Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt
Ông đó chính là ông Richard Paterson của nhà Whyte&Mackay cụ ạ.
Mỗ em cũng xem clip của ông này trong youtube rồi, hồi đó là thẩm whyte mackay. Tuy nhiên ý mỗ em nói là cái phần đáy ly nó bầu hơn chứ không vuốt nhọn như thế này.
@VNAVNA: ý của cụ god hình như khác đấy cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Cụ Clayton ơi trong cuộc thi thấy la liệt các loại rượu để cùng 1 bàn thế kia liệu có bị ạn hưởng đến khưới giác của ban bánh khảo không ah.
Có người nói rằng nó ko ảnh hưởng do mấy ông sành rượu này có khả năng siêu phàm, hơn người về khứu giác, vị giác. Tuy nhiên, cá nhân em thì em cho là nó vẫn bị ảnh hưởng. Môi trường tasting lý tưởng thế kia, các loại rượu đua nhau tỏa mùi mạnh lắm và lan xa lắm. 

Clayton

Xe điện
Dự kiến lịch Tasting của CLB BSC tháng 05/2013

Kính gửi các cụ, các mợ,

Đáp ứng mong mỏi của các cụ về việc tổ chức tasting và giao lưu anh em đam mê rượu mạnh, BSC dự kiến sẽ tổ chức buổi Tasting tháng 05/2013 như sau:

Thời gian:
buổi trưa Thứ Bảy (18/5/2015), tức Thứ Bảy tuần sau. Dự kiến bắt đầu từ 11:00 trưa, kéo dài khoảng 4 tiếng đến 15:00 chiều.
Địa điểm: Tại một Nhà hàng trong khu vực quận Đống Đa, Hà Nội (thực ra em đã dự tính địa điểm và có địa chỉ cụ thể rồi, nhưng em không public lên trên đây. Em sẽ gửi PM đến các cụ đăng ký tham gia).

Tháng năm rộn rã tiếng ve. Trời đã chuyển sang hè, tưng bừng và cao rộng. Hà Nội khắp nơi đã ngan ngát sắc tím của bằng lăng, xôn xao sắc đỏ của phượng hồng, rạo rực sắc vàng tươi của hoàng điệp... Nắng trải rộng mênh mông trên từng con phố, nhảy nhót tung tăng trong tán lá, và đã lấp loáng đỏ lựng trên má các thiếu nữ Hà Thành vi vu trên phố với những trang phục đã mát mẻ lại càng mát mẻ hơn...

Bởi vậy, chủ đề Tasting tháng 5 của chúng ta sẽ là RỘN RÀNG VÀO HẠ, ĐA SẮC, ĐA MÀU.

Do Tasting rượu vào mùa hè, nên em sẽ đặt cho các cụ một phòng VIP với điều hòa mát lạnh, không gian tinh khiết nhất có thể để các cụ có điều kiện tốt nhất thưởng thức hương thơm và vị rượu. Điều này đáp ứng đúng niềm yêu thích đến "mê sảng" của cụ Lãng Tử Trẻ (Latuce) ;) - một người ngày ngày chuyên chui vào phòng kín, bật máy lạnh như Nam Cực trước khi tasting rượu đến 4 tiếng, sau đó mới vào phòng, mặc comple, đội mũ len và quàng khăn điệu đàng ngồi thử rượu. Nhiều cụ khác, em biết cũng rất thích phong cách này, nên chắc là các cụ không "chê".

Do một số cụ ở xa không thể ở qua đêm tại Hà Nội, nên em mới dự tính là không Tasting vào buổi tối. Chúng ta sẽ dành cho nhau và dành cho rượu hẳn một buổi trưa Thứ Bảy.

Về kinh phí, em đã làm việc với quản lý Nhà hàng để họ có thể giúp chúng ta một bữa trưa hợp lý với giá đồng hạng 300.000 VND/người. Phí rượu, Nhà hàng này đồng ý sẽ không tính đối với anh em BSC. Để tham khảo, em cũng xin thông tin cho các cụ cùng biết là phí tham gia tại Saigon Single Malt Club hiện tại là 400.000 VND/người một lần sinh hoạt, tại Hanoi Single Malt Club (hầu như toàn bộ là người nước ngoài) là 40 USD/lần/người.

Về rượu, em kêu gọi tài trợ từ cụ Tèo, cụ Latuce và các cụ khác. Cá nhân em sẽ đóng góp một chai Highland Scotch Single Malt. Chưa kể, theo quy tắc sinh hoạt của CLB, mỗi một thành viên mới, khi tham gia CLB lần đầu tiên, sẽ mang tới đóng góp 1 chai Single Malt bất kỳ (có thể thay thế bằng một chai Blended Malt hoặc Blended Scotch, Blended Japanese đặc sắc). Và do vậy, nhiều khả năng là anh em chúng ta sẽ không phải góp tiền mua rượu.

Phần Tasting rượu, lần này chúng ta sẽ thực hiện blind tasting đối với ít nhất 2 dòng rượu. Em sẽ chuẩn bị sẵn mẫu form Tasting Notes để các cụ, các mợ điền vào sau khi thưởng thức.

Em xin kính thông báo để các cụ, các mợ biết và đăng ký tham gia tại mạch này.

T/M Brothers Single Malt Club (BSC)

Clayton.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Chủ đề lần kế tiếp (dự kiến vào tháng 6, nếu điều kiện cho phép): WHISKY - NGÀY ẤY, BÂY GIỜ.

Mục đích: Tasting một mới một cũ trên cùng 1 dòng. Chai mới là chai đang bán trên thị trường hiện tại. Chai cũ là chai đã discontinued mẫu mã, càng xa càng tốt. Ví dụ như một chai 2012-2013 và 1 chai 1999-2000.

Loại rượu: Mở rộng ra phạm vi whisky (không giới hạn ở Single Malt).

Clayton

Xe điện
Do chủ đề của Tháng 5 là RỘN RÀNG VÀO HẠ, ĐA SẮC, ĐA MÀU, nên rượu Tasting có thể bao gồm cả Single Malt trẻ và Single Malt nhiều tuổi, có thể bao gồm cả những loại thanh nhã, trong trẻo kiểu Summer Dram, nhưng vẫn có thể bao gồm cả những dòng Speyside ngọt ngào và Islay hoặc Islands cay cay vị khói, mặn mòi vị biển... các cụ nhé :D

MaltBrothers

Xe buýt
Do chủ đề của Tháng 5 là RỘN RÀNG VÀO HẠ, ĐA SẮC, ĐA MÀU, nên rượu Tasting có thể bao gồm cả Single Malt trẻ và Single Malt nhiều tuổi, có thể bao gồm cả những loại thanh nhã, trong trẻo kiểu Summer Dram, nhưng vẫn có thể bao gồm cả những dòng Speyside ngọt ngào và Islay hoặc Islands cay cay vị khói, mặn mòi vị biển... các cụ nhé :D
Lão cho thông tin cụ thể ngày đi để mỗ em thông báo cho gã Philip Tèo biết xem có thể tham gia được ko dự kiến lão này sẽ gửi biếu một chai hiếm là của 1 nhà IB có thể là chai CS Linkwood1990 bottled 2007 chai này mỗ em gợi ý thôi hoặc có thể là benromach 7yo ủ trong thùng madera hay gì đó nhưng bảo uống ngon lắm

Chủ đề lần kế tiếp (dự kiến vào tháng 6, nếu điều kiện cho phép): WHISKY - NGÀY ẤY, BÂY GIỜ.

Mục đích: Tasting một mới một cũ trên cùng 1 dòng. Chai mới là chai đang bán trên thị trường hiện tại. Chai cũ là chai đã discontinued mẫu mã, càng xa càng tốt. Ví dụ như một chai 2012-2013 và 1 chai 1999-2000.

Vụ này cũng hấp dẫn đây, new bottle và old bottle lại còn discontinued có vẻ cũng hay nhưng ko phải ai cũng có đủ cả hai vụ này nên trao đổi trước.

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Lão cho thông tin cụ thể ngày đi để mỗ em thông báo cho gã Philip Tèo biết xem có thể tham gia được ko dự kiến lão này sẽ gửi biếu một chai hiếm là của 1 nhà IB có thể là chai CS Linkwood1990 bottled 2007 chai này mỗ em gợi ý thôi hoặc có thể là benromach 7yo ủ trong thùng madera hay gì đó nhưng bảo uống ngon lắm
Chai Benromach 7yo thùng Sassicaia wood cụ Malt ạ. Chai Linkood CS 1990 thì quá ổn :)
Chốt T7 tuần sau rồi mà cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Tuan nguyen

Xe buýt
Để em về nhà lục lại cái hộp rượu nhà em xem có chai gì có thể mang đi tham gia buổi thử rượu này mới được, nghe mà thấy bắt thèm (dù em chẳng uống được là mấy).

phamhavn

Xe tải
Những chai mà đang uống dở nhưng còn khoảng 1/2 có mang đến được ko cụ hay phải mang chai nguyên đến ạ?

MaltBrothers

Xe buýt
Vừa gọi lão Philip Tèo thấy nói không ra đc vì chờ nhập hàng, nhưng sẽ gửi xe ca ra, hy vọng có chai Linkwood 1990 như mỗ em gợi ý, biết đâu lại đủ cả hai chai thì ổn quá.

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Chào các cụ, em 30 tuổi,
Hiện tại em mới chỉ thấy ngon khi uống rượu vang, còn dòng whisky thì chưa biết thưởng thức do mới chỉ dược nếm qua các nhãn phổ thông ở VN như : Jack Daniel, Jim Bean, Hennessy, Dalmore, Johnnie walker, Ballantine, Chivas, Singleton.

Nên nhân dịp có đợt sinh hoạt BSC vào 18.5 này em cũng muốn tham gia để học hỏi các cụ, các cụ cho em xin cái mật thư địa chỉ và Total fee với ạ :)

Clayton

Xe điện
Những chai mà đang uống dở nhưng còn khoảng 1/2 có mang đến được ko cụ hay phải mang chai nguyên đến ạ?
Anh em BSC bây giờ cũng sợ bị "quá chén". Uống nhiều, tuy có vui, nhưng rất mệt, và khi đã say say thì khó lòng mà cảm nhận được rõ các hương vị thơm ngon của rượu.

Trong khi đó, anh em BSC thường thích thưởng thức nhiều dòng vào bất kỳ một buổi Tasting nào, để mà cảm, mà thử, mà thưởng thức và so sánh được các dòng rượu với nhau.

Việc này, vào lần Tasting trước, chắc cụ phamha đã thấy.

Do vậy, với mỗi loại rượu, mong muốn chung của anh em BSC cũng là không uống nhiều. Một số chai mới, sau khi mở ra, anh em cũng không uống cạn. Một phần sẽ dành lại cho lần Tasting sau, một phần sẽ dành cho những người lần trước chưa được nếm.

Bởi thế, nếu cụ có một số chai đã mở rồi, chỉ còn 1/2, thì cụ mang đến cũng rất ok, cụ phamha ơi. Welcome cụ nhé.

Clayton

Xe điện
Chào các cụ, em 30 tuổi,
Hiện tại em mới chỉ thấy ngon khi uống rượu vang, còn dòng whisky thì chưa biết thưởng thức do mới chỉ dược nếm qua các nhãn phổ thông ở VN như : Jack Daniel, Jim Bean, Hennessy, Dalmore, Johnnie walker, Ballantine, Chivas, Singleton.

Nên nhân dịp có đợt sinh hoạt BSC vào 18.5 này em cũng muốn tham gia để học hỏi các cụ, các cụ cho em xin cái mật thư địa chỉ và Total fee với ạ :)
Welcome cụ!

Rất vui khi có thêm cụ cùng tham gia với anh em BSC.

Các thông tin cụ hỏi, cụ có thể đọc tại post #537 của bài này.

Cụ vào đây nhé:

http://www.otofun.net/threads/499795-ruou-manh-–-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se?p=13561942#post13561942

Cụ PM cho em số ĐT và email của cụ. Em sẽ gửi cụ form để cụ đăng ký làm Thành viên.

Clayton

Xe điện
Vừa gọi lão Philip Tèo thấy nói không ra đc vì chờ nhập hàng, nhưng sẽ gửi xe ca ra, hy vọng có chai Linkwood 1990 như mỗ em gợi ý, biết đâu lại đủ cả hai chai thì ổn quá.
Đang định trao đổi với cụ Tèo về việc mở "cơ sở 2" của BSC trong SGN và cụ Tèo sẽ "chèo lái" để anh em khác cùng tham gia. Một số cụ trên OF và một số bạn bè của em mấy lần nói với em rằng giá như trong SGN cũng có thì thích biết mấy.

MaltBrothers

Xe buýt
Vấn đề này có thể nhờ cụ Đoành chứ cụ Philip Tèo thì có lẽ la ko ổn cho cụ ấy bởi là dân kinh doanh nên cụ ấy ko nhiều thời gian với lại còn vài vấn đề khác nữa, liên quan đến công tác lãnh đạo điều hành.
Vụ tasting ày mỗ em đề nghị xài ly Camus đi, hiện E có 4ly, cụ Clay 6ly nếu cần chưng dụng thêm 6ly nũa của gã PhạmHa là ok. Nói thế lại xót vì gẫy cần 1ly camus đợt trc đâm ra lẻ loi còn 5cái

Clayton

Xe điện
Vấn đề này có thể nhờ cụ Đoành chứ cụ Philip Tèo thì có lẽ la ko ổn cho cụ ấy bởi là dân kinh doanh nên cụ ấy ko nhiều thời gian với lại còn vài vấn đề khác nữa, liên quan đến công tác lãnh đạo điều hành.
Vụ tasting ày mỗ em đề nghị xài ly Camus đi, hiện E có 4ly, cụ Clay 6ly nếu cần chưng dụng thêm 6ly nũa của gã PhạmHa là ok. Nói thế lại xót vì gẫy cần 1ly camus đợt trc đâm ra lẻ loi còn 5cái
Cụ Khoa (hiện chưa có nick trên OF) là Thành viên BSC cũng có 1 bộ 6 ly thì phải.

Ý tưởng của cụ Malt hay đấy.

Sẽ dành một số loại rượu để Tasting bằng ly Camus Crystal Tulip Shape Glasses.

Congannhandan

Xe đạp

Cụ Clayton oi, nghe các cụ bàn về vụ tasting mà nao hết cả lòng. Ngày 18/5 em đi công tác chưa về nên không có cơ hội hóng chuyện của các cụ rồi. Cụ Clayton ơi còn vụ tháng 6 cụ đã định ngày nào chưa? Nếu ok ngày giờ là em xin tham gia, nghe hấp dẫn quá. Em sẽ PM tel cua em để đựoc join vào dịp tháng 6

jackal76

Xe tải
May quá, cụ CT báo cuối tuần sau, chứ cuối tuần này, cháu lại bận. Rất mong tới ngày đó, offline gặp BSC và 1 số thành viên mới

Trạng thái
Thớt đang đóng