Tại sao XTC790 trở nên phổ biến :))

Fiat_ELX

Xe điện
Vì có nhiều bác mới chơi nên muốn tư vấn dùng xe gì, chứ đã chơi 1 thời gian thì chả buồn hỏi nữa :))

Hiện XTC790 khá phổ biến, nhiều bác đang và sẽ chơi (trong đó có em), 1 số thì chuẩn bị chuyển về đã chơi, hôm nay em xin chia sẻ 1 số trải nghiệm về 790.

Trước 790, em qua 2 đời xe, 1 chiếc Giant do Thế Anh trong SG lắp, và 1 chiếc Schwin nguyên chiếc, mỗi chiếc trụ được khoảng 3 tháng.

Sau khi tìm hiểu em quyết định mua chiếc XTC790 với các lý do sau:

- Phù hợp tầm tiền cỡ 20tr
- Khung Giant tuy không tên tuổi nhưng là hàng tốt, phù hợp với người châu Á, xe nhẹ hơn các hãng khác cùng size.
- Các xe thực chất chỉ khác nhau về khung, còn lại giàn đồ, vành bánh, phanh, yên ... thì hầu hết đều giống nhau.
- Giàn đồ: đùi đĩa, moay ơ Deore đảm bảo entry level, 2 tay bấm + đề trước sau SLX được mệnh danh là bộ XT tiết kiệm, bấm rất nhẹ.
- Cặp vành Mavic 317, 319 được các hãng khác dùng chung với cả các xe 2 fork, giá 2K nên rất yên tâm.
- Phanh Avid Elixir 1 cũng đạt tiêu chuẩn entry level, không khác xe các hãng khác.
- Yên Selle Royel Seta nhìn đẹp, đi hơi đau mông :))

- Cái đang nhấn mạnh ở là fork, XTC790 dùng fork Giant (hàng OE), có khóa, hành trình 80mm. Fork này qua trải nghiệm thì khá cứng, nên có thể nhận xét:
+ nếu đi on-road, BG, ĐA ... thì fork này rất hợp, nhẹ nhàng, các fork càng đắt thì càng thua XTC790 ở điểm này, vì đã lock thì chả khác gì nhau.
+ tuy nhiên nếu off-road thì XTC790 coi như chấp các fork đắt tiền 1 đến vài cấp, đi rất rung lắc tay, độ nhún kém nên xóc ... để theo được thì phải build người lái, phải giỏi hơn thì mới theo nổi, nên kỹ năng lên khá nhanh, người và xe kết hợp tốt.

Tuy nhiên XTC790 cũng chỉ đảm bảo được 1 thời gian đầu, sau khi đủ trải nghiệm, nó sẽ trở thành quá khứ, người chơi sẽ hướng về 1 chiếc xe nặng 2 fork hơn để nhảy nhót, hoặc nhẹ hơn để chạy on-road hoặc XC.

Trên đây cũng chỉ là 1 số trải nghiệm của em sau 5 tháng chạy, hiện cũng có nhiều bác chạy được vài 3 tháng, mời các bác chia sẻ.

muadem

Xe cút kít
- Cái đang nhấn mạnh ở là fork, XTC790 dùng fork Giant (hàng OE), có khóa, hành trình 80mm. Fork này qua trải nghiệm thì khá cứng, nên có thể nhận xét:
+ nếu đi on-road, BG, ĐA ... thì fork này rất hợp, nhẹ nhàng, các fork càng đắt thì càng thua XTC790 ở điểm này, vì đã lock thì chả khác gì nhau.
+ tuy nhiên nếu off-road thì XTC790 coi như chấp các fork đắt tiền 1 đến vài cấp, đi rất rung lắc tay, độ nhún kém nên xóc ... để theo được thì phải build người lái, phải giỏi hơn thì mới theo nổi, nên kỹ năng lên khá nhanh, người và xe kết hợp tốt.
Đấy, em vẫn quay quắt cái nhấn mạnh của cụ, vậy nên nếu em không bán 750 cỏ thì việc đầu tiên là em sẽ thay fork. Em đang tìm con Epicon hơi có khóa ở vai hoặc khóa trên tay, cụ biết chỗ nào rẻ mà có ngay thì giúp em, thanks cụ :-bd

Fiat_ELX

Xe điện
Đấy, em vẫn quay quắt cái nhấn mạnh của cụ, vậy nên nếu em không bán 750 cỏ thì việc đầu tiên là em sẽ thay fork. Em đang tìm con Epicon hơi có khóa ở vai hoặc khóa trên tay, cụ biết chỗ nào rẻ mà có ngay thì giúp em, thanks cụ :-bd
Bác nên tìm hiểu trước khi mua, vì mua thì dễ, nhưng bán lại không đơn giản, Epicon như bác đề nghị giá loanh quanh 7-800 tệ http://search.taobao.com/search?q=sr+sf11-epicon-rld
Về đến thay bác cỡ 2,5tr, bác xem nhờ bác Khôi Phệ đặt giúp là chuẩn và nhanh, nhưng em thì không khuyên bác dùng cái Epicon này đâu nhé.

muadem

Xe cút kít
Thôi thế này nhá: em vẫn muốn có cái fork hơi, vậy không dùng Epicon thì cụ khuyên em dùng loại nào? cơ bản nó phải hợp với cái xe cỏ của em, việc lắp rồi coi như không cần bán.
Các cụ không ý kiến gì nữa thì cho em xin số a nhô của cụ KP :-w

Về đến thay bác cỡ 2,5tr
Tầm này là em quyết đới ;))

Chỉnh sửa cuối:

huukts

Đi bộ
tóm lại là có bác nào chán muốn lên đời k,em đang có nhu cầu đây ! em lấy lại !

Chỉnh sửa cuối:
Em nghĩ là anh Hùng đi xe gì người ta sẽ đổ xô mua xe ấy ...

Mua xong mới biết là ko phải do xe, xe độp thì phải độ người và tinh thần là chính :)) từ khoảng 8 triệu trở lên là xe ngon phết rồi.

Fiat_ELX

Xe điện
Em nghĩ là anh Hùng đi xe gì người ta sẽ đổ xô mua xe ấy ...
Mua xong mới biết là ko phải do xe, xe độp thì phải độ người và tinh thần là chính :)) từ khoảng 8 triệu trở lên là xe ngon phết rồi.
Em và 1 vài bác chuẩn bị gia nhập clb NGUYÊN XTC790 rồi :))

pipe

Xe tăng
Xe YUKON thì khác gì với XTC các bác ui.... Em đang muốn mua 1 chiếc...

nab2195

Xe tăng
XTC phổ biến thế sao cụ lại chuyển sang Yeti :D, hay cụ muốn làm Yeti phổ biến :D

Khôi Phệ

Con buôn xế độp

Khôi Phệ

Con buôn xế độp
Riêng cái khung gần bằng bằng XTC790 + đồ tương xứng tính ra trên 40 củ rồi, cỡ đấy khó khan lắm
Chuyện nhỏ, nhiều cụ mới vào lúc đầu chỉ nghĩ mua con dăm bảy củ , ngấm phát lên toàn hơn hai chục nhẹ như không, hơn 4 chục thì cũng gần thôi

nab2195

Xe tăng
đạp cái 10, xong đạp cái 20 củ, thấy khác
nhưng lên 40 củ, thấy khác ko nhiều và lúc đó bắt đầu thấy là cái gì quan trọng, cần thiết :D

Khôi Phệ

Con buôn xế độp
đạp cái 10, xong đạp cái 20 củ, thấy khác
nhưng lên 40 củ, thấy khác ko nhiều và lúc đó bắt đầu thấy là cái gì quan trọng, cần thiết :D
Lên cái 40 củ thì lúc đỗ nghỉ phải trông xe ko có vác bộ cái khung về :D

nab2195

Xe tăng
bác Khôi check IM offline nhé

V1nc3nt

Đi bộ
Bản chất cao nhất của chơi xe là cuối cùng mình rút ra được cái gì cần thiết cho mình.

Fiat_ELX

Xe điện
Hôm nay em cũng muốn làm rõ hơn tý, có thể nhiều bác đã biết, nhiều bác chưa biết. Phàm hàng hóa không thoát khỏi quy luật Giá Cả - Giá Trị, với hàng đặc biệt thì không nói đến, nhưng đã là hàng tiêu dùng thì giá Cả càng gần giá Trị thì càng bán chạy.

Nếu nói giá Cả XTC790, tạm chia 3 loại:

1/ Đại lý chính thức Việt Thắng: với giá 22,5tr, Chamhoc máu nên quất ở đây.

2/ Các cửa hàng nhập về theo oder: ví dụ Tuấn (Vượng) giá cỡ 22tr, cái này bác Cachoi biết, em cũng mua ở đây nhưng là từ hồi Việt Thắng chưa có nên rẻ hơn bác Cá tý tẹo.

3/ Kênh Taobao và giờ là kênh bác Khôi Phệ: nạn nhân là Dr.Chinh và rất nhiều bác khác :))

Tổng kết thì hiện kênh bác Khôi Phệ là bán chạy nhất, vì giá Cả rẻ nhất, + 1 lô xích xông các đồ khuyến mãi như mũ, khóa, bình nước, gọng nước ...

Và nguyên nhân chính làm cho XTC790 trở nên phổ biến là bác Khôi Phệ, không phải tại Em nhé :))

Chứ với giá cỡ 22tr thì lại có rất nhiều PA cho AE lựa chọn, kể cả là chọn đồ rồi setup, cũng không quá 22tr nhiều mà đồ đạc ưng ý.

FUN nhé, xe em mua tháng 10-2011, nhớ hồi đó vàng đắt gần 50tr/c, xe em tính ra 4c SJC, giờ vàng xuống, giờ có bán đi vẫn được cỡ 4c SJC :))

Cái gì rồi cũng có lúc kết, cuộc vui nào rồi cũng đến lúc tàn, giờ em đã có 1 kế hoạch mới, tuy nhiên quãng thời gian gắn bó với XTC790 là khoảng thời gian đáng nhớ, ngoài chuyện sức khỏe tốt lên (giảm được mấy kg) em kết thêm được rất nhiều bạn bè cùng sở thích, đầu tiên là AE nhóm MTB HN, với rất nhiều trải nghiệm đáng nhớ qua các chuyến Tam Đảo - Tây Thiên, TYT, Đường Lâm, làng cổ Bắc Bộ ...

Trong OF, em được trò chuyện, cafe với các bác Cachoi, Noza, Khôi Phệ, Khọm, Chamhoc, USYD, Xecanghai ... và rất nhiều các bác OFfers khác nữa, được các bác tin tưởng cho em chia sẻ sở thích, trải nghiệm.

xe_cang_hai

Xe tăng
Hôm nay em cũng muốn làm rõ hơn tý, có thể nhiều bác đã biết, nhiều bác chưa biết. Phàm hàng hóa không thoát khỏi quy luật Giá Cả - Giá Trị, với hàng đặc biệt thì không nói đến, nhưng đã là hàng tiêu dùng thì giá Cả càng gần giá Trị thì càng bán chạy.

Nếu nói giá Cả XTC790, tạm chia 3 loại:

1/ Đại lý chính thức Việt Thắng: với giá 22,5tr, Chamhoc máu nên quất ở đây.

2/ Các cửa hàng nhập về theo oder: ví dụ Tuấn (Vượng) giá cỡ 22tr, cái này bác Cachoi biết, em cũng mua ở đây nhưng là từ hồi Việt Thắng chưa có nên rẻ hơn bác Cá tý tẹo.

3/ Kênh Taobao và giờ là kênh bác Khôi Phệ: nạn nhân là Dr.Chinh và rất nhiều bác khác :))

Tổng kết thì hiện kênh bác Khôi Phệ là bán chạy nhất, vì giá Cả rẻ nhất, + 1 lô xích xông các đồ khuyến mãi như mũ, khóa, bình nước, gọng nước ...

Và nguyên nhân chính làm cho XTC790 trở nên phổ biến là bác Khôi Phệ, không phải tại Em nhé :))

Chứ với giá cỡ 22tr thì lại có rất nhiều PA cho AE lựa chọn, kể cả là chọn đồ rồi setup, cũng không quá 22tr nhiều mà đồ đạc ưng ý.

FUN nhé, xe em mua tháng 10-2011, nhớ hồi đó vàng đắt gần 50tr/c, xe em tính ra 4c SJC, giờ vàng xuống, giờ có bán đi vẫn được cỡ 4c SJC :))

Cái gì rồi cũng có lúc kết, cuộc vui nào rồi cũng đến lúc tàn, giờ em đã có 1 kế hoạch mới, tuy nhiên quãng thời gian gắn bó với XTC790 là khoảng thời gian đáng nhớ, ngoài chuyện sức khỏe tốt lên (giảm được mấy kg) em kết thêm được rất nhiều bạn bè cùng sở thích, đầu tiên là AE nhóm MTB HN, với rất nhiều trải nghiệm đáng nhớ qua các chuyến Tam Đảo - Tây Thiên, TYT, Đường Lâm, làng cổ Bắc Bộ ...

Trong OF, em được trò chuyện, cafe với các bác Cachoi, Noza, Khôi Phệ, Khọm, Chamhoc, USYD, Xecanghai ... và rất nhiều các bác OFfers khác nữa, được các bác tin tưởng cho em chia sẻ sở thích, trải nghiệm.
dài dòng quá, cuối cùng đã bán xe chưa, bán bao nhiêu để em đi taxi qua :))
Mua xe của anh Hùng hy vọng hưởng được cái lộc đạp xe, chứ mua xe của chậm học hay mr cá chọi thì chán lắm ;))

Fiat_ELX

Xe điện
dài dòng quá, cuối cùng đã bán xe chưa, bán bao nhiêu để em đi taxi qua :))
Mua xe của anh Hùng hy vọng hưởng được cái lộc đạp xe, chứ mua xe của chậm học hay mr cá chọi thì chán lắm ;))
Chú chả chịu đọc gì cả, có mỗi cái chỗ quan trọng, 4c SJC nhé, xe anh up hơi bị nhiều đồ (lốp, pedal), toàn đồ ngon nhé :))