Kim Bôi- Lạc Thủy Mỗi ngày Ta chọn một niềm Vui

Thái Phượt

Xe tăng
Trước khi gõ bài này ,Th.Phượt xin có lời cám ơn Cụ Feroza HB & Cụ Feroza Heo Sữa đã khơi nguồn cảm hứng cho chuyến đi này.Số là đọc xong bài Hang Người Việt Cổ thấy nhắc đến người có công khai phá là Sir PhD Nguyễn Việt GĐ TT Tiền Sử ĐNA ,mình mới ồ là la Kẻ Hèn T.Ph này vinh dự được học chung 3 năm cấp 3 CVA với ngài TS .Vội mang Ipad đến mở cho Ô Bạn cũ xem rồi thu xếp được chuyến đi này ,đốt cho hết 1 " Chiều CN buồn ,nằm trong căn gác đìu hiu ...".Chuơng trình là T.Ph sẽ cùng TS Việt và mấy Cụ nhà báo đồng môn TH Sử lên thăm trang trại của ngài Việt trên Bãi Chạo - Kim Bôi ,ăn nhậu đập phá rồi phi thẳng vào Xóm Trại Tân Lập H.Lạc Sơn thăm thú công trình khảo cổ Hang Người Xưa. Sự tích và hình ảnh thì Cụ Feroza đã miêu tả rất kĩ,ở đây E chỉ xin tả kĩ các chặng đường đi để Cụ nào đưa Gấu Mèo vào tắm khoáng KB biết thêm một điểm đến lí thú cùng cung đường
Đến cơ quan Ô con lấy xe ,con Roxinante trung thành của E đây

Ra đầu Đại lộ Thăng Long chờ xe Cụ Việt ,đậu xe bên đường cản trở ...mối làm ăn của chị em bánh mì

ĐL Thăng Long thì quá quen ko có gì để nói chỉ có hết sức lưu ý các Cụ nút giao Hòa Lạc ngay chỗ rẽ phải có biển 40km Cụ nào mát ga xuống ko kịp hoặc quên xi nhan phải là lãnh đủ ngay

CS đã nhẩy ra đứng trước đầu xe nhưng nhìn thấy T.Ph có cảm tình sao ấy lại bắt xe Ô Việt đi sau,khổ cho mấy CS trên xe toàn nhà báo gộc,E đỗ lại phía trước để xem CS " tác nghịp "

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
Ngã 3 Bãi Lạng- Luơng Sơn ! lối rẽ trái đi Kim Bôi đây

đường vào KB vừa đc nâng cấp mấy tháng nay nên tuyệt đẹp ,nhưng phàm là cái rì đẹp quá cũng phải cảnh rác

này thì đẹp này

danghung83hn

Tháo bánh
Lần nào cháu chạy qua mấy chỗ này cũng tim đập chân run :(, xxx đâu mà nhiều thế :( luật làn cứ loạn cả lên vừa đi vừa mò :(

Thái Phượt

Xe tăng
Xe ngon đường đẹp 11h cả hội đã đổ bộ xuống trang trại của Cụ Việt tại Bãi Chạo - Bãi Chạo nằm sát ngay ngã Tam rẽ phải lên dốc Cun ,rẽ trái 8km đến khu khoáng nóng Kim Bôi.Cổng trại đây

vào trong xem dư lào nào

nhà sàn phía sau còn đằng trước là bếp và chỗ ở của " cô Cháu" trông coi

chụp với ô bạn học cái nào ,ô áo trắng lọt vào hình là nhà báo Cao Phong báo ảnh VN

cả hội chụp cái nào

ô thấp bé,nhẹ cân nhất là Colonen Thế Hùng báo QDND,còn người đẹp xứ Mường Quản trang của ô TS đây

cham_hoc

Xe tăng
Em hay đi Kim Bôi đường Bãi Lạng lắm nhưng chưa thấy xx đứng ở đây bao giờ, chỉ thấy 1 tốp đứng ở Lương Sơn thôi

Cụ cho hỏi xxx đứng tại Bãi Lạng này bắt lỗi j vậy. Em dự là lỗi chèn vạch đúng ko cụ, vì chỗ này ko có biển hạn chế tốc độ

HUNGSMUN

Xe container
Nữa đi cụ Phượt ơi. Trông các cụ phong độ như trai 25 ấy nhỉ.

Thái Phượt

Xe tăng
Trang trại rộng mênh mông,trồng rất nhìu mít ngày trước giá một mét =1 bát phở nên ô TS làm trang trại cỡ 1ha ( trên này còn nhìu lắm cụ lào có nhu cầu E xin làm ...cò)

tamngocle

Xe tải
Em cảm phục Cụ quá, các Cụ là tấm gương nhiều mặt để thế hệ con cháu học tập và lựa chọn để noi theo, em hiểu khái niệm học cùng CVA của các Cụ rồi ạ. Phụ thê em không hiểu có học cùng Cụ không, nhưng giờ tuổi hưu rồi, hay gặp nhau lắm, đóng kín cửa hoặc đi đâu đó giống Cụ, mày tao loạn xạ, làm F2, F3 ngơ ngác không hiểu gì cả. Em toàn phải bảo rằng: Các ông đang tập kịch diến hội văn nghệ phường. Kính Cụ nhiều, Vod Cụ, mong Cụ luôn khỏe để chúng em noi theo ợ.

Thái Phượt

Xe tăng
Em hay đi Kim Bôi đường Bãi Lạng lắm nhưng chưa thấy xx đứng ở đây bao giờ, chỉ thấy 1 tốp đứng ở Lương Sơn thôi

Cụ cho hỏi xxx đứng tại Bãi Lạng này bắt lỗi j vậy. Em dự là lỗi chèn vạch đúng ko cụ, vì chỗ này ko có biển hạn chế tốc độ
E cũng théc méc như Cụ ở đây ko biển ,ko vạch E dự là bắt xe máy ko nồi cơm.còn cụ U Tu kia phởn chí ko thắt " dây nịt " nên bị vịn
mà các Cụ để ý ô xe trắng bên cạnh mắc lỗi vượt phải ,E đi qua thấy cụ ý bị tó chắc mất hộp sữa cho con rồi

Chỉnh sửa cuối:

ynhi2208

Xe điện

Em nhìn đường thấy có kẻ vạch đâu cụ :D

Thái Phượt

Xe tăng
ui trùi ! zông dài mãi Cháu nó " sắp mâm " mời các Cụ rồi kìa,trải chiếu ngoài sân,dưới gốc mít cho nó " hoang zã " mấy khi .Chỉ khổ Cụ nào Tọ Bung thui còn T.Ph thì vô xờ tư,xem có món rì nào

2 chú gừ xấu số bị cháu gái rút guốc ném chít đặt lên mâm,có cả tôm sú mang từ trang trại 2 Quảng Yên về,chén nào

rượu nâm táo mèo và thuốc bắc vừa đặt lên môi đã trôi xuống cổ ,hơi ngấm rượu T.Ph đang thuyết trình QC cho Otofun

2 bát tô nâu nâu này mới ngon này ,đặc sản xứ Mường KB : Thịt trâu Lá Lồm .món này đặc biệt là ở chỗ nó là phép thử độ Say của thực khách
ô nào bảo chưa say xin mời phát âm cho chuẩn xác: Thịt Trâu lá...Lồm ,nói nhịu là phạt 1 li cối ngay .E đang định truyền bá KN cho CS GT thay vì thổi ống tốn kém ,cứ bắt phát âm cho chuẩn câu này.Thịt trâu lá lồm đây ngon ko bút nào tả xiết chỉ thiếu mấy con bún tròn nữa là tuyệt cú

muadem

Xe cút kít
vào trong xem dư lào nào

nhà sàn phía sau còn đằng trước là bếp và chỗ ở của " cô Cháu" trông coi

...

còn người đẹp xứ Mường Quản trang của ô TS đây
Chết chết, các cụ lại để bông hoa rừng ở một mình trong nhà vắng thế kia? thôi cho em xin làm chân bảo vệ vậy ;))

Các cụ vui tuổi già thế này thì đàn em chạy xách dép <:-P

Thiepk32

Xe tăng
cụ Thái lại đi phượt đấy à. em rất ngưỡng mộ cụ và các bạn của cụ.
em lại đặt gạch hóng các cụ tiếp.

Thái Phượt

Xe tăng
Chết chết, các cụ lại để bông hoa rừng ở một mình trong nhà vắng thế kia? thôi cho em xin làm chân bảo vệ vậy ;))

Các cụ vui tuổi già thế này thì đàn em chạy xách dép <:-P
Cung đường này mình nghĩ rất hợp với hội xế độp của Cụ ,đường nhựa phẳng lì,đèo dốc quanh co nhiều cua liên tục rất gắt nhất là đoạn Bo đi ngã 3 Xưa mà E sẽ kể tiếp đây.trên này chị em Mường rất mến khách ,hội giề bọn mình nhận đc nhìu lời mời ngủ lại để tối múa hát rịu cần nhưng đành từ chối vì ...hết hơi rồi .trai tráng như Cụ Mưa thì cứ gọi là ...á..à ...

Thái Phượt

Xe tăng
ăn nhậu xong xuôi,nghỉ ngơi lại sức mấy ae lại lên xe đi tiếp.Đi 1 xế của T.Ph thui vì gầm cao máy khỏe,TS Việt đã có KN khi bôn ba ở xứ này rồi.4 ae nhằm TT Bo nơi đặt trụ sở hành chính huyện KB 10km thẳng tiến

đường mới nâng cấp tuyệt đẹp ,bi giờ là 14h30 ngày thứ 7 11/8 ,thứ 7 là ngày nghỉ nhưng nhận đc ĐT biết có A.Việt lên nên phụ trách phòng VH KB vẫn nhiệt tình đón tiếp.Rẽ vào phòng VH cái nào

Mrs Dung phụ trách phòng tiếp đãi rất nồng hậu ,cô Cán Bộ xuất thân từ phong trào ca hát Mường,Chiềng này có giọng nói rất nồng ấm cứ một hai mời các Anh nghỉ lại để tổ chức lửa trại,rượu cần ca hát cho vui ,nhưng ae đành từ biệt vì ko kham nổi.Trước khi đi chụp với nhau tấm ảnh kỉ liệm

đi tiếp qua khỏi TT Bo rẽ phải ngay đi tiếp ngã 3 Xưa 34 km

Đường vẫn đẹp nhưng nhỏ dần ,cột cây số dẫn đến ngã 3 đứng buồn bên đường