Lốp nào cho xe offroad

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Em đang loay hoay chọn lốp nên mở threat này để quân ta cùng bàn bạc và bổ sung kiến thức cho nhau,nhằm mục tiêu làm ra các chiếc xe thật vừa ý(b)
Như chúng ta đã thấy đa số xe địa hình thửa đều lắp lốp to uỳnh,tây thì chơi như bác offroad từ 31''lên 35''.Ta thì như Vàng Anh chuyển từ lốp 225/60/R16(26.6'') lên 275/70/R17(32.2'').Ai ai nhìn thấy quả lốp hoành tá tràng đều thốt lên: con này gầm cao thế,đi offroad sướng phải biết :21:
Thực ra không phải vậy,người ta nâng kích thước bánh xe với 2 mục đích: nâng cao khoảng sáng gầm xe và tăng khả năng vượt vật cản.
Loay hoay mãi trên google không thấy hình ảnh minh họa,em vẽ bừa cái này:

Các bác thấy ngay là bánh to tạo ra góc vượt bé hơn là dùng bánh nhỏ.Điều này xác định khả năng offroad kém cỏi của các xe bánh nhỏ như matiz hay JACE:21:

Em đã nâng cấp lốp 265/70/R16(30.6'') HT lên 275/70/R16 (31.2'')AT vì lí do lốp HT chạy offroad quá kém:6:Thực ra tính kĩ ra em nâng được có 1cm:'( vì đường kính bánh xe chỉ tăng có 2cm). Quá khiêm tốn nhỉ:6:
Và bây giờ chuẩn bị lên 285/75/R16( 33'')AT.Em vốn hâm mộ lốp AT vì có thể chạy ngon lành trên đường nhựa cũng như trơn trượt(l)
Điều đáng chú ý là tỷ số truyền sẽ thay đổi khi các bác chơi lốp to hơn,xe sẽ yếu hơn vì tải mấy quả bánh kềnh càng này,hơn nữa lốp càng to càng nặng,việc cân bằng động sẽ khó nên khả năng là tay lái rung:'(
Ở nước ngoài người ta thay luôn bánh răng truyền động chính trong hộp số (hoặc ở 2 cầu) để lấy lại gia tốc cũng như bảo vệ bộ côn( khi xe yếu ta sẽ phải hành hạ côn)
Để nhét được lốp to vào xe,ta phải nghĩ cách nâng cái vỏ xe cao lên,để bánh mới khỏi cọ quẹt.Có thể dùng body lift( nâng phần cabin đối với SUV) hoặc suspension kit nâng nguyên 2 cầu( dùng cho cả SUV và ESCAPE).
Hiện tại Vàng Anh đang chơi suspension kit tự chế và bánh 275/70/R17(32.2'') nên gầm cũng cao lên so với nguyên bản đáng kể.

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Phân biệt các loại lốp:
HT dùng chạy đường nhựa,có gai nhỏ và không có rãnh thoát từ giữa ra 2 bên lốp.Các rãnh này rất to trên lốp MT nên bùn thoát liên tục qua các rãnh này,bánh xe sẽ vét hết bùn để tiếp xúc với mặt đường cứng.Nhược điểm là âm thanh của lốp ma sát với đường cũng qua đây mà thoát ra,nên lốp MT chạy onroad bao giờ cũng điếc tai luôn

Lốp MT chuyên trị đường bùn với các rãnh thoát ngang lớn;

Loại chạy tất cả các loại đường AT:các rãnh thoát ngang nhỏ và bề mặt có gai nhỏ để tạo ma sát trên đường trơn trượt như tuyết(l)

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
hôm nọ em lên trên siêu thị ô tô ( trên Me linh ấy ạ ) có một con Santa Fe có bộ lốp có đinh sắt sung quanh luôn khong biêt loại đó đi Offroad đuờng bùn tốt không hay chỉ đi trên đuờng tuyết thội ạ?

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Báo cáo các cụ em vừa nhận được lốp 33'' ,lắp xong và lift thêm 7cm thì được thế này.
Xe bên cạnh là của cụ LARANG cũng ra thay lốp để đi Trới:))

khải23c0545

Xe tăng
Em chạy xe Mitsu 3.0 lốp theo xe là :235/80R16 vì không có lốp thay nên Em lắp 245/70R16 chạy vùng caothif nó ăn xăng khoảng 12,5l dường xuôi thì khoảng 11l Vừa rồi Em thay lốp bọn nó bảo là lắp lốp cao hơn cho nó ăn ít xăng nên Em lắp 235/85R16 chạy vùng cao nó ăn xăng dã man khoảng 16l mà trước đây leo dốc toàn số 3 - 4 bây giờ về tận số 2 còn đi xuôi thì nó vẫn ăn như cũ không biết tại sao mong được chỉ giáo

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Bác Gas69 xem hội offroad ngoài ý và chỗ bác offroad xem có hàng tồn đọng ko - em đang cần 2 điã phanh trước cho con G wagen cuả em (hiện tại nó hơi mỏng quá) và bộ vành đúc có off-set âm sâu sâu 1 chút. Tất cả đều cho con G, bác xem giúp em với nhá. (b)