Vụ cạnh nhà em, Forte mới đi 1,8v đã phải thay hộp số vì thiếu hiểu biết

SPL

Xe container
Ông hàng xóm nhà em, dân lái xe cho giám đốc công ty cũ em làm, tối hôm đó 8g phi qua nhà em đập cửa kêu "sang xem con xe này hộ anh phát, nó bị làm sao ấy". Sang đến nơi ngó em Forte AT biển 29A nằm im một góc, em hỏi làm sao ông ấy nói: Ông bố vợ anh mượn xe của bạn anh, về đến dốc lên cầu TT thì tự nhiên xe như bị sa lầy, ông cố lết từ đó về đến nhà là 8km, giờ lên xe nổ máy, vào D, nhả ga xe không nhúc nhích, đạp ga vòng tua lên 3000 thì xe cà giật rồi mới đi được nhưng rất chậm. Em bảo lên xe lùi lại xem sao, thấy dầu đỏ đầy dưới đường, mở capo thấy văng đầy khoang máy. Em bảo bị ra dầu trợ lực rồi vì thấy nó màu đỏ :D

Ông cụ đó thì lái lâu năm toàn MT chứ ít đi AT nên bảo chắc dầu trợ lực côn ra nên không ép được côn, cố đi nên côn mòn. Em bảo vụ này chắc đi hộp số vì xe AT làm gì có côn vì hồi trước nhớ có cụ đi Morning AT đang đi thì chết máy phải thay hộp số, ông ấy vẫn bảo có, em gọi cho mụ Vòi thì được thông báo đi hộp số AT rồi phải gọi cụ Đệ đưa về gara và giá thay là 140 củ do hãng không bảo hành nhưng vẫn chưa được mọi người ở đó tin tưởng.

Ông anh gọi một chú thợ ở gara trên An Dương, chú ấy đến sau gần 1h, tháo lung tung ra tìm được dây tio dầu bị bục và phán: thay tio và đổ dầu vào là đi ngon do quả bí vẫn còn dầu. Nghe cũng có lý và mọi người đều ok có cả chủ xe đã đến. Em cầm xem cái dây tio đó thì thấy đúng là lởm vãi, thành ống cao su mỏng teng, không có lõi bố thép gia cố mà chỉ có mấy sợi kiểu nilong mỏng teng chạy bên trong thành ống để tăng sức chịu áp suất dầu trong ống. Sau khi chạy quanh HN kiếm tio và 4l dầu đỏ về thì công cuộc thay ống và tìm chỗ đổ dầu bắt đầu.

Đến gần 12g đêm thì cũng làm xong 2 việc đó, lên lái thử thì ....... vẫn thế (:| Em bảo thôi gửi vào bãi cạnh đó, mai gọi cứu hộ tha đi chứ đừng nghe thằng thợ đó bảo mai nó cầm máy đọc lỗi xuống xóa lỗi vì vớ vẩn dek tìm ra lỗi nữa ấy chứ.

Hôm sau mụ Vòi vẫn nói bị hộp số rồi, em lên OF tìm số cụ Hác, đưa ông hàng xóm bảo gọi thì lão chả gọi. Bẵng mấy hôm em mới gặp hỏi được thì ông ấy bảo: Hôm sau kéo ra hãng Kia, được thông báo đi hộp số, giá là 85 củ :77: Hãng nói do đi cố nên hỏng hộp số. Mụ Vòi nói do tio dẫn dầu từ hộp số ra ngoài để làm mát bục, đi cố nên hộp số hết dầu, tèo. Không biết vụ phân chia thiệt hại thế nào vì em có hỏi nhưng ông ấy không nói, em dự 50/50.

Qua đây để cảnh báo các cụ đang đi Forte của anh Hải nên chú ý cái ống tio đó, rất lởm. Nếu đang đi mà có bị vậy thì nên dừng ngay xe lại và gọi cụ Đệ chứ không nên đi cố vì lỗi này không được hãng bảo hành.

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Vụ này chả thương tí nào, ngay từ tối em đã bẩu phải cứu hộ không thể sửa chữa gì ở đường mà chả ai tin mình :D thích sửa cho tiết kiệm ! :D đáng đời

Kinh dút da ở vụ này là giá hộp số forte có vẻ rẻ hơn Lacetti CDX

Chỉnh sửa cuối:

SPL

Xe container
Vụ này chả thương tí nào, ngay từ tối em đã bẩu phải cứu hộ không thể sửa chữa gì ở đường mà chả ai tin mình :D thích sửa cho tiết kiệm ! :D đáng đời

Bảo rồi nhưng họ không nghe, toàn dân lái xe lâu năm chưa kể lại có cả thợ gara đến phán vậy thì chịu rồi. May mà "mới" có 85 củ chứ 140 củ như mụ báo thì bỏ mịe. Với lại lúc gọi cho mụ là cái hộp số nó đã tèo do đi 8km về đến nhà rồi chứ có phải là xe vẫn đang nằm đường đâu. Mà mợ báo hộp số em Lac CDX 200 củ phỏng, thấy lão hàng xóm nhà em bẩu thế, vậy có mà vỡ mồm, bán xe luôn cho rồi. Sau vụ này mụ mở thêm danh mục thay tio dầu xịn cho Forte, đảm bảo hội Gà rán đến làm nườm nượp, không hết việc đâu =))

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Bảo rồi nhưng họ không nghe, toàn dân lái xe lâu năm chưa kể lại có cả thợ gara đến phán vậy thì chịu rồi. May mà "mới" có 85 củ chứ 140 củ như mụ báo thì bỏ mịe. Với lại lúc gọi cho mụ là cái hộp số nó đã tèo do đi 8km về đến nhà rồi chứ có phải là xe vẫn đang nằm đường đâu. Mà mợ báo hộp số em Lac CDX 200 củ phỏng, thấy lão hàng xóm nhà em bẩu thế, vậy có mà vỡ mồm, bán xe luôn cho rồi. Sau vụ này mụ mở thêm danh mục thay tio dầu xịn cho Forte, đảm bảo hội Gà rán đến làm nườm nượp, không hết việc đâu =))
Em tưởng giá nó như Lacetti CDX thì giá thế là đúng rồi, may mà rẻ hơn :D gì thì gì, cái tội đi xe đời mới hỏng đến hộp số hoặc cái gì đó quan trọng (đã nhìn thấy dầu mầu ĐỎ chảy ra) mà không muốn gọi cứu hộ (giá có 700K trong Hà Nội) cố đấm ăn xôi gọi thợ đến sửa dọc đường là một tư duy rất là Lông Dân, những xe loại này yêu cầu nhiều thiết bị chẩn đoán, dụng cụ sửa chữa đặc thù, nhiều người chẩn đoán ... làm sao một hai anh thợ sửa ở đường cái mà làm được, điểm này các bác cần lưu ý

vietran

Xe ba gác
Riêng xe cộ hỏng là k dc cố, cố quá thành quá cố ngay, em biết rất nhiều trường hợp, nhất là xe mượn hoặc lái thuê

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Riêng xe cộ hỏng là k dc cố, cố quá thành quá cố ngay, em biết rất nhiều trường hợp, nhất là xe mượn hoặc lái thuê
:)) :)) trường hợp này đúng xe mượn :D bác nói thế đụng chạm chít =)) :D

trần thành

Xe hơi
Thay hộp số mới rồi cắt cái mát dầu đi ạ :))

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn

Dominico

Xe buýt
Bác ơi, cái ống Ti o ti em đấy nó nằm vị trí nào vậy, bác có cái ảnh lúc sửa chụp ở gara vị trí cái dây chằng đó ko cho em ngắm với, để e còn ngắm ở xe e xem nó sắp bục chưa ...

LiemBlue

Xe lăn

COn xe của em có cái ống đó không đấy mụ Vòi ơi:D

fuxe

Xe container
Cụ vòi mới đi tù về mà đã hống hách nhể =))

lead2011

Xe container
Giá rổ lung tung nhẩy!!!!!

Tourcare

Xe tăng
haizzz, ông anh em bên Cục đăng kiểm bảo chất lượng của TH không đảm bảo, hồ sơ toàn quay vòng để lấy giấy đăng kiểm xuất xưởng em không tin lắm, sau vụ này em cũng biết thêm về chất lượng xe lắp tại VN.
Dưng mà ông lái xe rõ khổ, sao lại đi tiếp được 8km trong tình trạng như thế :((

Coltplus2008

Xe điện

Dút cái nữa là Mụ Vòi bán hộp số giá khủng hơn chỗ khác nhiều :))

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
vietvoiz nói:
Những Binh Chức, Chí Phèo ...lúc chưa đi tù đều hiền lành mờ bác :D
Em thấy giõng lão Vòi bây giờ cứ chua chua thế nào ý. Hic. Đanh đá thế.

Tourcare

Xe tăng