Chi hội [Lưu trữ] Độ xe #4

Trạng thái
Thớt đang đóng

akaoko

Xe buýt
Em gắn rồi, dưng nó có 2 dây thôi cụ.
Sao cái gương của cụ lại 2 dây thôi nhỉ ? Cái gương của em 3 dây : 1 đỏ +, 1 đen -, 1 nâu là dây nối vào tín hiệu lùi.

Sent from my iPhone using Forum Runner

HAICON

Xe điện
Sao cái gương của cụ lại 2 dây thôi nhỉ ? Cái gương của em 3 dây : 1 đỏ +, 1 đen -, 1 nâu là dây nối vào tín hiệu lùi.

Sent from my iPhone using Forum Runner
Gương em là do cụ Lãi share lại nên e chỉ thấy có 2 thôi. Còn tháo ra nó cả 1 đống đủ loại bên trong mà ko hiểu những dây gì :D

Orient Sea

Xe điện
Gương em là do cụ Lãi share lại nên e chỉ thấy có 2 thôi. Còn tháo ra nó cả 1 đống đủ loại bên trong mà ko hiểu những dây gì :D
Vẫn có 3 dây đấy cụ ạ, mọi người thấy là dùng 3 dây phức tạp mà cũng chả hơn 2 dây nên cắt đi 1 dây :)

Catdontlove

Xe buýt
Cụ hoacvxd có thể hướng dẫn và kèm thêm ít ảnh về cách cụ làm camera của xe cụ như thế nào không ạ. Em với một số cụ thấy hay rồi đấy

hoacvxd

Xe tăng
Cụ hoacvxd có thể hướng dẫn và kèm thêm ít ảnh về cách cụ làm camera của xe cụ như thế nào không ạ. Em với một số cụ thấy hay rồi đấy
Vâng em xin hầu các cụ:

Của em ban đầu chỉ lắp bộ Autolock của cụ Rừng có chức năng bật cam tiến nhưng nó chỉ hoạt động khi đi dưới 10km/h và thời gian hiển thị của đầu DVD phải mất tới 1s, em định đặt cụ Rừng chỉnh lại tốc độ nhưng nếu chỉnh tăng tốc độ lên thì cũng đồng nghĩa với việc khóa cửa muộn do đó em mới nảy sinh việc chế công tắc chủ động.

Việc chế công tắc chủ động không khó nhưng để ở đâu cho nó thuận tiện thì lại phải tính, thấy trên vo lang còn trống 3 nút nên em đã nghĩ đến việc tận dụng chúng nhưng việc đi dây từ vô lăng xuống khá phức tạp nên em đã tính đến phương án sử dụng điều khiển không dây. Lúc đầu định tháo mấy cái đồ chơi của F1 ra lấy bộ điều khiển nhưng việc chế cháo nó ngoài khả năng của em, sau đó em chuyển sang phương án mua bộ mạch công tắc điều khiển từ xa (cái này nhà em dùng nhiều)
http://www.vatgia.com/Dienlanh_congnghe&module=product&view=detail&record_id=1925209

Bộ này bao gồm 2 phần: 1 bảng mạch với 4 con rơ le 4 chân dùng để đóng mở 4 nguồn điện và 1 cái remote dùng để điều khiển 4 con rơ le kia.

Cái này em chưa ưng ý vì nó bật tắt độc lập từng nút không linh hoạt, mang ra thợ nhưng chịu, em định mua cái mạch điểu khiển quạt có chức năng bật cái này, thì cái kia phải tắt nhưng lại không có chức năng bật tắt trên cùng 1 nút mà phải thêm nút tắt nên cũng chưa vừa ý, tạm thời chấp nhận với bộ mạch em đã mua, sau khi đấu đá thêm 1 số rơ le và đi ốt thì hiện tại nó hoạt động như sau:

Bấm nút trên cùng thì bật cam phải, bấm phát nữa tắt cam phải.

Bấm nút dưới cùng thì bật cam trái, bấm phát nữa tắt cam trái.

Khi cam phải đang bật mà bấm nút dưới cùng thì cam trái bật, cam phải tắt, bấm phát nữa cam trái tắt, cam phải bật, muốn tắt cam phải thì phải bấm nút trên cùng.

Khi đang lùi muốn nhìn cam tiến cũng Ok.

Ngoài việc bật tắt cam tiến em thêm một nút giữa dùng để cắt tín hiệu cam Lùi vì nhiều lúc lùi ban đêm muốn nhìn gương thì lại không nhìn được vì bị chói từ màn hình.

Như vậy cũng tạm chấp nhận được rồi, nếu đặt người ta làm được bộ bật cái này, cái kia tắt thì có lẽ hay hơn.

Quá trình thi công:

Đầu tiên là chế bo mạch (oách nhỉ) trên vô lăng, em sang anh hàng xóm chuyên bảng LED xin 1 bo mạch test về tự cắt gọt được như thế này:

Lắp vào nó như thế này:

Và thế này:

Mặt trên bo chủ

Mặt dưới bo chủ

Dũa mấy cái chấu trên 3 phím bấm đi cho nó bằng phẳng

Bậy giờ tháo cái Remote ra rồi cấu mấy cái công tắc rên đó đem hàn lên bo mạch vừa chế, kiếm 1 đoạn dây 5 lõi khoảng 25cm (em cắt dây chuột bàn phím máy tính) để nối các chân công tắc trên bo chế với chân công tắc vừa cấu ra trên bo mạch của Remote, em quên không chụp hình đoạn này, nếu gặp trở ngại việc hàn mấy cái này thì các cụ ra mấy quán sửa chữa điện tử người ta làm cho, chắc chỉ khoảng 30p là xong.

Việc tận dụng mấy cái nút bấm trên Remote để đưa lên vô lăng em chưa ưng vì cái nút này nó có độ nhún nhảy hơi nhỏ nên bấm không sướng như mấy cái nút trên bảng điều khiển điều hòa của xe, các cụ thử tìm xem có loại nút nào có độ nhún nhiều hơn thì bấm sẽ rất phê.

Vấn đề chế cái nút nhựa mới khoai, em vẫn chưa ưng, tạm thời em cắt mấy đoạn ống cao su (chả biết nó dẫn cái gì, em xin ở xưởng điện lạnh) thả vào giữa hốc của các nút bấm để định vị nút bấm sau đó lấy cái nút bấm ở mít bút bi thả vào trong lõi, tất nhiên phải mài dũa 1 chút cho vừa, công đoạn này rất ngại vì phải thử đi thử lại, mỗi lần cậy nắp công tắc ra xót hết cả ruột.

Sau khi hàn, chế nút xong đem lắp vào vô lăng thì nó như thế này:

Tháo bỏ cái vỏ nhựa của remote, lấy băng dính 2 mặt quấn lại để định vị viên pin và cách điện sau đó dán lên hốc tay lái, kéo cái ăng ten của nó ra cho máu.

Sơ đồ đấu dây từ bộ công tắc ra các cam và vào đầu DVD như sau:

Red là phần điều khiển điện nguồn
Green & Yellow: Tín hiệu Video

Autolock: Tín hiệu điều khiển của bộ Autolock khi tốc độ dưới 10km/h
B1: Công tắc chủ động cho cam phải
B2: Công tắc chủ động cho cam trái
B3: Cắt cam lùi

Trong sơ đồ này em sử dụng 2 con ro le 8 chân và 1 con rơ le 4 chân lọa thường đóng, nếu không mua được loại này thì mua loại 5 chân, các di ốt em dùng loại 1A. Hàn các di ốt theo sơ đồ, đánh dấu các đầu ra rồi gói gọn nó lại cho dễ nhét vào trong hốc của HU.

Kính các cụ chém tiếp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoacvxd

Xe tăng
Hôm nay chỉnh lại gương thấy chân củ gương có 1 cái vấu nhỏ không biết có tác dụng gì, các cụ phán giúp em cái.

hoacvxd

Xe tăng
Cụ Quạt về chỉnh lại cái nút bấm trên quả bom xem thế nào nhé, của em lúc đầu cùng kẹt kẹt như của cụ sau đó em phải lột miếng da bọc ra rồi lấy dao cắt bớt phần cao su bên trong đi rồi dán lại, bấm không bị kẹt nữa, em nghi của cụ cũng bị như thế.

HAICON

Xe điện

HAICON

Xe điện
Em nghĩ không phải, vì nếu là định vị thì nó phải dài hơn và chui được vào cái lỗ trên cánh cửa, đằng này nó ngắn như 3 cái chân kia.
Nó chỉ cần lọt qua là đc cần gì dài cụ. Vì chỗ đấy là chân góc chữ A rồi

minkshagiang

Xe hơi
Cụ hoacvxd hôm nào giúp em với nhé

hoacvxd

Xe tăng
Nó chỉ cần lọt qua là đc cần gì dài cụ. Vì chỗ đấy là chân góc chữ A rồi
Nó không hề lọt qua miếng tôn cụ ạ, cụ nhìn kỹ xem, nó cũng ngắn như 3 thằng kia và đặc biệt là bên trong nó có ren, em nghĩ nếu tháo tapi ra bắt 1 con bu lông vào sẽ tăng khả năng chống trộm, dù có tháo được 3 con ốc ở bên ngoài thì cũng không lấy cả củ đi được.

hieuhic

Xe điện
Cụ Ma đâu rồi, kết nạp thêm cụ Hòa vào nhóm thần độ đi kìa :D

hoacvxd

Xe tăng
Cụ hoacvxd hôm nào giúp em với nhé
Ok, cụ cứ chuẩn bị các vật tư cần có đi (Came ra tiến, lùi, DVD, 2 con rơ le 8 chân, 1 con rơ le 4 chân loại thường đóng (NC), 6 con diods 1A, bo mạch) nhựa thông, thiếc, dây điện em có rồi, thi công nhanh chắc cũng mất nửa ngày.
Cụ tranh thủ qua em lấy cái logo của hội nhà KEM nhá, hôm nọ cụ huycm đưa cho em nhưng luýnh quýnh quên béng chưa đưa cho cụ, cụ không nhanh em cho người khác đấy, dạo này tình trạng fake đang nhiều.

hoacvxd

Xe tăng
Em chưa đủ tuổi cụ ạ.

Hôm nọ thấy cụ Beck, 2Con chuột vụ Led trên mặt dưỡng làm em cũng ngứa tay, nhưng em không muốn làm đơn giản như thế và đang có ý tưởng như sau:

Vẫn lắp LED vào những vị trí có thể nhưng sẽ chế thêm bộ điều khiển để nó sáng theo kiểu mờ ảo, sáng lên từ từ tồi lại từ từ tối đi, cả dãy đều sáng mờ mờ và có 1 bóng lần lượt sáng hơn chạy lần lượt đi và về như trên một số thiết bị điện tử hoặc chơi kiểu nhấp nháy theo nhạc, bổ sung công tắc để tắt hẳn chế độ đó, em đang tính đến việc sử dụng cảm biến âm thanh không cần đụng tay chân - Huýt sáo nó chạy, huýt sáo phát nữa nó tắt hè hè, cái này em đang có.

Trở ngại:
1. Mạch điều khiển
2. Phần trên nút bấm khẩn cấp thì dễ hơn vì nó không có bo mạch, nhưng phần dưới có lẽ hơi phức tạp, chắc phải chấp nhận cắt mạch.

Các cụ chém tiếp ạ.

laodatma

Xe điện
Cụ lại diễu em! Độ đến như cụ hòa thì cụ ấy là hội trưởng, 2con với beck là hội phó luôn ạ! Dạo này em bỏ nghề rồi :)

@ cuh hoavxd: nếu em nhớ không nhầm thì cái vấy đó có 1 con vít bắt vào & nó có chui vào lỗ. Vụ này nhờ cụ 4 vào xác nhận hộ cái!
Vụ led thì phhanf dưới là như beck với 2con là ổn vì chắc quả led day sẽ sáng theo đèn téc rồi. Vụ trên đúng là nên làm cách điệu hơn: chỉ sáng khi bấm cái nút tròn và tốt nhất nên cho nó sáng dần từ giữa sabg 2 bên là hợi lý nhất. Còn vụ huýt sáo thì có lẽ không hay lắm (chế cháo để chơi thì được chứ dùng như một tính năng thì thì nên theo cách mà nhiều người sd được) :P

Chỉnh sửa cuối:

HAICON

Xe điện
Nó không hề lọt qua miếng tôn cụ ạ, cụ nhìn kỹ xem, nó cũng ngắn như 3 thằng kia và đặc biệt là bên trong nó có ren, em nghĩ nếu tháo tapi ra bắt 1 con bu lông vào sẽ tăng khả năng chống trộm, dù có tháo được 3 con ốc ở bên ngoài thì cũng không lấy cả củ đi được.
Em nghĩ khó đấy cụ. Vì khoảng không phía trong ko đủ để đưa tua vít vào, với lại em nghĩ hãng sẽ ko làm kiểu đó vì khi thay thế, sửa chữa sẽ rất lằng nhằng.
Cụ làm đc cái led theo kiểu đấy là cao thủ đấy. Em thì dốt món điện đóm nên khả năng đến vậy thôi :D thêm nữa là bó tay luôn.

laodatma

Xe điện
Em nghĩ khó đấy cụ. Vì khoảng không phía trong ko đủ để đưa tua vít vào, với lại em nghĩ hãng sẽ ko làm kiểu đó vì khi thay thế, sửa chữa sẽ rất lằng nhằng.
Cụ làm đc cái led theo kiểu đấy là cao thủ đấy. Em thì dốt món điện đóm nên khả năng đến vậy thôi :D thêm nữa là bó tay luôn.
Cũng không lằng nhằng lắm: tháo tapi ra, khoan 1 lỗ trên tôn sát tapi đủ để lùa con vít và đầu tô vít qua là ok thôi. Quả độ đấy so với độ công suất = air intake 2con đang ấp ủ đơn giản hơn nhiều :D, làm cái đó nếu nhớ lập trình can thiệp vào ECU nữa nó mới phát huy hết tác dụng :-bd

HAICON

Xe điện
Cũng không lằng nhằng lắm: tháo tapi ra, khoan 1 lỗ trên tôn sát tapi đủ để lùa con vít và đầu tô vít qua là ok thôi. Quả độ đấy so với độ công suất = air intake 2con đang ấp ủ đơn giản hơn nhiều :D, làm cái đó nếu nhớ lập trình can thiệp vào ECU nữa nó mới phát huy hết tác dụng :-bd
Cái này tác dụng thế nào cụ nhỉ? Phải can thiệp vào ecu nữa ạ. Em chưa thấy CR nào độ cái đấy cả.

laodatma

Xe điện
Cái này tác dụng thế nào cụ nhỉ? Phải can thiệp vào ecu nữa ạ. Em chưa thấy CR nào độ cái đấy cả.
Tác dụng thì như mong muốn cải thiện công suất của cụ đó! Bản chất máy không thay được người ta chỉ có thể can thiệp vào việc "ăn" và "xả" của động cơ. Mức cơ bản là lắp các món đồ độ ở 2 đầu nói trên, mức cao hơn thì sẽ can thiệp vào ecu để thay đổi chế độ ăn uống cho tối ưu với việc ăn/xả mới. Chắc là cà rem ngoài bắc chưa thấy ai độ công suất nhưng xì phố có rồi, ngoài ra carens ít độ cs có lẽ vì dáng xe hiền quá và chủ xe phần lớn cũng sd gia đình chứ đến cỡ ham mê cs & tốc độ chăng :-?

Trạng thái
Thớt đang đóng