Văn hóa đèn pha + còi xe

necvietnam

Xe hơi
Website
gmark.vn
kính thư các CỤ.

em là em rất bức xúc với cái thể loại văn hóa đèn pha và còi xe. Em chả nhớ luật quy định như nào. Sai thì có bị phạt không?
-Đường phố nhà ta quá bé, vậy mà trong phố có một số CỤ cứ giương mắt lên, em tự hỏi: có phải họ giương cho oai, hay họ không hiểu luật, hay vô tình đãng trí...?

gặp trường hợp đó em chỉ nháy 1 phát để họ biết, nhưng có người nháy cũng kệ, hôm nay trên đường về nhà gặp 1 CỤ cứ pha, em nháy 1 phát vẫn thế, 2, 3, 4, em liền đâm thẳng vô liều chết, CỤ ta cuống quyét tạt xe lên vỉa hè. em không phải hiếu thắng, mong cac CỤ thông cảm, em chỉ muốn nhắc nhở thôi ạ. vì đâm phát đó thì cả 2 đều tan tành luôn chứ chả chơi, cơ mà em nhận thức việc em làm lúc đó nên em chả sợ.

- Còi xe, đối với em cái còi rất quan trọng trong mọi tình huống trên đường, nhưng em thường sẽ không nhường những ai cứ bim bim đằng sau em, nhưng ai xi nhan or pha em là em mau mau tìm đk thích hợp cho lên ngay. em để ý thì thấy TAXI, biển xanh, chở tiền, một số MỢ, một số nào đó nữa thì lạm dùng cái còi hơi thoái quá.

ai đời, chả có gì phải còi thì cứ trung bình 10 giây họ còi 1 lần, mà 1 lần còi thì lại kéo dài cái mồm ra " bim bim bim bim bim" ơ kỳ lạ thật đấy.

em nói rồi, cái còi quan trọng lắm nhưng xin người đừng áp dụng vô căn cư vô đk như thế.

hôm nay em viết ra suy nghĩ của em ở đây, một mặt là bộc bạch với các CỤ và cũng là lời nhắc nhở với những ai có thói quen xấu này.

lời nói của em trên đây là chân thành, không có văn vẻ và đánh bóng gì cả.
Mong các CỤ cho ý kiến để cải thiện tình hình trên ạ.

Chỉnh sửa cuối:

janglac

Xe tăng
đâm thẳng thế có khi mất an toàn cho người tham gia giao thông khác cụ ạ. nháy là đu rôi. họ ko xuống thì thở dài rồi liếc mắt sang phải thôi. Tối làm cái kính phân cực mà đi.

donfx

Xe buýt
Em ít khi dùng còi, nhiều khi không dùng, nhưng vừa rồi bị dính 1 phốt. 2 xe ba gác (đại loại là xe máy chế thêm cái thùng phía sau để chuyên chở) của thương binh đi so le, đường rộng, em đang vượt lên, 1 cụ ba gác không để ý cũng đánh võng vượt lên, thế là cái thùng xe ba gác nó cắn vào mông xe em, nghe kít kít , xuống xem bị 1 vết sâu dài hơn gang ... Đang lẽ phải còi mới đúng.

all4country

Xe tải
Cụ chủ nhắc nhở kiểu "nặng ký" quá, Em thấy có thớt nói xxx bắt đầu phạt lỗi bật pha trong khu đông dân cư rồi đấy ạ!

TVPL

Xe container
đâm thẳng thế có khi mất an toàn cho người tham gia giao thông khác cụ ạ. nháy là đu rôi. họ ko xuống thì thở dài rồi liếc mắt sang phải thôi. Tối làm cái kính phân cực mà đi.
Cụ rang lạc phán chuẩn rồi, còn nhiều cụ/mợ vô ý lắm. Chẹp miệng một cái, liếc mắt sang phải, 2 xe gần thì mình phải đá pha để mà nhìn đường. Gấu mà làu bàu những vụ thế này toàn bị em quát: thích lèm bèm cho quen miệng, hư người hả ? =))

Rickyman

Xe điện
Em đang luyện dần cách đi xe "nói không với còi", ban đầu cũng thấy có cảm giác bất an khi cái anh 2B kè kè ngay làn xe của mình...nhưng không còi nhắc mình phải cẩn thận hơn, 1 tháng nay thấy ổn...sẽ duy trì.

necvietnam

Xe hơi
Website
gmark.vn
Cụ chủ nhắc nhở kiểu "nặng ký" quá, Em thấy có thớt nói xxx bắt đầu phạt lỗi bật pha trong khu đông dân cư rồi đấy ạ!
thế ạ Cụ, lỗi này phạt bao nhiêu thế cụ? lại cơ hội cho các chú kiếm ròi đây, và tình hình sẽ được cải thiện rõ rệt.

Chỉnh sửa cuối:

necvietnam

Xe hơi
Website
gmark.vn
Em ít khi dùng còi, nhiều khi không dùng, nhưng vừa rồi bị dính 1 phốt. 2 xe ba gác (đại loại là xe máy chế thêm cái thùng phía sau để chuyên chở) của thương binh đi so le, đường rộng, em đang vượt lên, 1 cụ ba gác không để ý cũng đánh võng vượt lên, thế là cái thùng xe ba gác nó cắn vào mông xe em, nghe kít kít , xuống xem bị 1 vết sâu dài hơn gang ... Đang lẽ phải còi mới đúng.
vâng em cũng đã nói rồi, cái còi nó rất quan trọng, nhưng không tận dụng nó quá thôi. khi cần vẫn phải bóp chứ vì giao thông phức tạp mà người ta hay bất cẩn.

necvietnam

Xe hơi
Website
gmark.vn
vâng, đúng là đôi khi nóng giận mất khôn. cảm ơn cụ

topbike

Xe tăng
Lần sau bình tính cụ nhé!

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em ghét nhất bác nào cứ giương pha đi trong phố. Nhưng đi trong nội thành HN mà không dùng còi thì cũng khó đi thật.

tomato31785

Xe hơi
nhà em ở Quốc lộ đến khổ vì còi. ghét còi

NguyenHung-Arch

Xe tải
e cũng đang tập thói quen hạn chế dùng còi. Nhưng nhiều khi ức k chịu được, đằng trước cứ nghênh ngang đi k cần biết đằng sau thế nào, nản lắm các cụ ạ

topbike

Xe tăng
Còi lắm có khi lại vỡ đèn hoặc xước xe.

michael_lee2009

Xe tải
Lang thang vất vưởng, ngất ngưởng ngày đêm
phải công nhận cái vụ giương mắt ếch lên làm nhiều tay đua bức xúc thật trong đó có em, đi đường ngoài khu dân cư không có đèn đường , không có dải phân cách( như đường đi hòa bình...) các tay đua cứ giương mắt khi 2 xe gặp nhau.
em đi từ hòa bình về hà nội mà mắt hoa cả lên vì bị pha dọi, ức chế không chịu được.( khi không có xe giao nhau thì bật pha, đến khi giao phải chuyển sang cos: chiếu gần để tránh nhau) vậy mà hic hic...

hoanglee94

Xe tăng
Với em, ai đi 4b mà giương pha trong phố em lao thẳng luôn kể cả là em đi 2b hay 4b, gần quá mà nó không hạ thì mình té :) Có mấy chú taxi và 1 chú Camry bị em chửi cho vì cái tội luật lá k thèm đọc, cứ thấy taplo có đèn sáng màu xanh mới là bật đèn.

necvietnam

Xe hơi
Website
gmark.vn
Với em, ai đi 4b mà giương pha trong phố em lao thẳng luôn kể cả là em đi 2b hay 4b, gần quá mà nó không hạ thì mình té :) Có mấy chú taxi và 1 chú Camry bị em chửi cho vì cái tội luật lá k thèm đọc, cứ thấy taplo có đèn sáng màu xanh mới là bật đèn.
CỤ liều hơn em đấy nhỉ.
liều mới được nhiều, haha

master_leader

Xe buýt
E thấy vụ giương mắt lên thì 2b nhiều lắm, mà cái vụ không còi e nghĩ khó khả thi với tình hình giao thông hiện nay. Có lần đi đường e nháy pha mãi mà mấy chú 2b không thấy động tĩnh gì, còi liền 5 lần mới thấy nhường đường cho m.
Nếu ai cũng chấp hành tốt luật GT, đi đúng phần đường của m thì e nghĩ cũng chẳng cần còi làm gì, nhưng đằng này...hic

topbike

Xe tăng
Nhiều lúc 4b cũng bất tiện thế đấy cụ ợ.