[VHGT] Về dân phòng và ... tự quản

Kieu_nu_buon_me

Xe hơi
Kính các bác, em có một thắc mắc nho nhỏ muốn hỏi các bác
Dạo này em thấy có các nhóm hay đứng ngoài đường bắt 2b không đội mũ bảo hiểm và em hoàn toàn ủng hộ việc này đây nhé. Tuy nhiên em thấy cách thức hoạt động của các bác xx (các bác chú ý là chỉ có 2 x thôi đấy nhé, em ám chỉ đội ngũ không chuyên là dân phòng, ... tự quản gì đó) nó cứ thế nào ấy. Thường thì mỗi nhóm có 1-2 bác xxx mặc áo xanh (ko phải xxx vàng) và cỡ 4-5 chú xx nữa, các bác xx này ăn mặc hay đáo để, có bác đội mũ bảo hiểm, có bác đội mũ mềm, có bác áo dài tay, có bác lại áo 4 túi...bác đi giày, bác đi dép... Túm lại là lôm côm sờ ki lắm. Và em thấy cái "trang phục" của các bác này chả ở đâu giống ở đâu, nơi thì quần áo bộ đội (cũ) giống cựu chiến binh, nơi thì đen xì-túi to đùng, nơi thì xanh lá mạ... Mà lạ lắm cơ, khi phát hiện thấy 2b vi phạm, các bác xxx chả có tín hiệu gì để ra hiệu lệnh dừng xe, toàn các bác xx phi thân ra chặn đường sau đó bắt xe về đưa cho xxx xử lý.
Em có mấy thắc mắc:
+ Hình như có quy định các bác xx không được phép chặn xe...?
+ Nếu người dân ở nơi khác tới không hiểu "trang phục" của các bác xx (không hiểu chức trách của các bác) mà lại tưởng là mấy ông bảo vệ-giữ xe cho cửa hàng nào đó ra chặn khách (ý quên mời khách), rồi người dân lườm 1 cái rồi cứ thế lách ra đi thì sao nhỉ?
+

Theo em:
+Nên thống nhất các trang phục của các bác xx và thông báo cho toàn dân được biết.
+Khi lập tổ bắt xe như vậy: xxx phải ra tín hiệu còn xx chỉ giúp đỡ xxx sau khi có tín hiệu, nếu xxx không có tín hiệu thì 2b vi pham cứ đi mà xx không được phép phi thân ra.

kriss

Xe buýt
ở Saigon quê em chỉ có CSGT mới được bắt những hành vi sai phạm luật giao thông, còn ngoài ra có lực lượng áo xanh thanh niên xung phong tham gia hỗ trợ điều hành giao thông cực tốt, dân phòng chỉ làm đi tuần vào buổi đêm. Còn ở Hanoi đúng là CA phường và dân phòng (em thấy lôm côm lắm) tham gia bắt xe máy rùi ăn tiền (ngay trước cổng công ty em) nhiều lắm trong khi đường tắt thì ít khi ra giải quyết. Ngoài ra em thấy đội cơ động cũng nên có xe moto đặc chủng chứ cứ đi xe máy thường thế này thì lắm chú giả dạng lắm!

hamcuare!

Xe container
xin lỗi các cụ.
e gọi bọn này là "lũ chó" ạ,
mặc dù e ko bao giờ bị nó túm, nhưng nhìn chúng nó, e chỉ muốn là anh hùng thôi, hic
ngày nào e cũng đi làm xuống khu Văn điển, thấy bọn chó của phường Hoàng Mai và chỗ đợi xe bus đầu Trường Chinh-ngã tư Vọng mà ghét quá!
mặt mũi thì du côn nửa mùa, lộng hành, ăn bẩn,...
nói chung xx là tay sai khốn nạn của xxx phường:o3
bức xúc nên hơi manh động tý, mod và các cụ thông cảm cho e ạ.[-O<

nvh_hn

Xe container
Em kinh nhất cái bọn này, nó có học hành, có mất gì đâu nên không cẩn thận vạ lây với chúng nó;)

bi_em

Xe hơi
Website
www.tiencuongmobile.com.vn
Mother bọn này toàn thập diện mai phục

giacmoxe4

Xe điện
Em cũng dị ứng với bọn dân phòng tự quản này,làm tay sai cho xxx mà không biết xấu hổ lại còn vênh mặt lên.Ghét

private1985

Xe tải
Bọn này manh động lắm các cụ ợ, các cụ có dính phải loại này nên nhịn vì chúng nó toàn bọn mất dạy xin vào làm mấy cái chân này đấy ạ

kirimaru.

Xe hơi
Tự vệ phường thì đến 90% là xuất thân từ du côn, thất nghiệp mà. Lao ra bắt xe được ăn tiền % nên chịu khó lắm ;)

Coco

Xe tải
;))#:-s
Tự vệ phường thì đến 90% là xuất thân từ du côn, thất nghiệp mà. Lao ra bắt xe được ăn tiền % nên chịu khó lắm ;)
Phường em là phường loại 1 nên em cũng cứ nghĩ dân phòng cũng có trình độ hoặc chí ít cũng từ bộ đội xuất ngũ ra, mãi hôm rồi đang đi mua bao thuốc thấy một chú dân phòng ra vỗ vai, hóa ra thằng bạn học hồi cấp 1. Thằng này bố đi XKLĐ ở Đức về làm bơm xe rồi chết, mẹ bán nước chè nuôi con nên bỏ học từ đầu cấp 2, giờ làm dân phòng bảo kê cho vợ lấn chiếm vỉa hè bán nước mía. Nó rủ em vào uống bia, lúc sau lôi đâu 5-6 đồng chí dân phòng nữa, cứ kéo em ngồi xuống để giới thiệu bạn học làm em phát ngượng, cũng mấy chục năm rồi có gặp nhau đâu. Đội hình các chú này em điểm qua thành phần đúng như bác nói, ngoài ra còn loại ngơ ngơ nhặt lá đá ống bơ cũng được trưng dụng. Thằng bạn em có vẻ cầm đầu. Uống xong cốc bia nó vằn mắt nói với các bác còn lại: Thôi chiều nay cho thằng ABC đi nốt khu XYZ rồi nghỉ. Sáng làm đủ rồi, cứ uống bia đi. Em xin phép về mà nó cứ vịn mãi, lại còn hẹn: Hôm nào để tớ gọi thêm bọn thằng Bình thằng Phúc rồi anh em họp lớp 4 nhé! À, lấy số tôi đi, có gì cứ alo cho tôi.

Chỉnh sửa cuối:

Kieu_nu_buon_me

Xe hơi
Gớm chết chết, các bác nói kinh quá...
Em là em chỉ muốn hỏi và đề xuất ý kiến về trang phục của xx sao cho thống nhất và cách thức làm việc sao cho đúng luật thôi chứ em không dám đánh giá gì các bác xx và xxx đâu đấy nhớ. Em hãi lắm rồi!

drxuxu

Xe máy
Giả dụ cụ nào bị xx vịn, đi đứng sai luật thì đã đành. Cơ nhưng mà cú ở chỗ là cứ bị cái bọn du côn du cậu học chưa hết cấp 2 đến tên mình còn viết sai chính tả nó dạy đời. Kiểu như, thôi em ạ lần sau đi đứng phải đúng luật cẩn thận chứ, trông chú sáng sủa thế kia cơ mà.... Nghe mà điên hết cả máu. Ờ đấy lại nhắc đến mấy anh cơ động đi đêm ngày trước sau khi ăn tiền xong có câu này hay phết "thôi, thằng em nó cũng ngoan. Bọn anh tha, lần sau rút kinh nghiệm nhá" mà cái tô shi ba nhà nó chứ! Toàn bọn học hết cấp 3 rồi đi nghĩa vụ không à. Em dính vụ này vài phát rồi đới

tricoi

Xe buýt
Kính các bác, em có một thắc mắc nho nhỏ muốn hỏi các bác
Dạo này em thấy có các nhóm hay đứng ngoài đường bắt 2b không đội mũ bảo hiểm và em hoàn toàn ủng hộ việc này đây nhé. Tuy nhiên em thấy cách thức hoạt động của các bác xx (các bác chú ý là chỉ có 2 x thôi đấy nhé, em ám chỉ đội ngũ không chuyên là dân phòng, ... tự quản gì đó) nó cứ thế nào ấy. Thường thì mỗi nhóm có 1-2 bác xxx mặc áo xanh (ko phải xxx vàng) và cỡ 4-5 chú xx nữa, các bác xx này ăn mặc hay đáo để, có bác đội mũ bảo hiểm, có bác đội mũ mềm, có bác áo dài tay, có bác lại áo 4 túi...bác đi giày, bác đi dép... Túm lại là lôm côm sờ ki lắm. Và em thấy cái "trang phục" của các bác này chả ở đâu giống ở đâu, nơi thì quần áo bộ đội (cũ) giống cựu chiến binh, nơi thì đen xì-túi to đùng, nơi thì xanh lá mạ... Mà lạ lắm cơ, khi phát hiện thấy 2b vi phạm, các bác xxx chả có tín hiệu gì để ra hiệu lệnh dừng xe, toàn các bác xx phi thân ra chặn đường sau đó bắt xe về đưa cho xxx xử lý.
Em có mấy thắc mắc:
+ Hình như có quy định các bác xx không được phép chặn xe...?
+ Nếu người dân ở nơi khác tới không hiểu "trang phục" của các bác xx (không hiểu chức trách của các bác) mà lại tưởng là mấy ông bảo vệ-giữ xe cho cửa hàng nào đó ra chặn khách (ý quên mời khách), rồi người dân lườm 1 cái rồi cứ thế lách ra đi thì sao nhỉ?
+

Theo em:
+Nên thống nhất các trang phục của các bác xx và thông báo cho toàn dân được biết.
+Khi lập tổ bắt xe như vậy: xxx phải ra tín hiệu còn xx chỉ giúp đỡ xxx sau khi có tín hiệu, nếu xxx không có tín hiệu thì 2b vi pham cứ đi mà xx không được phép phi thân ra.
Em đề cử quần áo giấy làm đồng phục cho bọn này. Giải tán ma ma cái đống này đi. Từ già đến trẻ toàn thành phần bất hảo cả, không nghiện hút cũng vô công rồi nghề

blackcivic 2.0

Xe tăng
Úi trời , kụ ko biết câu thành ngữ em mới nghĩ ra à : HUNG HĂNG NHƯ DÂN PHÒNG ĐƯỢC PHÁT SÚNG ,trên of mình cũng có đấy kụ mà ko cẩn thận thì cũng toi....:P

dung_6990

Xe hơi
mấy bác dân phòng chặn xe, lao ra đường như siêu nhân, người vi phạm quay xe bỏ chạy, có khi gây tai nạn, nguy hiểm lắm

Mistral

Xe tải
Nhìn cái bọn này ngoài đường thấy khó chịu vô cùng, cứ ngu ngu ác ác kiểu cường hào ngày xưa, chỉ quen bắt nạt dân nghèo, dân lành, dây vào chúng nó như dây với hủi >:P

sakuraluu

Xe buýt
Hà nội có quá nhiều lãnh đạo, bộ ban ngành mà cứ ngoảnh mặt làm ngơ để cái đội ngũ lôm côm vô học này làm loạn nhỉ? hôm nọ đi chỗ ngã tư Đại Cồ Việt cắt sang phố Huế cũng vậy, ông kia đang đi đàng hoàng tự dưng thằng dân phòng phi ra chỉ gậy vào kiểm tra.. ông kia vùng vằng không thèm coi nó ra cái mứt gì và coi như đống phâ n trước mắt và lơ luôn, nó dám thò tay tắt máy và rút chìa khóa bị ông kia chửi vào mặt thế mà nó câng câng như không. Em rẽ vào nhà ông bạn ở ngay ngã tư đó nên có dịp ngó ra xem, thấy ông kia dựng xe giữa đường vào chửi nhau tay đôi với xxx áo xanh, một lúc thấy cầm chìa khóa đi ra, mấy thằng cha kia tẽn tò. Em dự là cũng có tí chức sắc nên mới qua thoát ngon lành thế chứ dân đen thì bọn xxx và xx cù nhầy cầm chìa khóa kiểu gì chẳng phải xì ra đôi lít.

tricoi

Xe buýt
Nhìn cái bọn này ngoài đường thấy khó chịu vô cùng, cứ ngu ngu ác ác kiểu cường hào ngày xưa, chỉ quen bắt nạt dân nghèo, dân lành, dây vào chúng nó như dây với hủi >:P
Truyền thông cách mạng mô tả bọn bảo an dân vệ chế độ cũ thế nào thì bọn dân phòng tự vệ ngày nay chính là hiện thực sinh động mà cụ

Kieu_nu_buon_me

Xe hơi
Hà nội có quá nhiều lãnh đạo, bộ ban ngành mà cứ ngoảnh mặt làm ngơ để cái đội ngũ lôm côm vô học này làm loạn nhỉ? hôm nọ đi chỗ ngã tư Đại Cồ Việt cắt sang phố Huế cũng vậy, ông kia đang đi đàng hoàng tự dưng thằng dân phòng phi ra chỉ gậy vào kiểm tra....., nó dám thò tay tắt máy và rút chìa khóa bị ông kia chửi vào mặt thế mà nó câng câng.....
Toàn thế thôi các bác ợ. Mà nó có quyền hành gì cơ chứ.

amthucvandinh

Xe hơi
;))#:-s Phường em là phường loại 1 nên em cũng cứ nghĩ dân phòng cũng có trình độ hoặc chí ít cũng từ bộ đội xuất ngũ ra, mãi hôm rồi đang đi mua bao thuốc thấy một chú dân phòng ra vỗ vai, hóa ra thằng bạn học hồi cấp 1. Thằng này bố đi XKLĐ ở Đức về làm bơm xe rồi chết, mẹ bán nước chè nuôi con nên bỏ học từ đầu cấp 2, giờ làm dân phòng bảo kê cho vợ lấn chiếm vỉa hè bán nước mía. Nó rủ em vào uống bia, lúc sau lôi đâu 5-6 đồng chí dân phòng nữa, cứ kéo em ngồi xuống để giới thiệu bạn học làm em phát ngượng, cũng mấy chục năm rồi có gặp nhau đâu. Đội hình các chú này em điểm qua thành phần đúng như bác nói, ngoài ra còn loại ngơ ngơ nhặt lá đá ống bơ cũng được trưng dụng. Thằng bạn em có vẻ cầm đầu. Uống xong cốc bia nó vằn mắt nói với các bác còn lại: Thôi chiều nay cho thằng ABC đi nốt khu XYZ rồi nghỉ. Sáng làm đủ rồi, cứ uống bia đi. Em xin phép về mà nó cứ vịn mãi, lại còn hẹn: Hôm nào để tớ gọi thêm bọn thằng Bình thằng Phúc rồi anh em họp lớp 4 nhé! À, lấy số tôi đi, có gì cứ alo cho tôi.
Vote cho kụ,
Nhà cháu thấy đội " dân phòng " trong HCM ăn mặc, dáng dấp, tác phong ngon lành hơn mấy chú của HN, đông phục cũng ngon hơn và đồng nhất hơn. Mấy chú dân phòng HN thì muôn màu khoe sắc, mỗi phường 1 kiểu, nhiều chú ăn mặc như đồng phục của " an ninh ", mặt vênh như bánh đa nướng, đa phần la mấy chú " ngơ ngơ như bị down ", còn mấy ô già thì *** tóp má hóp, chắc là trước bơm xe nhiều.

thuytuan

Xe đạp
bọn này , nhìn đã thấy ghet , ăn bẩn ăn thỉu , lại còn rất hay giở giọng bố láo. đi quanh phường toàn xin đểu của mấy bà hàng nước , hoa quả , chả bao giờ trả tiền , cái đờ cờ mờ chúng nó , người ta cũng là người lao động mà chúng nó bố láo quá