Qui trình kỹ thuật thay dầu hộp số CDX

ducan

Xe tăng
Trước giờ thấy rất nhiều ý kiến về lỗi hộp số CDX , em nghĩ nguyên nhân phần lớn thuộc về lái xe thôi , nếu xe chưa dừng hẳn mà cứ chuyển số (thói quen khi đang chạy xe MT của 1 số lái xe vẫn chuyển số khi xe đang di chuyển) thì kể cả xe mới chạy 1 vạn vẫn toi hộp số như thường .
Tuy nhiên CDX là xe nhập vốn sản xuất dành cho thị trường HQ nên không tránh khỏi có 1 số option chưa phù hợp khi vận hành tại VN với khí hậu nóng ẩm . Đáng kể nhất có lẽ là dầu hộp số . Theo thông số dầu hộp số của CDX là loại dùng lifetime nhưng do khí hậu nóng ẩm cùng việc di chuyển chậm và phải dừng liên tục ở HN khiến phẩm chất dầu hộp số (Vốn được set cho khí hậu HQ) bị xuống cấp nhanh chóng . Vì vậy nếu không thay thế kịp thời bằng dầu hộp số chuẩn thì nguy cơ hỏng hộp số là không nhỏ . Việc thay dầu hộp số AT không đơn giản như các xe đời cũ , Sau một thời gian đọc trên các diễn đàn em cũng đúc rút được 1 số kinh nghiệm để thay dầu đúng cách như cụ chuyên gia HardTop nói . hôm nay em đã thay được dầu cho xe mình một cách trơn tru khi lượng dầu cũ được tháo ra gần như hoàn toàn .
Dầu em nhờ cụ S0kh4nh nhập về là Redline ATF VI - Gara Vietvoi thực hiện thay dầu với qui trình như sau :
Số lượng dầu đủ phải là 9 lon , hôm nay em chỉ có 8 lon nên việc đưa lượng dầu lần đầu vào phải tiết kiệm chút

Cho xe lên cầu và tháo ốc xả đáy hộp số

Xe em chạy 4 vạn và chạy đúng kỹ thuật , dù số vẫn rất mượt nhưng dầu thì nó đã chuyển màu nâu sậm thế này đây

Sau khi xả đáy thu được 1 lượng dầu như thế này đây

Chỉnh sửa cuối:

ducan

Xe tăng
Sau khi xả hết đáy ta vặn ốc dầu vào và tiến hành đổ dầu mới .
Lần đổ dầu thứ nhất dùng từ 3,5 đến 4 lon (tùy việc có 8 hay 9 lon dầu)

Việc xả đáy chỉ tháo ra được tầm 3 đến 4 lít dầu thôi , để tháo hết dầu bẩn ra triệt để ta phải tháo ống làm mát dầu ra gắn tuyo để lọc bỏ hoàn toàn dầu đen trong quả bí ra ngoài

Sau khi gắn tuyo ta nổ máy (em không rõ cụ Voi để số nào, nhưng đoán là ở P thôi) lượng dầu bẩn trong quả bí sẽ theo tuyo thoát ra thế này , dầu vẫn rất bẩn

Nổ máy dầu bẩn thoát ra qua tuyo được 1 lát sẽ hết , đến khi thấy dầu mới đỏ đẹp từ tuyo thoát ra thì thôi tắt máy . Lúc này phần lớn lượng dầu bẩn đã được tháo ra sạch sẽ

Dùng vòi xịt thổi hơi ngược từ tuyo vào hộp số , tiếp theo gắn lại ống làm mát dầu

Xả đáy lần 2 ta thấy dẩu đã đỏ au chứng tỏ lượng dầu đổ lần 1 đã chui vào quả bí hoàn toàn và dầu bẩn đã hết

Vặn ốc đáy lại và tiếp tục đổ dầu lần 2 đến đủ , do em chỉ có 8 lon nên hơi thiếu chút , phải đi gạn từng tí dầu còn tráng lọ để đổ vào , may mà cuối cùng vẫn đủ , bằng chứng của vắt chanh bỏ vỏ nhóe

Quá trình thực hiện việc thay dầu đã hoàn thành 90% , còn 10% là làm sao để biết lượng dầu đổ vào đủ hay chưa vì hộp số CDX không có que thăm dầu , 10% còn lại này để em hỏi cụ Vietvoi xem có share không vì đây là bí quyết riêng của cụ ấy . Nếu được mai em up nốt phần còn lại nhóe

cảm nhận sau khi thay dầu ..........thật với các cụ thay dầu xong chạy được có 5 km từ gara về nhà , đường thì đông tuyền chạy số 1 với 2 , được có tẹo số 3 nên em chả có cảm giác gì nhiều đâu , tuy nhiên việc mắt thấy tay sờ .....tháo được gần hết dầu cũ ra để thay dầu mới có phẩm cấp ngon hơn dầu theo xe đã khiến mình hưng phấn lái xe số chuyển mượt như xe mới vậy .... nói chung một cảm giác rất yomost ạ ....

Chỉnh sửa cuối:

ducan

Xe tăng
tiện tay em up luôn cái lịch bảo dưỡng bên gara cụ vòi lên cho một số cụ thắc mắc đi 4 vạn cần bảo dưỡng những gì

guangzhou

Xe hơi
Vợ em dạo này khó tính quá.cho em thay chịu 50% đc ko a tiến ơi :P

MsLove

Tháo bánh
Cụ Đụ Càn lâu không xuất hiện, hiện phát là hoành tráng ngay :D

Quả này phải mất tầm 5 củ riêng tiền dầu rồi ý nhể :D Cụ thể dư lào cho em cái pm đê :P

trunggenius

Xe điện
Ai da... thay vụ dầu hộp số này công phu phết đới :-ss

dieu_tbd

Xe buýt
Vụ này hay đấy! Thế là quy trình đã được share gần như hết rồi, giờ chỉ còn là vấn đề dầu thui.

Carens_SX

Xe buýt
Sao trong hình co 10 Lon dầu cụ Ducan?

dieu_tbd

Xe buýt
Lượng dầu bổ sung thế nào thì theo e cứ theo nguyên tắc hút ra bao nhiêu thì bơm vào bấy nhiêu thôi ạ! Hoặc không cẩn thận hơn chút thì tháo chỗ đổ dầu ra và lấy que gì đấy và đo độ sâu của mức dầu. Sau đó cứ đổ đến đó là đc!

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Ngon rồi, vụ tháo ống làm mát dầu là em với cụ Voiz có trao đổi với nhau trên FB chứ ko update vào đây. Cách cụ Voiz làm như thế này giờ là chuẩn nhất cho các xe số tự động rồi đấy.

thinhdn

Xe đạp
Tổng thiệt hại là bao nhiêu hả bác Ducan ơi.

paybackvcb

Xe điện
Cụ chủ thớt cho biết thiệt hại cái. Xe cũng đi gần 3 vạn rồi. Cũng muốn thay cái xem sao.

inovavgj

Xe container
phóng sự đầy đủ , vote cụ :D

s0_kh4nh

Xe tăng
cảm nhận tiếp đê cụ ơi :D
vừa lo a cho bác mà không thấy bác trả nhời gì cả

thinhdn

Xe đạp
Sao thay hết nhiều dầu thế các cụ nhỉ. 9 lon tương đương gần 10lit cơ à.

dieu_tbd

Xe buýt
9 lon thì chỉ được gần 9lit thôi ạ. E đang dự định mấy bữa nữa mua tạm dầu AMALIE về dùng vậy, loại tốt nhất Universal synthentic dùng cả cho hộp số thường và hộp số vô cấp CVT. Cụ nào hứng thú thì mua cùng em đi. E tưởng vụ này cụ vietvoiz nhập về thì e đợi mua lại của cụ mà lâu quá cuối cùng cụ lại không nhập nữa. Còn cụ Sokhanh thì lại hết hàng. mỗi xe hết gần 1 thùng mà các cụ không nhập nhiều thì e rằng không đủ để cung cấp cho anh e rồi! Giá cả khá hợp lí thôi. Dưới đây là hình ảnh catalog của dầu này!

http://www.upanh.com/photo_upanh/v/avj31dczbdi.htm

Chỉnh sửa cuối:

dieu_tbd

Xe buýt
Amalie Universal Automatic Transmission Fluid 100% tổng hợp là loại dầu được cải tiến công với các ứng dụng phổ quát hơn dùng trong hộp ​​số tự động hiện đại kể cả hộp số tự động truyền thống. Đây là loại dầu nhớt năng động nhất trong các dòng sản phẩm dầu hộp số tự động của Amalie . Là loại dầu mới nhất làm thay đổi thị trường dầu hộp số tự động ATF , đã trở thành nổi tiếng với độ tin cậy cao cũng như là tối ưu hóa việc tồn kho. Được dùng trong hộp số tự động vô cấp CVT và hộp số kép Duel Clutch (DCT) . Ngoài các ứng dụng riêng cho hộp số tự động vô cấp CVT , dầu hộp số tự động 100% tổng hợp Amalie Universal Automatic Transmission Fluid được dùng rộng rải hơn và phổ quát hơn cho loại hộp số tự động truyền thống dùng bánh răng hành tinh.
Amalie Universal Automatic Transmission Fluid 100% tổng hợp dùng trong hộp số tự động của các nhà chế tạo châu Âu, Hàn Quốc, Nhật Bản và nhà chế tạo hộp số tự động làm việc nặng của Mỹ và được dùng cho tất cả các hộp số tự động thông thường - cũ và mới. Đây là loại dầu pha trộn đặc biệt dầu gốc tổng hợp kết hợp với một hệ thống phụ gia tiên tiến đa chức năng nhằm giảm ma sát, cung cấp sự bảo vệ vượt trội để tăng hiệu suất làm việc cho tất cả các loại hộp số tự động .
Được dùng cả trong hệ thống trợ lực tay lái và hệ thống thủy lực .Thích hợp với tất cả các TYPE của các loại dầu hộp số tự động . Sử dụng hầu như với tất cả hộp số tự động của các nhà sản xuất từ khắp nơi trên thế giới . Một loại dầu hộp số tự động thay thế với vô số các dầu hộp số tự động khác.
Amalie Universal Automatic Transmission Fluid 100% tổng hợp một loại chất lỏng truyền dẫn cao được sử dụng theo đúng quy định của tất cả các OEM trên toàn thế giới bao gồm nhưng không giới hạn như General Motors phê duyệt Dexron ® , Dexron ® VI và GM T-IV, Mercon ® của công ty Ford bao gồm Mercon ® V, Mercon ® SP và Mercon ®; Honda ATF-Z1, VTM-4, DW-1, DPF, Mercedes Benz, Mitsubishi Diamond SP II, III SP, SP-IV, Toyota T-IV và WS và nhiều loại khác. Qua thí nghiệm và thử nghiệm đã chứng minh Amalie Universal Automatic Transmission Fluid 100% tổng hợp đáp ứng vượt trội các yêu cầu về hộp số tự động của các nhà chế tạo Mỹ, châu Âu, Nhật Bản, Hàn Quốc, và hầu hết các xe hơi được sản xuất trên toàn thế giới . Đây thực sự là loại dầu hộp số tự động sử dụng trên toàn thế giới.
Amalie Universal Automatic Transmission Fluid 100% tổng hợp tương thích với dầu hộp số tự động , được sử dụng như là một việc hoàn thanh , hoặc trong một sự thay thế hoàn chỉnh các loại dầu hộp số tự động khác . Giúp xe đạt được hiệu suất cao nhất , tiết kiệm nhiên liệu, cung cấp tốt hơn chống lại việc rùng mình khi tăng tốc độ.
Amalie Universal Automatic Transmission Fluid 100% tổng hợp cung cấp ổn định, chống rùng mình khi tăng tốc , bảo vệ việc mài mòn ,chống ma sát tốt hơn, hoạt động ổn định ở nhiệt độ thấp và cả nhiệt độ cao .
Thực tế kiểm tra đã chứng minh rằng công nghệ mới của Amalie Universal Automatic Transmission Fluid 100% tổng hợp trong hộp số tự động vô cấp CVT bảo vệ tốt hơn chống lại mài mòn, hơn các loại dầu hộp số tự động OEM khác.

s0_kh4nh

Xe tăng
Sao thay hết nhiều dầu thế các cụ nhỉ. 9 lon tương đương gần 10lit cơ à.
9 lon mỗi lon là 0.946 l .......là tầm 8 lít 8 cụ ạ

9 lon thì chỉ được gần 9lit thôi ạ. E đang dự định mấy bữa nữa mua tạm dầu AMALIE về dùng vậy, loại tốt nhất Universal synthentic dùng cả cho hộp số thường và hộp số vô cấp CVT. Cụ nào hứng thú thì mua cùng em đi. E tưởng vụ này cụ vietvoiz nhập về thì e đợi mua lại của cụ mà lâu quá cuối cùng cụ lại không nhập nữa. Còn cụ Sokhanh thì lại hết hàng. mỗi xe hết gần 1 thùng mà các cụ không nhập nhiều thì e rằng không đủ để cung cấp cho anh e rồi! Giá cả khá hợp lí thôi. Dưới đây là hình ảnh catalog của dầu này!
báo cáo cụ điêu là e đang nhập hàng về tiếp ạ cụ có nhã hứng dùng dầu bên em alo cho em....hàng nhà em thì 15 ngày 1 đợt về ạ