Các cụ đi đóng thuế theo TT12 chú ý ko mất oan tiền này !!!

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Tình hình là hôm nay e vừa đi nộp thuế ở Mai Hắc Đế.
Vì làm theo tt12 nên chẳng có cái hóa đơn nào cả. Trong tờ khai có mục giá trị xe. Các cụ phải rất cảnh giác chỗ này vì nếu mình khai CAO HƠN KHUNG là nó phang thẳng 2% cái giá các bác khai luôn.

Cái khung của nó thế nào mình đâu biết dc. Nên các cụ cứ áng áng theo đúng cách tính 70% or 50% or 30% giá trị xe ban đầu gì đó (trên này nhiều chỗ hướng dẫn rồi)
Sau đó phang thấp hơn vài chục củ là ok.
Ví dụ xe e là INNOVA 2006, tức là sau 6 năm rồi còn 30%. E áng giá nó lúc mới là 500 tức là còn khaỏng 150tr, ước đóng thuế 2% là 3 tr thôi. Mình ngu quá lúc khai thuế lại ghi đại là 200tr. Nó phang thẳng luôn 4 củ theo đúng barem mình khai mới đau. Có bác hôm nay còn đau hơn là khai con vios 2005 là 300tr nó phang luôn 6tr ko cãi dc. Theo e thì cứ khai thật thấp vào, thấp hơn khung luôn cho chắc ăn :))Khả năng là nó tính luôn theo giá các cụ khai đấy.

Các bác lên LTK làm theo TT12 nhớ mấy cái sau:
- Khám xe: 3-500k
- Nộp HS: 3-500k (ko có obama thì cứ ở đấy mà chờ nhé)
- Làm sẵn cái giấy cam đoan mua bán xe hợp pháp và tự chịu trách nhiệm nhé, ko là cô e xinh tươi ở đó bắt các cụ đi làm ngay, mà ở đấy đi tìm dc tờ giấy trắng để viết khó như lên zời :)).

Kết quả là e nhận dc cái giấy hện chờ ÍT NHẤT là 30 ngày ko kể ngày nghỉ rồi mới làm tiếp dc.

E mất nguyên buổi sáng làm cả thuế + nộp HS đấy

Chúc các cụ may mắn nhé

Chỉnh sửa cuối:

mimi2010

Xe hơi
thank cụ đã tư vấn cho ah em

hoangdole

Xe buýt
Cụ chả kinh nghiệm tẹo nào, trong tờ khai em khai 10.000.000 VNĐ luôn, em thề.
Cụ nào cần xem em chụp lên cho xem.

vinhbt

Xe buýt
E thì thấy bên Long Biên các xxx hướng dẫn rất nhiệt tình. Đơn mà thiếu gì thì các xxx ghi rõ ra, thêm ở đoạn nào.
P/s: Các cụ nào theo TT12 thì chú ý là chỗ xác nhận của CA Phường hay xã thì nhớ là "PHẢI" ghi rõ "xác nhận anh ABC ở XYZ ......." rồi ký và đóng dấu vào đấy. Hôm nay e thấy nhiều cụ chỉ có cái ký + đóng dấu treo vào chỗ đấy thôi. xxx yêu cầu về làm lại hết.

black.white169

Xe hơi
Cái này cũng nhiều cụ chỉ giáo rồi cụ ạ! Phải quách tỉnh nhé!

Nguyen_VuHa

Xe máy
Nhà cháu vừa nộp TB về xong - ghi bừa 100 củ nó oánh thuế luôn là 2 củ - nghĩ mình ngu quá :(

Nguyen Duc Tho

Xe tải
thú thật với các bác là nhà em có bao giờ dc đi đóng thuế đâu mà biết. cô bé ngồi ở bàn tiếp tân thì nói là ghi theo giá thị trường mới chết chứ. vỡ mồm khối cụ. E thấy minh ngu quá mới làm cái thớt nay cảnh báo cho bà con ko có thời gian tim hiểu kỹ mấy cái trò mèo này. Hôm nay cũng thấy nhiều bác ở đấy khai hớ nhiều lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Kiểu này,có khi ngày mai e thử khai 50 củ xem nó tính minh bi nhiêu?

TL_Vietnam

Xe lăn
- Làm sẵn cái giấy cam đoan mua bán xe hợp pháp và tự chịu trách nhiệm nhé, ko là cô e xinh tươi ở đó bắt các cụ đi làm ngay, mà ở đấy đi tìm dc tờ giấy trắng để viết khó như lên zời :)).

Kết quả là e nhận dc cái giấy hện chờ ÍT NHẤT là 30 ngày ko kể ngày nghỉ rồi mới làm tiếp dc.

Chúc các cụ may mắn nhé
Nhà cháu cũng vừa nộp thuế TB ở MHĐ, sáng mai cũng lên LTK đây, đang thắc mắc là 1/6 này xe hết BH và đăng kiểm. Nếu CA hẹn 30 không kể ngày nghỉ thì đi ĐK + mua phí đường bộ kiểu gì đây :(

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Nhà cháu cũng vừa nộp thuế TB ở MHĐ, sáng mai cũng lên LTK đây, đang thắc mắc là 1/6 này xe hết BH và đăng kiểm. Nếu CA hẹn 30 không kể ngày nghỉ thì đi ĐK + mua phí đường bộ kiểu gì đây :(
Hôm trc nghe trên vov bài phỏng vấn 1 sếp csgt, đại ý là CA tạo đk sang tên dễ dàng thì dân cũng phải hợp tác và cái giấy hẹn 30 ngày này ko co giá trị thay thế đăng ký đâu, ca nó ngứa tay phạt là phải chịu đấy. Khi nop hs thì nó thu đăng ký, biển và đăng kiểm vẫn còn. Theo e thì hạn chế dùng xe và đi cho nó ngay ngắn để khỏi phiền hà. Riêng cái hết hạn đăng kiểm thì chắc chắn là bác phải chờ rồi, chẳng có cách nào đâu. Còn hơn xe e vừa đăng kiểm t1 và mua phí đ bộ 18 tháng, lại còn vừa mua bhbb nữa chứ. Thiệt hại kha khá rồi, Giờ sang tên xong ko biết phải làm thế nào đây. Tiện đây hỏi luôn bác nào biết tư vấn giúp ạ.

longvu

Xe tăng
Hôm trc nghe trên vov bài phỏng vấn 1 sếp csgt, đại ý là CA tạo đk sang tên dễ dàng thì dân cũng phải hợp tác và cái giấy hẹn 30 ngày này ko co giá trị thay thế đăng ký đâu, ca nó ngứa tay phạt là phải chịu đấy. Khi nop hs thì nó thu đăng ký, biển và đăng kiểm vẫn còn. Theo e thì hạn chế dùng xe và đi cho nó ngay ngắn để khỏi phiền hà. Riêng cái hết hạn đăng kiểm thì chắc chắn là bác phải chờ rồi, chẳng có cách nào đâu. Còn hơn xe e vừa đăng kiểm t1 và mua phí đ bộ 18 tháng, lại còn vừa mua bhbb nữa chứ. Thiệt hại kha khá rồi, Giờ sang tên xong ko biết phải làm thế nào đây. Tiện đây hỏi luôn bác nào biết tư vấn giúp ạ.
ô hay, CA thu Đăng ký, biển rồi thì phải cấp cho cái xe cũ ái biển tạm để lưu hành ...tạm chứ. Em là em cứ đóng 50k lấy cái Đăngkys + Bks tạm, chạy 15 ngày đỡ ..rách việc

TL_Vietnam

Xe lăn
ô hay, CA thu Đăng ký, biển rồi thì phải cấp cho cái xe cũ ái biển tạm để lưu hành ...tạm chứ. Em là em cứ đóng 50k lấy cái Đăngkys + Bks tạm, chạy 15 ngày đỡ ..rách việc
CA thu giấy đăng ký thôi. Biển + ĐK mình vẫn sử dụng cho đến khi có cái mới kụ nhá :D

xecoidin

Xe hơi
Vod Các cụ cho ít kn.Nhà cháu xin hóng tiếp.

kduc

Xe Cứu Trợ
Sáng nay em vừa đóng thuế xong, lúc ở công chứng em bẩu 15 củ, các em ý cứ cười mãi, nhưng em có cả chủ cũ nên ko làm j nhau được :D

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Thôi xin cụ, nhìn thấy mẹt mấy thằng xxx là e ngán tận cổ rồi, lại còn dám quay lại xin biển tạm nữa. Sờ vào chúng nó mệt vãi ***.
Mà e nghĩ ae làm theo tt12 kiểu gì cũng bị phạt lỗi ko sang tên cho xem. Giờ nó chưa phạt nhưng lúc ra giấy chắc sẽ thịt sau. E nghĩ vậy hic :((

LeHoang3010

Xe hơi
Chắc chắn không phạt các trường hợp sang tên theo thông tư 12, cái này lãnh đạo công an đã trả lời rõ ràng trên báo 1 lần rồi mà cụ!

khkdgs

Xe điện
Thank cụ cảnh báo

qlevis

Xe điện
Tình hình là hôm nay e vừa đi nộp thuế ở Mai Hắc Đế.
Vì làm theo tt12 nên chẳng có cái hóa đơn nào cả. Trong tờ khai có mục giá trị xe. Các cụ phải rất cảnh giác chỗ này vì nếu mình khai CAO HƠN KHUNG là nó phang thẳng 2% cái giá các bác khai luôn.

Cái khung của nó thế nào mình đâu biết dc. Nên các cụ cứ áng áng theo đúng cách tính 70% or 50% or 30% giá trị xe ban đầu gì đó (trên này nhiều chỗ hướng dẫn rồi)
Sau đó phang thấp hơn vài chục củ là ok.
Ví dụ xe e là INNOVA 2006, tức là sau 6 năm rồi còn 30%. E áng giá nó lúc mới là 500 tức là còn khaỏng 150tr, ước đóng thuế 2% là 3 tr thôi. Mình ngu quá lúc khai thuế lại ghi đại là 200tr. Nó phang thẳng luôn 4 củ theo đúng barem mình khai mới đau. Có bác hôm nay còn đau hơn là khai con vios 2005 là 300tr nó phang luôn 6tr ko cãi dc. Theo e thì cứ khai thật thấp vào, thấp hơn khung luôn cho chắc ăn :))Khả năng là nó tính luôn theo giá các cụ khai đấy.

Chúc các cụ may mắn nhé
He he!cụ lại ko biết rồi, cái chỗ đỏ đỏ í, nếu cụ khai thấp hơn barem thì họ tính theo barem nhé;)). Riêng đi nộp thuế trước bạ nguyên tắc của họ là: nếu giá trên hóa đơn cao hơn giá barem chuẩn thì tính theo giá hóa đơn, còn nếu giá trên hóa đơn thấp hơn thì tính theo barem=))