[Thảo luận] Mời các cụ lý luận, giải quyết triệt cái "bẫy" ngã tư Trần Hưng Đạo, rẽ phải Bà Triệu

newdrive

Xe tải
Kính các cụ,

Nhân có một thớt của một cụ gì đó bị vịn lỗi dừng đỗ ở ngã tư Trần Hưng Đạo, rẽ phải ra Bà Triệu, em xin mở thớt để cùng các cụ giải quyết triệt để điểm "đen" này, giúp cho cánh lái xe đỡ khổ với sự ngu và hiểm của xxx và "Gia tăng cống cứ..t" (GTCC)

Tình hình là như sau: chỗ ngã tư này hướng rẽ phải có vạch cấm dừng cấm đỗ, đèn báo hiệu rẽ phải, và biển hiệu cho phép xe máy xe đẹp rẽ phải nhỏ tý treo ngay góc cột (như hình vẽ)

Em chưa muốn biết bác newdrive muốn giải quyết cái gì ở đây. Đèn, biển và vạch khá rõ ràng. Nếu trước đây vài tháng thì có thể nói vói xxx biển vừa thay đổi, chót theo thói quen không đọc kỹ biển phụ...!
Thế này nhé, cụ đi 4 bánh từ Trần Hưng Đạo muốn rẽ phải Bà Triệu. Khi gặp đèn to (đi thẳng) đỏ, đèn rẽ phải xanh. Cụ có 3 option:

1. Làm người nhát gan: tránh cái làn có vạch kẻ cấm dừng đỗ, chờ đèn đỏ (ở làn bên trái) chuyển xanh rồi mới rẽ phải vào Bà Triệu, trong khi đèn tín hiệu rẽ phải vẫn xanh ngắt

2. Làm người có tý lý luận: rẽ phải luôn ở làn rẽ phải (có vạch sọc) khi đèn rẽ phải vẫn xanh và bị xxx vịn (vì quá dũng cảm và tự tin thái quá cộng với mắt không tinh vì không thấy cái biển tí ti, bất thường, chỗ hiểm)

3. Cụ dừng chờ đèn to chuyển xanh ở tại làn rẽ phải (có vạch sọc) và bị xxx vịn vì càn trở các phương tiện rẽ phải ( vịn vì thiếu hiểu biết)

Cụ sẽ đấu lý với xxx trong phương án 2 và 3 như thế nào ? để không bị gãi đầu gãi tai và ú ớ 50-50.

Nếu cụ chọn phương án 1: em không bàn vì cụ chọn lối đi an toàn nhất rồi ạ. Nếu chẳng may rơi vào 2 và 3 thì mới hay ạ. Phần lớn chưa lên HN bao giờ rời vào trường hợp 2 và 3.

------------
Nếu nhìn trên hình thì thấy là khi đèn đi thẳng đỏ, đèn rẽ phải vẫn xanh -- > oto vẫn rẽ phải được ? (vì không có biển cấm oto rẽ phải, vạch cấm dừng cấm đỗ, biển báo hiệu không có ý nghĩa nói là làn rẽ phải này dành riêng cho xe máy)

Em liệt kê các khả năng khác ở chỗ ngã tư này:

A) Nếu Đèn đi thẳng đỏ, đèn rẽ phải không xanh, không đỏ ---> oto vẫn rẽ phải được, vì đoạn đấy cấm dừng cấm đỗ, nên vào đấy là chỉ có đi tiếp, đi thẳng không được vì vường đèn đỏ. Chỗ này có đèn tín hiệu rẽ phải nên rẽ phải được hay không thì phụ thuộc vào đèn này. Chỗ này có thể lý luận là 4 bánh đi vào làn rẽ phải, thấy đèn tín hiệu rẽ phải không đỏ suy ra không có hiệu lực cấm rẽ phải, vạch sơn lại cấm dừng cấm đỗ nên rẽ được.

B) trường hợp b vô lý nên loại bỏ ( có trường hợp này ko nhỉ : đi thẳng đỏ, rẽ phải đỏ. Lúc đấy biển phụ có tác dụng chỉ cho xe máy rẽ phải, oto đi chót đi vào làn này thĩ cãi xxx thế nào ạ ?

Phải không các cụ ? Cho ý kiến đi các cụ hiểu luật.

Trong trường hợp cuối cùng có thể chuyển sang nước cờ "hòa" :

1. Đèn nào đỏ thì xe đạp xe máy đựoc phép rẽ phải ? không ghi rõ làm sao biết mà tuân thủ <-- biển không có hiệu lực
2. Biển hiệu treo nhỏ không đúng kích cỡ chuẩn, lại nằm trong đoạn vạch có hiệu lực nên không kịp đọc và tuân thủ được <-- không có tác dụng hướng dẫn và thực thi
3. Biển báo hiệu vạch không rõ ràng xxx không hướng dẫn, rình bắt <--- ghi vào biên bản và sẵn sàng khướu kiện

Em nghĩ thế thì xxx cũng phải nhả thổi ^_^

Các cụ ném đá giúp em nhé, ...:D

--------

Chỉnh sửa cuối:

vaytienmuaxe

Xe hơi
Em là em không dám thử ở đây đâu ạ. Sau vụ cụ Thanh là biết rồi. Mũ ni che tai nhiều khi hóa lành ở góc ngã tư này ạ

FujiS5200

Xe điện
Em sẽ hỏi mấy thằng chó đang rình ở đó là: Nếu đèn đỏ mà ô tô muốn rẽ phải thì phải dừng ở đâu?
Các cụ thử dự xem xxx sẽ sủa như nào?

thuan_dht

Xe hơi
em chả hiểu lắm , nhưng :
1 . k có đèn rẽ trái , vì đường Bà Triệu là đường 1 chiều
2 . đèn rẽ phải nhỏ nhỏ nó mũi tên , nó luôn xanh ( theo e nhớ ) nên đèn to mà xanh hay đỏ cụ nào 2b thì cứ rẽ phải , với cụ đi 4b xanh (đèn to nhé ) thì rẽ luôn ( và ép sang trái ngay vì e thấy nhiều cụ cua ép phải nhiều, k kịp sang trái là đi vào làn xe máy , chết có ngày hehe ) , đỏ thì đỗ sát vào cái làn có vạch chéo nhé, cẩn thận đè vạch , lại chết ^^
3. đi thẳng thì theo đèn và cũng k đỗ vào làn cho xe rẽ phải
Hết ạ

unknown.king

Xe tăng
em không chắc lắm. nhưng biển đã ghi là xe máy, xe đạp được phép rẽ, không ghi oto thì em ứ rẽ. nếu phải dừng, e dừng ở làn giữa vì trên đường không có biển phân làn, tránh cái làn cấm dừng cấm đỗ đấy thôi.

newdrive

Xe tải
em chả hiểu lắm , nhưng :
1 . k có đèn rẽ trái , vì đường Bà Triệu là đường 1 chiều
2 . đèn rẽ phải nhỏ nhỏ nó mũi tên , nó luôn xanh ( theo e nhớ ) nên đèn to mà xanh hay đỏ cụ nào 2b thì cứ rẽ phải , với cụ đi 4b xanh (đèn to nhé ) thì rẽ luôn ( và ép sang trái ngay vì e thấy nhiều cụ cua ép phải nhiều, k kịp sang trái là đi vào làn xe máy , chết có ngày hehe ) , đỏ thì đỗ sát vào cái làn có vạch chéo nhé, cẩn thận đè vạch , lại chết ^^
3. đi thẳng thì theo đèn và cũng k đỗ vào làn cho xe rẽ phải
Hết ạ
Làm như chỗ đỏ đỏ to to thì lại chết vì đỗ ở nơi cấm dừng cấm đỗ. Một cụ đã bị rụng vì cái này đấy ạ.

newdrive

Xe tải
em không chắc lắm. nhưng biển đã ghi là xe máy, xe đạp được phép rẽ, không ghi oto thì em ứ rẽ. nếu phải dừng, e dừng ở làn giữa vì trên đường không có biển phân làn, tránh cái làn cấm dừng cấm đỗ đấy thôi.
Cụ làm thế này thì chưa đúng ý các anh Gia Tăng Cống Cứ..t rồi, theo ý các anh ấy rằng là mà thế này: đã là lái xe của thủ đô Ngàn Lăm Văn hiến thì phải giỏi toán, suy luận, loại suy. Trước mỗi ngã ba ngã tư phải suy luận nhanh như sóc và ra quyết định, chậm hoặc sai quyết định thì mất vài hộp sữa nhá.

he he , ai cũng đi nhát như cụ là các anh ấy ghét lắm đấy he he :)

thuan_dht

Xe hơi
Làm như chỗ đỏ đỏ to to thì lại chết vì đỗ ở nơi cấm dừng cấm đỗ. Một cụ đã bị rụng vì cái này đấy ạ.
ý e là đỗ vào chỗ người đi xe máy áo tím trên hình ý cụ ạ

mà e ghi là đỗ sát vào cái làn có vạch chéo chứ có đỗ vào làn có vạch chéo đâu cụ

Chỉnh sửa cuối:

windys

Xe tăng
Cụ phân biệt nơi cấm dừng đỗ với dừng chờ đèn đỏ

Việc dừng chờ đèn đỏ là cụ đang lưu thông nhưng vì đèn đỏ, hoặc tắc đường, hoặc chắn tàu mà xe k di chuyển được....
Còn dừng đỗ là cụ không lưu thông cho dù đằng trước, sau xe không có gì cản trở.

FujiS5200

Xe điện
Vâng. Nhưng khốn nạn ở chỗ là cái biển cho rẽ phải trừ ô tô ra lại bé ti tí. Chỉ khi nào anh "phạm" và cái làn đường có kẻ vàng vàng và sát với cái biển thì mới đọc được ạhh. Và bọn chó vẫn dựa vào đó để cắn dân x-(

coolpix8700

Xe ngựa
Em chưa muốn biết bác newdrive muốn giải quyết cái gì ở đây. Đèn, biển và vạch khá rõ ràng. Nếu trước đây vài tháng thì có thể nói vói xxx biển vừa thay đổi, chót theo thói quen không đọc kỹ biển phụ...!

phutrong_nguyen

Xe tăng
Em hóng thêm vài ngày nữa xem có cao thủ hay bác xxx nào vào đây phản biện không rồi tính tiếp.

newdrive

Xe tải
Cụ phân biệt nơi cấm dừng đỗ với dừng chờ đèn đỏ

Việc dừng chờ đèn đỏ là cụ đang lưu thông nhưng vì đèn đỏ, hoặc tắc đường, hoặc chắn tàu mà xe k di chuyển được....
Còn dừng đỗ là cụ không lưu thông cho dù đằng trước, sau xe không có gì cản trở.
Cụ này bị vịn lỗi dừng chờ đèn đỏ ở khu vực này ạ, link đây

newdrive

Xe tải
Thế này nhé, cụ đi 4 bánh từ Trần Hưng Đạo muốn rẽ phải Bà Triệu. Khi gặp đèn to (đi thẳng) đỏ, đèn rẽ trái xanh. Cụ có 3 option:

1. Làm người nhát gan: tránh cái làn có vạch kẻ cấm dừng đỗ, chờ đèn đỏ (ở làn bên trái) chuyển xanh rồi mới rẽ phải vào Bà Triệu, trong khi đèn tín hiệu rẽ trái vẫn xanh ngắt

2. Làm người có tý lý luận: rẽ phải luôn ở làn rẽ phải (có vạch sọc) khi đèn rẽ trái vẫn xanh và bị xxx vịn (vì quá dũng cảm và tự tin thái quá cộng với mắt không tinh vì không thấy cái biển tí ti, bất thường, chỗ hiểm)

3. Cụ dừng chờ đèn to chuyển xanh ở tại làn rẽ phải (có vạch sọc) và bị xxx vịn vì càn trở các phương tiện rẽ phải ( vịn vì thiếu hiểu biết)

Cụ sẽ đấu lý với xxx trong phương án 2 và 3 như thế nào ? để không bị gãi đầu gãi tai và ú ớ 50-50.

Nếu cụ chọn phương án 1: em không bàn vì cụ chọn lối đi an toàn nhất rồi ạ. Nếu chẳng may rơi vào 2 và 3 thì mới hay ạ. Phần lớn chưa lên HN bao giờ rời vào trường hợp 2 và 3.

Chỉnh sửa cuối:

nghichnham

Xì hơi lốp
Em hỏi chút:
1. Làn trong cùng bên phải có biển 141 chia làn không?
2. Vạch cấm dừng đỗ kẻ trên đường đã đủ chưa, có cần kết hợp biển báo nào nữa không?
3. Quy định kích thước biển hướng dẫn có hay không?

newdrive

Xe tải
Em hỏi chút:
1. Làn trong cùng bên phải có biển 141 chia làn không?
2. Vạch cấm dừng đỗ kẻ trên đường đã đủ chưa, có cần kết hợp biển báo nào nữa không?
3. Quy định kích thước biển hướng dẫn có hay không?
em đang hỏi cụ, cụ lại hỏi em ? , chỗ này không có biển 141 cụ ạ

windys

Xe tăng
Cụ này bị vịn lỗi dừng chờ đèn đỏ ở khu vực này ạ, link đây
Mợ đấy đi 2b mà cụ, theo em thì vẫn cãi được.
Đèn cho phép rẽ phải nhưng không bắt buộc phải rẽ phải khi có đèn đỏ đi thẳng. Tôi dừng chờ đèn đỏ cũng không sao cả.

Theo em nhớ thì cái ngã tư này cũng rất rõ ràng mà.
- Có biển phân làn, làn trong cùng cạnh vỉa hè là làn rẽ phải. 4b, 2b muốn rẽ phải thì phải đi vào cái làn có vạch sọc chéo í, đèn mà đỏ thì 4 bánh phải dừng chờ đèn, cón 2b thì được phép rẽ.
- còn đèn mà xanh thì cả 4b và 2 b đều đc rẽ phải, nhưng phải ở đúng làn đó.
- Cụ từ làn khác mà rẽ phải thì là sai làn.

FujiS5200

Xe điện
2. Làm người có tý lý luận: rẽ phải luôn ở làn rẽ phải (có vạch sọc) khi đèn rẽ trái vẫn xanh và bị xxx vịn (vì quá dũng cảm và tự tin thái quá cộng với mắt không tinh vì không thấy cái biển tí ti, bất thường, chỗ hiểm)

3. Cụ dừng chờ đèn to chuyển xanh ở tại làn rẽ phải (có vạch sọc) và bị xxx vịn vì càn trở các phương tiện rẽ phải ( vịn vì thiếu hiểu biết) [/B][/SIZE]

Nếu cụ chọn phương án 1: em không bàn vì cụ chọn lối đi an toàn nhất rồi ạ. Nếu chẳng may rơi vào 2 và 3 thì mới hay ạ. Phần lớn chưa lên HN bao giờ rời vào trường hợp 2 và 3. [/SIZE]
Bác sai rồi. Người ở Hà Nội mà không biết rõ cái ngã tư này cũng chết chứ đừng nói người ở nơi khác đến.