Xin giải đáp - Dầu nhớt có ảnh hưởng gì tới việc tiêu hao nhiên liệu không ạ?

OKiaforte

Xe buýt
Kính thưa các cụ!

Tình hình là từ ngày thay dầu động cơ đến nay, em thấy hình như xe em ăn xăng nhiều hơn lúc trước. Các cụ giải đáp và bắt bệnh giúp em với ạ! Cụ thể là thế này:

Em đang đi xe Kia Forte SLi. Cách đây hơn 1 tháng, tiện thể đi học, em có đưa xe xuống HN bảo dưỡng, thay dầu máy + lọc nhớt. Em đổ Mobil, thật sự là em không có kinh nghiệm gì về xe cả.

Em để ý, sau thời gian thay dầu máy + lọc nhớt, xe em ăn xăng nhiều hơn. Bình thường đi HN về (HN về nhà em là 75km) thì đồng hồ báo là 17,5km/1lít xăng, nhưng hai lần gần đây cũng từ HN về, đồng hồ báo 14,5km/1lít xăng và hôm nay là 13.4km/1lít. Em cũng đã kiểm tra mức dầu máy thì thấy dầu máy hơi đầy (bên trên mức Full khoảng 1cm).

Em cứ băn khoăn không biết có phải do dầu nhớt mà xe em ăn xăng hơn không.
Nhờ các cụ giải đáp giúp em với ạ.
Em xin cảm ơn!
Gara đổ cho em Total 20w-50 chứ không phải Mobil ạ

Chỉnh sửa cuối:

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Bác thay dầu nhớt đúng loại thì chẳng thể nào khiến động cơ hao xăng hơn trước được

anhtho

Xe ngựa
Kính thưa các cụ!

Tình hình là từ ngày thay dầu động cơ đến nay, em thấy hình như xe em ăn xăng nhiều hơn lúc trước. Các cụ giải đáp và bắt bệnh giúp em với ạ! Cụ thể là thế này:

Em đang đi xe Kia Forte SLi. Cách đây hơn 1 tháng, tiện thể đi học, em có đưa xe xuống HN bảo dưỡng, thay dầu máy + lọc nhớt. Em đổ Mobil, thật sự là em không có kinh nghiệm gì về xe cả.

Em để ý, sau thời gian thay dầu máy + lọc nhớt, xe em ăn xăng nhiều hơn. Bình thường đi HN về (HN về nhà em là 75km) thì đồng hồ báo là 17,5km/1lít xăng, nhưng hai lần gần đây cũng từ HN về, đồng hồ báo 14,5km/1lít xăng và hôm nay là 13.4km/1lít. Em cũng đã kiểm tra mức dầu máy thì thấy dầu máy hơi đầy (bên trên mức Full khoảng 1cm).

Em xin cảm ơn!
Dầu có ảnh hưởng tới mức tiêu thụ, nhưng đó là trong các trường hợp cụ dùng dầu lởm hoặc để rất lâu không chịu thay dầu.
Trường hợp của cụ nên theo dõi tiếp, có thể còn nhiều nguyên nhân khác, nhưng chắc phải liên quan tới các công việc mà thợ đã làm cho xe cụ. Chẳng hạn dầu đồ bị thừa cũng là 1 nguyên nhân gây hao nhiên liệu hơn.
Việc đầu tiên cụ cần làm là cụ hạ mức dầu xuống dưới mức Full một chút.

Chỉnh sửa cuối:

OKiaforte

Xe buýt
Em bảo dưỡng, thay dầu + lọc nhớt ở 1 gara trong đó có Offer nhà mình nên về chất lượng dầu thì em nghĩ không có vấn đề gì phải lo, có điều Mobil có phải là loại dầu thích hợp cho Kia Forte hay không?

Em có hỏi anh em thợ và cả bác offer nhà mình là Kia Forte thì thay loại dầu nào thì được trả lời là ở đây Kia Forte toàn thay Mobil. Lúc đấy cũng có 1 bác đi xe y như em vào thay Mobil. Hix! bác ấy chả biết gì tới Otofun mới buồn chứ???

Em cũng đang nghĩ đến khả năng là mức dầu cao quá. Em sẽ cho hạ mức dầu xuống dưới mức Full như cụ anhtho tư vấn
Total chứ không phải Mobil ạ

Chỉnh sửa cuối:

iemco

Xe hơi
Vấn đề bác phải nói cho mọi người biết bác thay dầu Mobil có phẩm cấp nào chứ.
Vd: Mobil 1: SM 0W-40
Kia Forte trong tài liệu kỹ thuât thì khuyến nghị dùng dầu có phẩm cấp SM 5W-30.

kscuong-bk2002

Xe hơi
Kính thưa các cụ!

Em xin cảm ơn!
Chắc chắn việc lựa chọn dầu máy có ảnh hưởng đến việc tiêu hao nhiên liệu vì nhiều lý do (sau này có dịp em phân tích sau) tuy nhiên tầm tiết kiệm nhiên liệu của nó từ 2 -7% là cùng. Còn riêng trường hợp của cụ hao nhiên liệu là điều tất nhiên...vì như cụ mô ta cao hơn mức Full tới 1cm thì quá thừa thới. Khi xe đổ thừa như vậy không những không bôi trơn tốt (do tay dên đánh nhớt tạo bọt nhiều) --> nóng máy hơn (tổn hao công suất phát xạ nhiều), tổn hao công suất thắng trở lực từ nhớt --> hao nhiên liệu. Nên cụ cứ rút bớt dầu máy chỉ gần tới Full là OK. Chứ em là em tin tưởng nhớt Mobil lắm.

OKiaforte

Xe buýt
Vấn đề bác phải nói cho mọi người biết bác thay dầu Mobil có phẩm cấp nào chứ.
Vd: Mobil 1: SM 0W-40
Kia Forte trong tài liệu kỹ thuât thì khuyến nghị dùng dầu có phẩm cấp SM 5W-30.
Hì! Em cũng không nhớ nữa, vì lúc đó em ngồi trong phòng, phó mặc vợ 2 cho offer nhà mình. Bác để em hỏi lại xem đã nhé!

@ Tiện đây các bác cho em hỏi tại sao bên ngoài thớt em lập lại có chữ chuyển vậy ạ?

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Hì! Em cũng không nhớ nữa, vì lúc đó em ngồi trong phòng, phó mặc vợ 2 cho offer nhà mình. Bác để em hỏi lại xem đã nhé!

@ Tiện đây các bác cho em hỏi tại sao bên ngoài thớt em lập lại có chữ chuyển vậy ạ?
Bởi vì thớt của cụ liên quan tới việc bảo dưỡng, bảo vệ động cơ, nên các cụ mốt chuyển lên trên đỉnh để mọi người dễ truy cập.

luklak

Xe điện
Khả năng cụ thay dầu đặc hơn thông số khuyến cáo của xe, những xe đời mới thường là 5w30, cụ chek lại đi nhé.
Mobil là hãng dầu nổi tiếng tg nhưng chỉ dòng mobil1 (full tổng hợp) mới có thứ hạng thôi còn dòng khoáng và bán tổng hợp kg được đánh giá cao.

OKiaforte

Xe buýt
Em chào các bác!

Em đã hỏi lại gara có bác offer nhà mình về loại dầu xe em đã thay và em xin đính chính lại một sự nhầm lẫn đáng trách ạ.

Hôm đó anh em thay dầu Total 20w-50 chứ không phải Mobil các bác ạ. ae bảo dùng được cho Kia Forte, máy xăng.

@ Em thấy như các bác tư vấn thì Kia Forte được khuyến cáo dùng nhớt có thông số là (5w-30). Trường hợp của em thì là Total 20w-50 cơ. Vậy em phải làm thế nào đây, có phải thay lại dầu không ạ?

Các bác vào tư vấn cho em với!

Chỉnh sửa cuối:

luklak

Xe điện
Em chào các bác!

Em đã hỏi lại gara có bác offer nhà mình về loại dầu xe em đã thay và em xin đính chính lại một sự nhầm lẫn đáng trách ạ.

Hôm đó anh em thay dầu Total 20w-50 chứ không phải Mobil các bác ạ. ae bảo dùng được cho Kia Forte, máy xăng.

Các bác vào tư vấn cho em với ạ.
Thế thảo nào, đặc quá đặc quánh và đổ đầy thế thì đi nặng máy và tốn 5-10% là phải rồi. Cụ muốn nhẹ và t kiệm xăng thì phải tháo bỏ đám dầu đấy ra, hoặc t kiệm thì tháo bớt cho về vạch tb, mà tính ra tiền xăng tốn sẽ quá tiền dầu nếu cụ dùng tiếp :D
Sau đợt này thêm 1 bài học về dầu nhé, e thay dầu là cứ phải đứng kè kè với thợ, mấy lần nó suýt đổ nhầm loại đấy, lại chả chịu đo vạch sau khi đổ nữa.

iemco

Xe hơi
Họ thay cho bác dầu total QUARTZ 3000 hoặc total QUARTZ 5000 rồi dầu này quá đặc cho xe của bác, bác thay ngay ra nếu bác dùng total thì phải dùng Total QUARTZ 7000.

nobi

Xe tải
Xe em NSX cúng khuyến cáo dùng dầu nhớt 5W30 thế mà vào hãng thay chỉ toàn thay loại 15W40 không biết có tốn xăng hơn không các cụ nhỉ

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Xe em NSX cúng khuyến cáo dùng dầu nhớt 5W30 thế mà vào hãng thay chỉ toàn thay loại 15W40 không biết có tốn xăng hơn không các cụ nhỉ
Dầu đặc hơn => làm nặng máy ==> tốn xăng!

LiemBlue

Xe lăn
Em thấy dầu Castrol Edge rất gôd nhưng mỗi tội giá thành cao và phẩm cấp chỉ đặc chủng mỗi loại 5W-40 thôi,mặc dù chỉ số 5W-40 khá phù hợp với điều kiện đường xá cũng như khí hậu VN mình các bác ạ.Hiện thì em đang chạy I30CW dùng Mobi1 Gold 0W-40 đã thấy ngon lắm rồi cũng muốn có cơ hội dùng thử Castrol Edge nhưng chưa đến kỳ thay dầu để kiểm nghiệm thực tế ra sao.

OKiaforte

Xe buýt
Em thấy dầu Castrol Edge rất gôd nhưng mỗi tội giá thành cao và phẩm cấp chỉ đặc chủng mỗi loại 5W-40 thôi,mặc dù chỉ số 5W-40 khá phù hợp với điều kiện đường xá cũng như khí hậu VN mình các bác ạ.Hiện thì em đang chạy I30CW dùng Mobi1 Gold 0W-40 đã thấy ngon lắm rồi cũng muốn có cơ hội dùng thử Castrol Edge nhưng chưa đến kỳ thay dầu để kiểm nghiệm thực tế ra sao.
Với xe em thì thay dầu hết bao nhiêu vậy bác Liêm bự ơi. Mobil thì thế nào vậy bác?

buicongchuc

Xe ba gác
Mời Cụ chủ đọc bài viết này của em nhé:
http://www.otofun.net/threads/389791-tan-man-ve-viec-thay-dau-nhot-dong-co-cho-vo-2
Em đoán chắc là Cụ chủ thay loại dầu có độ nhớt lớn hơn độ nhất khuyến cáo của NSX. Nếu độ nhớt lớn hơn, xe Cụ có thể bị ì, tốn xăng hơn, và có nguy cơ giảm tuổi thọ động cơ, vì khi mới khởi động, nhớt chậm chuyển lên các vị trí chi tiết máy, và những chi tiết đó có thể bị mài mòn nhiều hơn.
Cầu mong xe Cụ chưa bị sao...

OKiaforte

Xe buýt
Mời Cụ chủ đọc bài viết này của em nhé:
http://www.otofun.net/threads/389791-tan-man-ve-viec-thay-dau-nhot-dong-co-cho-vo-2
Em đoán chắc là Cụ chủ thay loại dầu có độ nhớt lớn hơn độ nhất khuyến cáo của NSX. Nếu độ nhớt lớn hơn, xe Cụ có thể bị ì, tốn xăng hơn, và có nguy cơ giảm tuổi thọ động cơ, vì khi mới khởi động, nhớt chậm chuyển lên các vị trí chi tiết máy, và những chi tiết đó có thể bị mài mòn nhiều hơn.
Cầu mong xe Cụ chưa bị sao...
Chết thật! Đọc qua tư vấn của của các cụ em thấy sợ quá. Mong là vợ 2 chưa bị sao. Em thay ở gara có offer nhà mình mà. Chết thật, bác ấy làm ăn thế này ẩu quá.

Em không có kinh nghiệm gì về xe vả lại Manual toàn tiếng hàn xẻng em chả đọc được.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Xe của em là Cruze LS. Cách đây nửa tháng, em đến GM Trung Sơn trên đường Phạm Văn Đồng để thay dầu nhớt. Họ đưa ra chai dầu 4L Total 5000 CPI - SM, 20w - 50 giá 360K. Em từ chối ngay, em giải thích với họ là không thể sử dụng loại nhớt đậm đặc hơn khuyến cáo của NSX (Khi đó em đã biết chút ít kiến thức về dầu nhớt), chỉ nên sử dụng 40 hoặc 30 (mùa lạnh). Em ra Garage Việt 3S ở gần SVĐ Mỹ Đình thay Castron có CPI - SM, 10w - 40, giá 555K + 45K công thay dầu. Em thấy xe em chạy êm hơn đợt trước thay dầu Total CPI - SF (chỉ số này quan trọng nhất, vì đây là chỉ số chất lượng dầu nhớt theo tiêu chuẩn của Mỹ), 20w - 40. Theo em Cụ nên thay dầu sớm đi. Cụ có thể tham khảo bài viết của em nhé:

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Các bác phải cẩn thận với các tay thợ vườn ở chổ thay nhớt. Thường thì họ không có đũ chũng loại nhớt theo yêu cầu của các loại xe khác nhau, do vậy họ cứ đưa bừa những thứ mà họ đang có ra để thay cho khách. Các bác cần phải biết xe của mình thì thay loại nhớt nào ( theo yêu cầu của nhà sản xuất xe), kiên quyết không thay những thứ mà các tay thợ vườn này phán là tốt hơn, rẽ hơn v.v.... Dùng những thứ dầu không đúng chũng loại, chỉ số vợ 2 của các bác sẽ lâm bệnh.