[VHGT] Có phải dừng xe khi CSGT ra hiệu lệnh không đúng quy định không? vì sẽ không hiểu?

buicongchuc

Xe ba gác
Theo quy định của Thông tư số 27/2009/TT-BCA do Trung tướng Trần Đại Quang đã ký ngày 06/5/2009 quy định về hiệu lệnh dừng phương tiện (em xin trích dẫn đoạn này):
[FONT=&quot]
Mục V.
NỘI DUNG TUẦN TRA, KIỂM SOÁT
1. Hiệu lệnh dừng phương tiện
a) Hiệu lệnh dừng phương tiện giao thông của Cảnh sát giao thông làm nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được thực hiện thông qua tín hiệu dừng phương tiện, bao gồm:
- Bằng tay, gậy chỉ huy giao thông.
- Còi, loa pin cầm tay, loa điện gắn trên phương tiện tuần tra.
- Đèn tín hiệu, biển báo hiệu, Barie hoặc rào chắn.
b) Hiệu lệnh dừng phương tiện giao thông bằng gậy chỉ huy giao thông tại Trạm Cảnh sát giao thông hoặc tại một điểm trên đường giao thông.
- Ngoài khu vực nội thành, nội thị: cán bộ, chiến sĩ đứng nghiêm, hướng về phía phương tiện giao thông cần kiểm soát, thổi một hồi còi dài, mạnh, dứt khoát; đồng thời, tay phải cầm gậy chỉ huy giao thông đưa lên theo phương thẳng đứng, từ đầu gậy chỉ huy giao thông đến khuỷu tay tạo thành đường thẳng vuông góc với mặt đất; từ khuỷu tay đến vai tạo thành đường thẳng song song với mặt đất, lòng bàn tay hướng về phía sau giữ cho gậy chỉ huy giao thông ở vị trí thẳng đứng sau đuôi mắt phải. Khi người lái xe nhận được tín hiệu và giảm tốc độ, dùng gậy chỉ huy giao thông chỉ vào xe cần kiểm soát, kết hợp với âm hiệu còi hướng dẫn cho xe cần kiểm soát đỗ vào vị trí phù hợp để kiểm soát.
- Trong khu vực nội thành, nội thị: cán bộ, chiến sĩ đứng nghiêm, hướng về phía phương tiện cần kiểm soát, tay phải cầm gậy chỉ huy giao thông đưa lên và chỉ vào phương tiện cần kiểm soát, đồng thời thổi một hồi còi dài, mạnh, dứt khoát. Khi người điều khiển phương tiện nhận được tín hiệu và giảm tốc độ, dùng gậy chỉ huy giao thông kết hợp với âm hiệu còi hướng dẫn cho phương tiện cần kiểm soát đỗ vào vị trí phù hợp để kiểm soát.

c) Hiệu lệnh dừng phương tiện giao thông bằng gậy chỉ huy giao thông khi đang ngồi trên phương tiện tuần tra, kiểm soát công khai lưu động
- Trường hợp phương tiện tuần tra đi cùng chiều và ở phía trước phương tiện cần kiểm soát, tay phải của cán bộ, chiến sĩ được phân công cầm gậy chỉ huy giao thông đưa sang ngang phía bên phải phương tiện tuần tra, sau đó đưa lên theo phương thẳng đứng, vuông góc với mặt đất. Khi người điều khiển phương tiện cần kiểm soát giảm tốc độ và dừng lại vào vị trí theo hướng dẫn của Cảnh sát giao thông, xe tuần tra đỗ vào vị trí thích hợp để thực hiện việc kiểm soát.
- Trường hợp phương tiện tuần tra đi cùng chiều và ở phía sau phương tiện cần kiểm soát, cán bộ, chiến sĩ dùng loa yêu cầu phương tiện cần kiểm soát dừng lại vào vị trí theo hướng dẫn của Cảnh sát giao thông để kiểm soát.
- Trường hợp phương tiện tuần tra đi ngược chiều với phương tiện cần kiểm soát (đường không có dải phân cách), tay trái của cán bộ, chiến sĩ cầm gậy chỉ huy giao thông đưa sang ngang phía bên trái phương tiện tuần tra và chỉ vào phương tiện cần kiểm soát. Khi người điều khiển phương tiện cần kiểm soát giảm tốc độ và dừng lại vào vị trí theo hướng dẫn của Cảnh sát giao thông, phương tiện tuần tra đỗ vào vị trí thích hợp để thực hiện việc kiểm soát.
d) Khi tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang, cán bộ, chiến sĩ hóa trang phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm phải thực hiện quy định sau:
- Thông báo ngay cho lực lượng tuần tra, kiểm soát công khai để ngăn chặn, đình chỉ và xử lý vi phạm theo quy định của pháp luật.
- Có thể trực tiếp ngăn chặn, đình chỉ ngay hành vi vi phạm, nhưng phải sử dụng giấy chứng minh Công an nhân dân hoặc giấy chứng nhận Cảnh sát nhân dân (trong trường hợp chưa được đổi giấy chứng nhận Cảnh sát nhân dân thành giấy chứng minh Công an nhân dân) để thông báo cho người vi phạm biết về việc đang thực hiện nhiệm vụ; thông báo về hành vi vi phạm và yêu cầu người vi phạm về trụ sở đơn vị để giải quyết hoặc thông báo cho lực lượng tuần tra, kiểm soát công khai đến để tiếp nhận và xử lý theo quy định của pháp luật.

Quy định tại TT 27 như thế, nhưng em quan sát thấy đa số các xxx khi thực hiện nhiệm vụ tuần tra kiểm soát giao thông, khi ra tín hiệu dừng phương tiện không thực hiện đúng quy định. Vậy khi xxx không ra tín hiệu đúng > người điều khiển phương tiện sẽ không hiểu các xxx đó làm gì > vậy, khi thấy các "hành động kỳ quặc" đó, chúng ta sẽ phản ứng hay hành động ntn?

Các cụ/ mợ cho em biết với? Cụ havu ơi chỉ cho em với?
[/FONT]

SuperLinh

Xe tải
Ủng hộ cụ, em cũng rất quan tâm. Hôm qua em chứng kiến ở ngã tư Láng Hạ - Lê Văn Lương, một chị đi GETZ đang đi thì một chú công an nhẩy xổ ra chặn đầu xe làm chị này cuống hết cả lên, xe chết máy, đâm nhẹ vào chú công an (chú này không sao).
Tưởng chú dừng chị này hóa ra nhẩy ra bắt xe máy đi sau! Thiết nghĩ nên có cách nào để hạn chế rủi ro cho các phương tiện lưu thông, nhỡ khi không phanh kịp thì lại khổ chị kia :)

buicongchuc

Xe ba gác
Ủng hộ cụ, em cũng rất quan tâm. Hôm qua em chứng kiến ở ngã tư Láng Hạ - Lê Văn Lương, một chị đi GETZ đang đi thì một chú công an nhẩy xổ ra chặn đầu xe làm chị này cuống hết cả lên, xe chết máy, đâm nhẹ vào chú công an (chú này không sao).
Tưởng chú dừng chị này hóa ra nhẩy ra bắt xe máy đi sau! Thiết nghĩ nên có cách nào để hạn chế rủi ro cho các phương tiện lưu thông, nhỡ khi không phanh kịp thì lại khổ chị kia :)
Hình như cụ có vẻ là thương mợ kia roài... Nhưng cụ chưa trả lời em, nếu thấy hiệu lệnh sai cụ có dừng không?

SuperLinh

Xe tải
Hình như cụ có vẻ là thương mợ kia roài... Nhưng cụ chưa trả lời em, nếu thấy hiệu lệnh sai cụ có dừng không?
Có chứ ợ, lúc nó tuýt còi bao giờ em cũng dừng ợ :D dừng xong rồi đôi co với xxx là anh dừng em không đúng quy định của TT27 :)

haducaz

Xe máy
Nếu biết không đúng thì chả phải dừng lại, hi hi hi. Mà các chú toàn chặn đầu ấy chứ, có phải vẫy đâu, tránh sao nổi

trước em hay đi theo mấy bác tài già chạy xe tải,ra đường trường mà xxx đứng nấp tuýt còi,là bác ấy vẫn chạy xxx đuổi theo thì kêu ông đúng trong tuýt tôi tưởng ông tuýt ai.tuýt tôi thì phải đứng trước đầu xe tôi chứ.các bác ấy tài già ko sợ xxx chứ chạy xe con thì xxx đứng hẳn trước xe dìu vào thì khỏi chạy.

xera

Xe hơi
Nếu chị kia là lái mới giật mình,cuống lên đạp nhầm chân ga,theo các cụ ai là người có lỗi????????

jinyo89lie

Xe tăng
trước em hay đi theo mấy bác tài già chạy xe tải,ra đường trường mà xxx đứng nấp tuýt còi,là bác ấy vẫn chạy xxx đuổi theo thì kêu ông đúng trong tuýt tôi tưởng ông tuýt ai.tuýt tôi thì phải đứng trước đầu xe tôi chứ.các bác ấy tài già ko sợ xxx chứ chạy xe con thì xxx đứng hẳn trước xe dìu vào thì khỏi chạy.
chết cười vs truyện của cụ :))

Xe Ngựa thồ

Xe hơi
Thổi sai thì sao phải dừng nhỉ? trừ khi xxx nhảy thẳng vào đầu xe mình, có phải không các cụ ợ?

sondong

Xe điện
Ngọc Chinh nói dồi mà.....đúng thì Cạp Đất Mà Ăn À...hố hố

dhcuong84

Xe buýt
Bác chứng minh được xxx dừng xe không đúng hiệu lệnh thì không cần dừng.

binpheu

Xe hơi
Hôm CN vừa rồi Em đi Phú Thọ câu cá, ngồi 3 ngày 2 đêm mà chẳng được con nào ra hồn. đến chiều CN thì thu cần, trên đường về sẵn tâm lý đã ko thoải mái vì móm rồi, đến đoạn thuộc Huyện Tam Nông (Em chạy đường đê từ cầu Hạ Hòa về cầu Phong Châu) từ xa thấy 2 chú xxx đang làm luật một Bác xe tải, xe của xxx cũng là xe tải đỗ ngược chiều với xe Em, còn xe tải bị làm luật đỗ cùng chiều với hướng lưu thông của xe Em, thùng xe tải và thùng xe của xxx gần như ngang nhau, Bác tài xe tải đang đứng gãi đầu gãi tai với xxx1 ngay cạnh cabin xe tải (đứng dưới lòng đường), còn xxx2 chắc vừa tụt trên cabin xe của xxx xuống theo lối cửa phụ, vẫn còn đang đứng ở đầu xe. Bác nào đã từng chạy đường này thì biết đường đâu có to cho lắm, sẵn có tâm lý chán nản vì ko câu đc cá, nên Em chạy rất chậm, chỉ khoảng 50km/h mặc dù ở đây ko có biển hạn chế tốc độ. từ xa thấy 2 xe đỗ hai bên đường, khoảng cách giữa 2 xe cũng hẹp nên Em đã giảm ga, đệm phanh. tốc độ lúc đó chỉ còn khoảng dưới 40km/h. khi còn cách 2 xe khoảng 15m Em bấm còi để nhắc cho xxx1 đang đứng làm luật dưới lòng đường biết là có xe đang đi tới, liệu mà tránh. không ngờ xxx2 đang đứng đầu xe của xxx giật mình rồi không biết là do giật mình hay sao mà một tay xxx2 cầm còi đưa lên miệng thổi toét...toét, một tay cầm cái cặp file màu xanh đưa lên vẫy loạn xạ, thấy vậy xxx1 cũng vung cạp long lên để vẫy xe Em, của đáng tội lúc xxx1 vẫy xe Em thì khi đó xxx2 đã đứng sau xe Em, còn xxx1 đứng trước xe Em khoảng 2m là nhiều. theo phản xạ khi nghe tiếng còi cất lên thì Em đã miết phanh cho xe gần như dừng hẳn, nhưng chắc xxx1 thấy cái cản ARB to tướng, đen xì đang trờ tới nên cũng không giám nhảy ra chặn đầu. thấy vậy Em ngập ngừng một chút rồi...lướt luôn! :D nhìn thoáng qua ghương chiếu hậu thấy 2xxx mặt có vẻ rất căm hận... :)) Em nói với Anh bạn ngồi cạnh : kệ *** nó! ai cho chúng nó dừng xe mình cái kiểu ấy... và xe mình chắc chắn cũng chẳng có lỗi gì mà nó đòi dừng xe...bla...bla.... vừa lúc đó Anh bạn chạy xe sau gọi điện nói ; Anh thấy chúng nó lấy điện thoại ra gọi rồi đấy! Em mạnh mồm chém " sợ đíu gì, xe Em có lỗi gì đâu mà bọn nó vẫy. mấy chú xxx ở Huyện tranh thủ kéo nhau ra đường chặn để ăn bẩn...muốn dừng xe thì phải dừng từ xa, chứ thấy Em đi đến nơi rồi mà không biết, nghe tiếng bấm còi mới giật mình vẫy lấy được. xe Em có camera hành trình ghi lại hết tình huống, nó có chặn đằng trước thì xuống cũng chẳng làm gì được Em! kê.kê...". rồi Em chạy một mạch, trên đường về chẳng thấy chú xxx nào vẫy nữa. nhưng chắc chắn Em sẽ bị mấy chú xxx ở Tam Nông ghi vào sổ nợ đây! ;)) Em mặc kệ đúng đường đúng luật thù thế chứ thù nữa cuãng chẳng làm jif được Em!
Em mà biết pót cái clip lên đây cho các Kụ xem thì các cụ mới thấy 2xxx nhà quê hài vãi... :D

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Hôm CN vừa rồi Em đi Phú Thọ câu cá, ngồi 3 ngày 2 đêm mà chẳng được con nào ra hồn. đến chiều CN thì thu cần, trên đường về sẵn tâm lý đã ko thoải mái vì móm rồi, đến đoạn thuộc Huyện Tam Nông (Em chạy đường đê từ cầu Hạ Hòa về cầu Phong Châu) từ xa thấy 2 chú xxx đang làm luật một Bác xe tải, xe của xxx cũng là xe tải đỗ ngược chiều với xe Em, còn xe tải bị làm luật đỗ cùng chiều với hướng lưu thông của xe Em, thùng xe tải và thùng xe của xxx gần như ngang nhau, Bác tài xe tải đang đứng gãi đầu gãi tai với xxx1 ngay cạnh cabin xe tải (đứng dưới lòng đường), còn xxx2 chắc vừa tụt trên cabin xe của xxx xuống theo lối cửa phụ, vẫn còn đang đứng ở đầu xe. Bác nào đã từng chạy đường này thì biết đường đâu có to cho lắm, sẵn có tâm lý chán nản vì ko câu đc cá, nên Em chạy rất chậm, chỉ khoảng 50km/h mặc dù ở đây ko có biển hạn chế tốc độ. từ xa thấy 2 xe đỗ hai bên đường, khoảng cách giữa 2 xe cũng hẹp nên Em đã giảm ga, đệm phanh. tốc độ lúc đó chỉ còn khoảng dưới 40km/h. khi còn cách 2 xe khoảng 15m Em bấm còi để nhắc cho xxx1 đang đứng làm luật dưới lòng đường biết là có xe đang đi tới, liệu mà tránh. không ngờ xxx2 đang đứng đầu xe của xxx giật mình rồi không biết là do giật mình hay sao mà một tay xxx2 cầm còi đưa lên miệng thổi toét...toét, một tay cầm cái cặp file màu xanh đưa lên vẫy loạn xạ, thấy vậy xxx1 cũng vung cạp long lên để vẫy xe Em, của đáng tội lúc xxx1 vẫy xe Em thì khi đó xxx2 đã đứng sau xe Em, còn xxx1 đứng trước xe Em khoảng 2m là nhiều. theo phản xạ khi nghe tiếng còi cất lên thì Em đã miết phanh cho xe gần như dừng hẳn, nhưng chắc xxx1 thấy cái cản ARB to tướng, đen xì đang trờ tới nên cũng không giám nhảy ra chặn đầu. thấy vậy Em ngập ngừng một chút rồi...lướt luôn! :D nhìn thoáng qua ghương chiếu hậu thấy 2xxx mặt có vẻ rất căm hận... :)) Em nói với Anh bạn ngồi cạnh : kệ *** nó! ai cho chúng nó dừng xe mình cái kiểu ấy... và xe mình chắc chắn cũng chẳng có lỗi gì mà nó đòi dừng xe...bla...bla.... vừa lúc đó Anh bạn chạy xe sau gọi điện nói ; Anh thấy chúng nó lấy điện thoại ra gọi rồi đấy! Em mạnh mồm chém " sợ đíu gì, xe Em có lỗi gì đâu mà bọn nó vẫy. mấy chú xxx ở Huyện tranh thủ kéo nhau ra đường chặn để ăn bẩn...muốn dừng xe thì phải dừng từ xa, chứ thấy Em đi đến nơi rồi mà không biết, nghe tiếng bấm còi mới giật mình vẫy lấy được. xe Em có camera hành trình ghi lại hết tình huống, nó có chặn đằng trước thì xuống cũng chẳng làm gì được Em! kê.kê...". rồi Em chạy một mạch, trên đường về chẳng thấy chú xxx nào vẫy nữa. nhưng chắc chắn Em sẽ bị mấy chú xxx ở Tam Nông ghi vào sổ nợ đây! ;)) Em mặc kệ đúng đường đúng luật thù thế chứ thù nữa cuãng chẳng làm jif được Em!
Em mà biết pót cái clip lên đây cho các Kụ xem thì các cụ mới thấy 2xxx nhà quê hài vãi... :D
Cụ phải có trách nhiệm Post cái clip của cụ lên đi. Để xxx xem được phải tự sửa mình, đừng để xxx diễn lại nữa, làm xấu hình ảnh VN.

lamhcd

Xe máy
Cụ đưa cái clip lên cho mọi người xem để biết và xxx xem để học cho thuộc bài đi ...

Ericsson337

Xe buýt
Tôi cũng bị một lần giật cả mình, mở cửa mắng cho chú giao thông một trận, không thấy nói gì và cũng không thèm xin lỗi đúng là .......

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
theo e có cái hành trình thì nếu nó dừng ko đúng hiệu lệnh thì ko dừng, còn ko có thì phải dừng thôi vì có thể nó vu cho tội ko chấp hành hiệu lệnh

hoanglee94

Xe tăng
Cái này là để bắt lỗi lại CSGT cụ ạ, cũng nên lưu tâm :)

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ đưa cái clip lên cho mọi người xem để biết và xxx xem để học cho thuộc bài đi ...[/QUOTE

Em phải sắm cái cam hành trình để ghi lại cảnh xxx chỉ cạp nong xem thế nào. Hơn một năm cầm lái với hơn 20.000 km hành trình em bị 4 lần xxx chỉ cạp nong rồi. Hồi đó em chưa biết đến OF, hơn nữa lúc đó cũng còn non. Cả 4 lần đó em đều có lỗi: 01 lần tốc độ 53/40 ở đường tránh TP Vĩnh Yên, 01 lần 63/50 ở Sơn Tây, 01 lần chuyển làn không đúng vị trí ở đường Phạm Văn Đồng và 01 lần quên bật đèn buổi tối ở ngã tư Tây Sơn - Chùa Bộc. Cả 04 lần đó em đều chọn phương án 50-50. Mong các cụ thông cảm đừng ném gạch đá em nhé. Kể từ ngày em vào OF đến nay, trình độ lái xe, bảo dưỡng xe và đặc biệt về luật GT và tình thần OF ạ!

hoangcuongxq

Xe đạp
Nhà cháu thấy bảo phải nghe người điều khiển giao thông mà. Các bác ấy bảo dừng thì mình dừng. Ai sai người nấy chịu.