[VHGT] "CSGT can thiệp quá sâu vào những lĩnh vực không phải trách nhiệm quản lý của mình"

buicongchuc

Xe ba gác
Các cụ/ mợ khi tham gia giao thông, chú ý chấp hành nghiêm chỉnh Luật GT, ý thức và hành xử có văn hóa khi tham gia giao thông. Đồng thời phải cương quyết bảo vệ quyền lợi chính đáng của mình.

Em xin phép lấy nội dung trên báo VnExpress.net về bài phỏng vấn ông Lê Hồng Sơn, Cục trưởng Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật - Bộ Tư phápđặt tiêu đề cho thớt: http://vnexpress.net/gl/phap-luat/2012/11/bat-chung-minh-xe-chinh-chu-la-vo-ly/

Em sợ bài báo có thể bị gỡ bỏ nên em xin phép min mod và các cụ em cop - paste vào đây để ae được bổ sung kinh nghiệm bảo vệ mình:

Bắt chứng minh 'xe chính chủ' là vô lý

Ông Lê Hồng Sơn, Cục trưởng Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật (Bộ Tư pháp) cho rằng, quy định xử phạt hành vi không chuyển quyền sở hữu phương tiện tại Nghị định 71 là không phù hợp.
> Cảnh sát sẽ không phạt người mượn, thuê xe / Quy trình chuyển quyền sở hữu phương tiện

- Hiện có nhiều ý kiến khác nhau về quy định xử phạt hành vi không chuyển quyền sở hữu phương tiện. Quan điểm của ông về vấn đề này?
TS Lê Hồng Sơn.- Nghị định 71 đã tạo điều kiện cho CSGT can thiệp quá sâu vào những lĩnh vực không phải trách nhiệm quản lý của mình. Như thế là đang "ép" quan hệ dân sự, làm co lại sự phát triển của xã hội. Người ta đi xe không chính chủ là việc bình thường. Quản lý là điều cần thiết nhưng cũng vừa phải thôi. Quản lý quá sâu, đến mức phạt cả việc không sang tên đổi chủ là không chấp nhận được. Còn việc giải quyết hậu quả do không sang tên đổi chủ, gây khó khăn cho việc xử lý, là trách nhiệm của ngành công an.
Ngày 15/11, CSGT Thái Nguyên lập biên bản một trường hợp không chứng minh xe chính chủ. Đây là ví dụ điển hình về nhận thức và xử lý sai của CSGT, cần phải có biện pháp chấn chỉnh kịp thời. Người bị xử phạt có thể nộp hồ sơ kiện ra tòa hành chính về quyết định xử phạt đó.
Theo ông Lê Hồng Sơn, việc lưu thông chiếc xe chưa sang tên đổi chủ không ảnh hưởng gì đến trật tự giao thông trong bối cảnh không có tranh chấp về quyền sở hữu.
- Ông có thể nói rõ thêm việc CSGT kiểm tra xe mượn, xe không chính chủ để xử phạt không phù hợp ở điểm nào?
- Bắt người ta phải chứng minh chiếc xe đang đi là xe mượn hay xe mua nhưng chưa sang tên đổi chủ là vô lý. Đấy là trách nhiệm của cơ quan có thẩm quyền chứ không phải của đương sự, hơn nữa phải trong bối cảnh có tranh chấp về quyền sở hữu. Còn việc lưu thông chiếc xe chưa sang tên đổi chủ không ảnh hưởng gì đến trật tự giao thông cả.​
Xin nói thêm, trong xã hội mối quan hệ liên quan đến mượn tài sản để sử dụng là rất sống động, dư luận phản ứng vấn đề này là có lý do. Cơ quan có thẩm quyền nên xem xét.​
- Nghị định 71 còn xử phạt hành vi không mang theo một số giấy tờ khác như giấy đăng ký xe, bảo hiểm trách nhiệm dân sự… Quan điểm của ông về quy định trên?
- Theo tôi, khi người dân tham gia giao thông chỉ cần có giấy phép lái xe, có giấy chứng nhận kiểm định đúng luật là được rồi. Bắt họ mang cả giấy đăng ký xe là không phù hợp. Vì đăng ký xe là quản lý theo chiều sâu liên quan đến sở hữu, người dân mang theo giấy đăng ký xe là không cần thiết, dễ xảy ra mất mát, bất tiện. Hơn nữa, trường hợp cho mượn xe, nếu chấp hành quy định này thì người mượn có thể cầm cố hay bán xe, gây hậu quả nghiêm trọng cho chủ sở hữu.​
Về bảo hiểm dân sự, tôi đồng ý là bắt buộc phải mua nhưng cũng không nên nhầm lẫn mục đích xử phạt và thẩm quyền xử phạt. CSGT chỉ nên yêu cầu người lái xe xuất trình khi có tai nạn giao thông phải xử lý trách nhiệm dân sự.

Theo Pháp luật TP HCM

Chỉnh sửa cuối:

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Chuẩn quá, hoan hô Tiến sỹ Lê Hồng Sơn! Đúng là người "có nghề", nói rất ngắn gọn và làm cho vấn đề rõ như ban ngày. Hy vọng BCA sẽ sớm "sửa sai". Cảm ơn cụ chủ thớt đã đăng tin lên đây! (PS: Mà sao em vodka bác lại không được nhỉ? Bác ở XĐ lúc nào anh em giao lưu cái nhé, em ở trong TC2)

4­wheel

Xe máy
Sau vụ này có khi đi với VỢ CẢ ra đường X X X còn bắt chứng mính quan hệ hôn nhân nữa chứ =))

nouvo_gp135

Xe đạp
Cháu nói thật. cứ như thế này còn ko thu đc thuế chứ nói gì là thất thoát.
Chẳng ai dám mua xe thì lấy ai mà nộp thuế.......

TL_Vietnam

Xe lăn
Lâu lắm mới có bài xúc tích :D Cái chính là ld có lắng nghe hay không

lau ga gia

Xe buýt
Hay, rất hay, cần phải có những người phản đối như vậy để chúng nó đỡ đưa Dân ra làm thuốc thử cho những ý tưởng ngu rốt cua 1 bộ phận LĐ.

mackmyta

Xe tăng
hoan hô Tiến sỹ Lê Hồng Sơn ! câu trả lời của bác thật là hiểu luật !!!

haphan

Xe tải
Cơ mà xxx cứ phạt đấy đã ai làm gì được đâu.

buicongchuc

Xe ba gác
Chuẩn quá, hoan hô Tiến sỹ Lê Hồng Sơn! Đúng là người "có nghề", nói rất ngắn gọn và làm cho vấn đề rõ như ban ngày. Hy vọng BCA sẽ sớm "sửa sai". Cảm ơn cụ chủ thớt đã đăng tin lên đây! (PS: Mà sao em vodka bác lại không được nhỉ? Bác ở XĐ lúc nào anh em giao lưu cái nhé, em ở trong TC2)
Em nhận được rượu của cụ rồi. Em ở ngõ 323 đường XĐ, em hay cafe' ở đối diện cổn Cong chim của CV Hòa Bình.

dqd113

Xe hơi
Ai cũng có cái lý của mình, chắc ông tiến sỹ này muốn VN giống Cambodia quá, xe máy oto không cần đăng ký vẫn đc lưu hành trên đường, để tình hình quản lý phương tiện khó khăn, ANTT bất ổn, thằng này chắc thân tàu. Sao ông ko đề suất xe máy ko cần phải đăng ký nhỉ thì sẽ ko cần phải chính chủ

oojimioo

Xe tăng
chúng nó điếc hết rồi...dân kêu mãi cũng chỉ khản cổ thôi

N70

Xe hơi
Ai cũng có cái lý của mình, chắc ông tiến sỹ này muốn VN giống Cambodia quá, xe máy oto không cần đăng ký vẫn đc lưu hành trên đường, để tình hình quản lý phương tiện khó khăn, ANTT bất ổn, thằng này chắc thân tàu. Sao ông ko đề suất xe máy ko cần phải đăng ký nhỉ thì sẽ ko cần phải chính chủ
đề nghị cụ dqd113 xem lại bài phỏng vấn TS Sơn đi nhé. TS Sơn nói khi người sử dụng phương tiện tham gia giao thông, lưu hànht trên đường không cần mang theo đăng ký xe và Giấy Bảo hiểm bắt buộc chứ TS Sơn không nói là không đăng ký khi sử dụng xe.
Cụ quá suy diễn khi gọi TS Sơn là "thằng". Đề nghị mod tước bằng lái của dqd113 nếu cụ này không cải chính.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Cỏ vẻ như nick âm binh? Hiến pháp rồi đến Luật pháp là tối thượng. Làm phải theo Luật pháp chứ không thể theo cảm tính được. Không cần mang theo Giấy ĐK xe cũng được vì CSGT xem Biển số là có thể quản lý được.

MDG

Xe hơi
Em nghĩ là phải đem theo đăng kí chứ ạ. Thằng C.hó nào nó ăn cắp xe em mà đi ra đường ko cần mang đăng kí thì nguy hiểm lắm ạ.

N70

Xe hơi
Em nghĩ là phải đem theo đăng kí chứ ạ. Thằng C.hó nào nó ăn cắp xe em mà đi ra đường ko cần mang đăng kí thì nguy hiểm lắm ạ.
em mất 2 con xe máy, con đầu ra báo công an phường mất 2 tiếng đồng hồ chả giải quyết được gì (còn bị hạnh hoẹ nhiều lắm), con xe thứ 2 em chả đi báo nữa. em đi ngoài đường thời gian đầu cũng hay để ý tìm xe mình lắm nhưng em chưa thấy ai tìm lại được xe của mình bị mất trên đường đâu cụ ợ.
Về việc mang theo đăng ký xe, Các cụ xem lại ví của mình xem, lúc nào cũng dày cộp (đăng ký xe máy, đăng ký ô tô, giấy phép lái xe máy, giấy phép lái xe ô tô, thẻ ATM (tối thiểu 2 cái), Giấy bảo hiểm ô tô, xe máy, CMND, thẻ đảng viên, thẻ công đoàn, thẻ đoàn viên, thẻ off, thẻ giảm giá....
em nghĩ TS Sơn nói đúng đấy, không nên mang gì theo người, nếu mang chỉ cần mang bản phô tô (không cần công chứng) mỗi bằng lái xe và thẻ giảm giá... thôi.

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Bác ạ. Thằng c.hó đấy mà nó đi đúng luật thì XXX cũng không có quyền làm gì được nó. Nên có mang hay không có mang không phải là vấn đề.
Và như ở trên đã nói, tốt nhất chỉ cần mang giấy tờ photo, nếu có lệch lạc thì XXX mới điều tra.