phạm Hà cứ chia nhau tậu cả dàn nhạc thế này chúng em chỉ biết bổi hổi bồi hồi cụ ạ. Hôm rồi em cũng mới được ngắm 1 dàn Macallan size 375, nhưng vỏ hộp hơi khác. Đúng là ngắm vỏ hộp có in tranh màu rất đã đấy ạ. Cụ up tiếp dàn Vintage đi nhé. Đa tạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Macallan 12yo chỉ có mỗi chai này thôi ợ

Ngồi chờ xem CK C1, bật điều hòa mát lạnh em mở chai này.

Clayton

Xe điện
Hôm 15/6 tới đây, với Chủ đề "Whisky - Ngày ấy, Bây giờ", nhờ cụ MaltBrothers đưa đến 1 em để chúng ta tasting so sánh với Maccallan 12yo tem mới, cụ Malt nhé. Chai này, BSC có thể dùng quỹ hiện tại để mua và tasting. Đây sẽ là một sự bổ sung rất thú vị và đáng giá cho chủ đề Tháng Sáu.

Bá cáo với các cụ,

Ngoài "kho tài sản" của BSC còn lại từ hôm 18/5, thì BSC chúng ta mới được bổ sung thêm một số chai sau đây:

1) Glen Ord 12yo (do cụ Jackal76 ủng hộ) - Đúng như nhiều cụ đã đoán ra, em này là Glen Ord 12 vuông vức và hấp dẫn. Chai này sẽ được taste so sánh với chai Singleton of Glen Ord 12yo đời mới mà chúng ta hiện đang có;

2) Ballantine's 17yo (do Clayton ủng hộ). Đây là chai rượu em đã trúng đấu giá của các cụ Nhóm TVC (ủng hộ Trẻ Vùng Cao) tuần trước. BSC sẽ cần có thêm 1 chai Ballantine's 17yo mẫu cũ nữa (chai tem hình viền răng cưa) để tasting đối chứng thành 1 cặp;

3) BSC Special Blended Malt Scotch Whisky - hiện còn 1 phần khoảng 200ml để dành cho các mem BSC nếm thử. Một trải nghiệm thú vị đấy các cụ ạ! :D

Clayton

Xe điện
Tình hình là nhà cháu chiều nay lọ mọ cái giá sách của cháu... tình cờ ai đó để cái chai này vào đây các cụ ạ, thôi thì cháu cứ chiếm lấy cái đã:
Vì tự nhiên cháu thấy cái mầu xanh nó lạ lạ, nên up lên đây thôi ạ, hy vọng các cụ đừng mắng cháu lạc đề T_T tội nghiệp

Trên vỏ nó có ghi là Johnnie Walker Pure Male 15 Year old / extra special Higland Malt Whisky
John Walker & Sons Kilmarnock,Scotland
Ca_voi chụp ảnh đẹp quá. Màu chai rượu óng lên đẹp thật đấy. Chai này thì vẫn được đánh màu caramel (dù không thấy ghi ở đâu), và màu rượu nhìn đục chứ không trong như Black Label và Gold Label. Liệu có phải Nhà JW dùng các dòng Single Malt un-chill filtered để blend ra dòng này hay không?

Cá nhân em thì thích dòng này hơn Green Label sau này, dù cùng là Blended Malt và cùng 15 tuổi. "Chất" Highland có thể được nhận diện rất rõ. Trong khi đó, dường như Green Label 15yo mang hơi hướng của Islay + Lowland nhiều hơn. Chai này được một số anh em BSC viết review một số lần rồi đó cụ ạ.

Clayton

Xe điện
Muốn tìm hiểu thêm về JW Pure Malt 15yo, cụ ca_voi và các cụ có thể tham khảo tạm ở đây nhé:

JW Pure Malt 15yo and Green Label Blended Malt 15yo

Còn đây là dòng Blended Malt của Nhà JW. Tất cả rượu thành phần để pha trộn lên những chai whisky này đều là rượu Single Malts, không hề có một chút Grain Whisky nào. Trong số Single Malt để pha trộn thành hai dòng rượu này, có nhiều loại rất quý, rất đặc sắc về chất lượng như: Cardhu, Caol Ila, Glen Ord, Talisker, Linkwood, Clynelish, Royal Lochnagar, Glen Elgin, Glendulan, Cragganmore...

Năm 1997, JW đưa ra thị trường dòng JW Pure Malt 15yo (hai chai bên trái). Chữ "Pure" ở đây không có ý nghĩa là tinh khiết, hay muốn nói rằng sản phẩm này có độ purity hơn sản phẩm khác, mà ý nói rằng nó là pure malt, nghĩa là toàn được làm bằng Single Malt. Không hiểu sao, ngày ấy, mặc dù khoác lên mình sản phẩm này nhãn xanh xanh màu green đậm, nhưng Nhà JW lại không đặt tên là Green Label, trong khi đó, cách đặt tên sản phẩm theo màu nhãn đã có từ đầu thế kỷ như White Label, Red Label, Black Label?

Đến 2003, Nhà JW re-brand sản phẩm này, chính thức đặt tên là Green Label và sử dụng cụm "Blended Malt Scotch Whisky" là thuật ngữ chính thức để gọi tên, phân nhóm. Tuy nhiên, chữ "Pure malt" vẫn còn được sử dụng trên vỏ hộp và nhãn chai.

Cho dù cả hai sản phẩm đều là rượu pha trộn từ các loại Single Malts có tuổi rượu tối thiểu là 15 năm, nhưng về bản chất, hương vị của hai dòng này đã đi theo hai hướng khác hẳn nhau, xuất phát từ ý tưởng của Nhà JW.

Trong khi chai Pure Malt 15yo tập trung đề cao hương vị hoa quả đậm đà, thơm tho của vùng Speyside và Highland, thì chai Green Label 15yo lại tìm cách đẩy hương vị sương khói của vùng đảo Islay, Isle of Skye và hương thơm nhẹ nhàng, tươi mát, cỏ cây, hoa lá của vùng Lowland và Nam Highland.

Nhìn vào nhãn chai cũng thấy thú vị. Với Pure Malt 15yo, Ông già chống gậy bước đi về phía bên trái. Nếu đi từ Scotland, theo hướng ấy, gọi là Tây Tiến. Nhà JW muốn hướng sản phẩm này sang Bắc Mỹ chăng? Với Green Label 15yo, Ông già lại khỏe khoắn, tươi trẻ, đi về bên phải - nhằm hướng Đông mà bước. Châu Á?

Clayton

Xe điện
Nhà cháu cuối tuần dọn dẹp lại cái kho (mặc dù không muốn chút nào)... Tự nhiên thấy trong góc có cái chai này của bố cháu... lòng mừng húm đem ra ngay chụp ảnh hầu các cụ

Một mặt là cái này:

Vỏ hộp của em miniature này nhìn xinh xắn. Nhưng hình như cụ ca_voi giữ rượu trong khu vực khá ẩm thì phải. Các phần nhãn chai rượu và vỏ hộp bị ẩm và ố khá nặng. Cụ nên chọn chỗ nào khô ráo hơn thì sẽ để được lâu hơn.

VNAVNA

Xe tải
Thưa các cụ, cụ cá voi chỉ vô tình "chiếm" được em JW Pure Malt15yo, chứ ở trên TWE tình cờ cũng có 1em như hình dưới đây, hiện tại đã not available và giá tham khảo là 120 bảng.
Cụ cá voi nhìn thử xem em của cụ có phải là chị em của em này ko ạ? Đa tạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Vỏ hộp của em miniature này nhìn xinh xắn. Nhưng hình như cụ ca_voi giữ rượu trong khu vực khá ẩm thì phải. Các phần nhãn chai rượu và vỏ hộp bị ẩm và ố khá nặng. Cụ nên chọn chỗ nào khô ráo hơn thì sẽ để được lâu hơn.
Nhà cháu cám ơn cụ Clayton, mấy cái này nhà cháu toàn để vào kho :( và lâu rồi chưa kiểm lại :( nhà cháu hôm vừa rồi bị bắt đi dọn mới tình cờ phát hiện ra và chụp lên hầu các cụ. Tình hình là tủ nhà cháu hết chỗ rồi :( Nên cháu lại xếp vào 1 góc thôi ạ :(

Cám ơn các cụ, đúng là giờ cháu uống rượu mà không biết mình đang uống cái gì và có nguồn gốc ra sao thì chẳng còn thấy ngon nữa ạ.

Thưa các cụ, cụ cá voi chỉ vô tình "chiếm" được em JW Pure Malt15yo, chứ ở trên TWE tình cờ cũng có 1em như hình dưới đây, hiện tại đã not available và giá tham khảo là 120 bảng.
Nhà cháu thấy cũng giống giống cụ ạ... Chắc là cháu phải về nhà bố cháu:)) xem còn chai nào không, khuân hết về nhà mất :D

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 4)

Kính thưa các cụ, các mợ,

Nhà số 3 của chúng ta, mặc dù chưa đầy 2 tháng, nhưng đã vọt lên Tầng thứ 103.

Đã đến lúc chúng ta phải xây nhà mới.

Có thể nói, nối tiếp mạch bài thành công từ các Nhà số 1 và Nhà số 2, thì Nhà số 3 cũng đã trở thành một sân chơi bổ ích, lý thú, vui vẻ... và là nơi chốn thân thuộc dành cho các cụ, các mợ ngày ngày tìm về.

Nhà số 3 "cất ngọn" với dư âm của 2 sự kiện Tasting của BSC trong Tháng Năm: (i) Monthly Tasting Event lần đầu tiên của BSC (Tháng Năm 2013) và (ii) Tasting Event của anh em BSC lần đầu tiên được tổ chức tại Beer Plaza. Đó quả là những cuộc gặp gỡ thú vị, giao lưu, chia sẻ, tìm hiểu, khám phá rất thú vị và đầy ắp tiếng cười.

Để tiếp tục duy trì sân chơi của anh chị em OF (và cả non-OF members) có chung sự quan tâm, sở thích và đam mê với thứ đồ uống quyến rũ này, em xin phép mở cửa Nhà số 4 để mời tất cả các cụ, các mợ cùng vào ngồi đàm đạo :)

Để tiện theo dõi, em đưa về đây đường dẫn đến Nhà số 1, Nhà số 2 và Nhà số 3:

Nhà số 1:
http://www.otofun.net/threads/220360-cac-cu-nha-minh-co-cu-nao-suu-tap-ruou-ngoai-khong-a

Nhà số 2:
http://www.otofun.net/threads/466094-cac-cu-nha-minh-co-cu-nao-suu-tap-ruou-ngoai-khong-a-nha-2

Nhà số 3:
http://www.otofun.net/threads/499795-ruou-manh-%E2%80%93-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se?p=13182617#post13182617

Và anh chị em chúng ta cũng không quên nhắc nhở nhau và nhắc nhở chính bản thân mình:

- Moderate Drinking
- Drink Responsbly.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Kính thưa các cụ, các mợ,

Nhà số 3 của chúng ta, mặc dù chưa đầy 2 tháng, nhưng đã vọt lên Tầng thứ 103.

Đã đến lúc chúng ta phải xây nhà mới.

Có thể nói, nối tiếp mạch bài thành công từ các Nhà số 1 và Nhà số 2, thì Nhà số 3 cũng đã trở thành một sân chơi bổ ích, lý thú, vui vẻ... và là nơi chốn thân thuộc dành cho các cụ, các mợ ngày ngày tìm về.

Nhà số 3 "cất ngọn" với dư âm của 2 sự kiện Tasting của BSC trong Tháng Năm: (i) Monthly Tasting Event lần đầu tiên của BSC (Tháng Năm 2013) và (ii) Tasting Event của anh em BSC lần đầu tiên được tổ chức tại Beer Plaza. Đó quả là những cuộc gặp gỡ thú vị, giao lưu, chia sẻ, tìm hiểu, khám phá rất thú vị và đầy ắp tiếng cười.

Để tiếp tục duy trì sân chơi của anh chị em OF (và cả non-OF members) có chung sự quan tâm, sở thích và đam mê với thứ đồ uống quyến rũ này, em xin phép mở cửa Nhà số 4 để mời tất cả các cụ, các mợ cùng vào ngồi đàm đạo :)

Xin mời các cụ tìm về Nhà số 4 theo lối nhỏ này:

http://www.otofun.net/threads/524626-ruou-manh-–-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se-nha-so-4?p=13809367#post13809367

Philip Tèo

Xe máy
Kính chào các cụ BSC.
Nếu không có gì thay đổi, em sẽ ra hà nội hầu các cụ vào khoảng tuần 2 tháng 6.Khi đi em sẽ mang theo ít nhất 1 em đã đựoc fix : Macallan 1990 - 22YO - GM.
Ngoài ra có thể có thêm 1 chai nữa mà em sẽ lên danh sách sau.
Kính trình các cụ để các cụ duyệt ạ.

Philip Tèo

Xe máy
Kính chào các cụ BSC.
Nếu không có gì thay đổi, em sẽ ra hà nội hầu các cụ vào khoảng tuần 2 tháng 6.Khi đi em sẽ mang theo ít nhất 1 em đã đựoc fix : Macallan 1990 - 22YO - GM.
em khai trương nhà mới nhé

Clayton

Xe điện
Chúng ta có thể post thêm vài post nữa tại Nhà số 3 này cho một số nội dung còn trao đổi dang dở tại mạch này các cụ nhé.

Chai mà cụ VNAVNA post ảnh và dẫn link tại TWE thì "đích thị" là các chai mà anh em BSC đang có.

Ở bên kia, thì các chai discontinued càng ngày càng đắt do càng ngày càng khó tìm. Ở VN thì đôi khi ngược lại. Lý do như thế nào thì các cụ cũng biết cả rồi :D ;)

Clayton

Xe điện
Kính chào các cụ BSC.
Cảm ơn cụ Tèo!

Cụ "mở hàng" một cái là anh em BSC lại đã có quà rồi. Cảm ơn cụ về hai chai đặc biệt sẽ từ SGN bay ra Hà Nội. Macallan Vintage 1990 22yo (bottled 2012) của Nhà G&M thì đã đặc biệt rồi. Em "hidden gems" kia thì còn đặc biệt và hấp dẫn hơn nữa.

Thay mặt anh em BSC, xin được cảm ơn cụ lần nữa! :) =D> =D> =D>

jackal76

Xe tải
Sắp sang nhà 4 rồi, có lẽ post chót ở nhà này. Các cụ cho em đánh dấu phát.

skywalkers

Xe buýt
Kính chào các cụ BSC.
Cụ Tèo mở hàng nhà mới oách quá.
Tiếp theo mạch về whiskey Mỹ, em xin cụ CT cho thêm 1 ít thông tin và đánh giá về chai Wild Turkey Sherry Signature 100cl 43abv với ạ.
Em thấy chai này cũng khá đặc biệt và controversal vì nó là bourbon Mỹ nhưng lại được finish trong thùng Oroloso Sherry sau 10 năm ủ trong oak cask ạ.

jackal76

Xe tải
Đây là lô Macallan 12yo kiểu dáng chai đời cũ mẫu tem cũ mà nhà E sưu tầm được. Khoái ở chỗ đây là lô hàng tồn clear stock, đóng chai những năm đâu thế kỷ 21 trc khi chuyển mẫu tem mới. Đây là chai 375ml, 43%abv (khá hiếm) hàng xuất thị trường bắc mỹ. Mấy hôm nay tối về em toàn ngắm nghía suốt.
Cụ Malt ơi, nhìn đội hình kị binh của cụ, em thèm quá.

Trước lọ mọ cũng đâ thấy chai này bên kia, vậy mà cụ có những 5 chai.

Theo ý CT, T6 này cụ mang đi/ để lại cho BSC 1 chai để thẩm nhé

Clayton

Xe điện
Cụ Tèo mở hàng nhà mới oách quá.
Tiếp theo mạch về whiskey Mỹ, em xin cụ CT cho thêm 1 ít thông tin và đánh giá về chai Wild Turkey Sherry Signature 100cl 43abv với ạ.
Em thấy chai này cũng khá đặc biệt và controversal vì nó là bourbon Mỹ nhưng lại được finish trong thùng Oroloso Sherry sau 10 năm ủ trong oak cask ạ.
Đợi cụ Sky vác một chai ra bàn Tasting của anh em Nhà BSC rồi sẽ "thông tin và đánh giá" luôn thể, cụ Sky nhé ;)

Trạng thái
Thớt đang đóng