Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

Luu Lehong

Xe container
Vừa qua có rất nhiều thớt tranh luận về xe của Toyota về giá cả, chất lượng so với xe hãng khác. Rất nhiều ý kiến khen xe Toyota cũng có và chê cũng nhiều về xe Liên doanh (LD), nhất là cuả các bác không đi xe hãng này và đặc biệt là các bác đi xe Hàn8->. Thế nhưng, xe của hãng cả nhập và LD luôn đắt khách và cũng luôn có doanh số cao nhất nhì trong các hãng khác ở Việt Nam. Em mở Topic để các cụ trao đổi tập trung (không bị loãng) là lý do tại sao xe của Toyota vẫn bán chạy Việt Nam mặc dù giá không hề rẻ hơn khi chọn xe cùng phân khúc với các hãng khác:-/
Em chỉ là người tiêu dùng và muốn có một cái nhìn khách quan, tổng thể mọi mặt liên quan về xe Toyota chứ không có ý gì khác :-?. Mong các cụ trao đổi ý kiến :-w

imbenley

Xe tải
câu hỏi này của bác trả lời quá dễ dàng , bác chỉ cần ra đứng quan sát các đường phố hà nội và HCM, bác sẽ có câu trả lời ngay là chỉ toàn thấy xe toy làm taxi của các bác mai linh hay Sun saigon, sau thời gian chạy hết đát trong taxi thì số xe toy này xẽ được hoán cải đăng ký cá nhân và bán rất giữ giá các bác ạ, còn người tiêu dùng cá nhân đã quay lưng lại với toy tạch rồi vì quá nhiều vụ lùm xeng, giá thì cao, chất lượng mẫu mã thì ko cải thiện mấy, lúc nào cũng lo anh tạch bóc mẽ. trong khi xe của các chú hàn xẻng thì nội thất hiện đại, hình dáng bắt mắt, giá cả hợp túi tiền người dùng việt nam nên được rất nhiều người lựa chọn mua.
Bác thử ra phố đếm xem có bao nhiêu xe hàn xẻng là xe cá nhân và có lác đác mấy bác chạy toy là cá nhân còn toàn toy làm taxi thôi. công nhận mấy bác taxi mua nhiều xe toy thật, thảo nào mà vẫn bán chạy bác nhỉ.

bác thấy đúng thì volka em cái

Isu_zu

Tháo bánh
câu hỏi này của bác trả lời quá dễ dàng , bác chỉ cần ra đứng quan sát các đường phố hà nội và HCM, bác sẽ có câu trả lời ngay là chỉ toàn thấy xe toy làm taxi của các bác mai linh hay Sun saigon, sau thời gian chạy hết đát trong taxi thì số xe toy này xẽ được hoán cải đăng ký cá nhân và bán rất giữ giá các bác ạ, còn người tiêu dùng cá nhân đã quay lưng lại với toy tạch rồi vì quá nhiều vụ lùm xeng, giá thì cao, chất lượng mẫu mã thì ko cải thiện mấy, lúc nào cũng lo anh tạch bóc mẽ. trong khi xe của các chú hàn xẻng thì nội thất hiện đại, hình dáng bắt mắt, giá cả hợp túi tiền người dùng việt nam nên được rất nhiều người lựa chọn mua.
Bác thử ra phố đếm xem có bao nhiêu xe hàn xẻng là xe cá nhân và có lác đác mấy bác chạy toy là cá nhân còn toàn toy làm taxi thôi. công nhận mấy bác taxi mua nhiều xe toy thật, thảo nào mà vẫn bán chạy bác nhỉ.
bác thấy đúng thì volka em cái
Bác chuyên phá bĩnh, vốt cái gì. Nếu thực sự Toy LD có vấn đề về chất lượng, thì người ta cũng sẽ mua Ford, mới đúng là ngon bổ rẻ, chứ gặp sale Hàn lộ liễu như cụ, phản tác dụng thôi! Làm người ta càng ko thích mấy cái xe sặc sỡ, option linh tinh, hình dáng xiêu vẹo.

imbenley

Xe tải
khi nào em bán con u oát của em đủ xèng mua xe hàn xẻng em cũng mua, cụ nhắn cho em ít phiếu đăng ký làm fan cho mấy ổng hàn xẻng cụ nhé.

RAVA

Xe ba gác
khi nào em bán con u oát của em đủ xèng mua xe hàn xẻng em cũng mua, cụ nhắn cho em ít phiếu đăng ký làm fan cho mấy ổng hàn xẻng cụ nhé.
-Em thấy bác comment rất nhiều mâu thuẫn, chê xe Toy LD thật lực rồi mơ ước đến Fortuner, em ghét nhất cái loại người chả có cá tính hay lập trường gì cả? Chán!:P

imbenley

Xe tải
bác này nói phải. em là em mơ ước em nó giá giảm bằng con u oắt của bác thanh xuân là em múc liền .

thongnhat

Xe buýt
Em có cảm giác mấy ông sale của xe Hàn đang cười hí hí. Tự dưng lại PR hộ, khen nức nở xe Hàn như đúng rồi, dìm hàng xe Nhật cật lực, đặc biệt là xe liên doanh. Hậu quả là xe Hyundai cũng chả rẻ đi mà đang đắt lên, đúng là gậy ông đập lưng ông. Cái sự đắt rẻ ở đây nó lại theo quy luật đồn thổi chứ không phải theo quy luật kinh tế.
Còn Toyota LD, nó có lợi thế là thương hiệu được ưa chuộng, lại có bảo hành chính hãng, cái này quan trọng lắm. Ngoài ra các sản phẩm của Toyota lại rất hợp với thị trường Việt Nam nên dễ tiêu thụ hơn các hãng khác.

Alex83

Xe hơi
:D. Đặt ghế ngồi hóng gió thôi! Chứ còn cụ nào đã có xèng mua xe thì tự đã biết sẽ mua xe gì. Như em lúc đầu khoái Cerato hatchback, mua rồi lại chán luôn! Nhìn Audi mà nhỏ rãi. Cuối cùng quyết định đổi Toy Cam 2.4. Chứ còn thực ra xe nào cũng có cái hay riêng, cũng có cái đẹp riêng! Quan trọng là các cụ thích j thôi! Nếu ý em đúng thì các cụ Vodka cho em 1 ly nhá :P

RAVA

Xe ba gác
:D. Đặt ghế ngồi hóng gió thôi! Chứ còn cụ nào đã có xèng mua xe thì tự đã biết sẽ mua xe gì. Như em lúc đầu khoái Cerato hatchback, mua rồi lại chán luôn! Nhìn Audi mà nhỏ rãi. Cuối cùng quyết định đổi Toy Cam 2.4. Chứ còn thực ra xe nào cũng có cái hay riêng, cũng có cái đẹp riêng! Quan trọng là các cụ thích j thôi! Nếu ý em đúng thì các cụ Vodka cho em 1 ly nhá :P
-Bác có thể nói rõ là tại sao con Cerato hatchback lại chán được ko? Vì hồi t3 em đi mua xe cho Gấu cũng ngó kỹ em này nhưng chưa có thời gian chạy thử, trông cũng đẹp mà nhiều đồ chơi, giá khi đó tầm 30k?~X(

imbenley

Xe tải
Khi đưa ra ý kiến này thì đương nhiên có rất nhiều ý kiến trái chiều nhau, người khen kẻ chê cũng có, cũng không thế có 1 sản phầm gì là hoàn hảo và vừa ý tất cả mọi người. Tuy nhiên với bản thân mình là nhân viên tư vấn bán hàng bao giờ cũng có 1 cái nhìn khách quan nhất. Không phải gọi là tung hô gì đâu nhưng rõ ràng khi bạn ngôi lên 1 chiếc xe toyota bạn sẽ cảm thấy mình như khoác lên trên 1 bộ ves hợp túi tiền >>>của nhà sản xuất, đối với người tiêu dùng thì đắt lòi cổ, nội thất thì ko bằng các xe cùng hạng của các nhà sản xuất khác, mà xe các hãng khác thì lại rẻ hơn nhiều mới đau chứ <<< nhưng vấn rất thời thượng >>> điều này mấy bác lái taxi đã được kiểm chứng<<< (ờ đây tôi muốn nói là hợp túi tiền chứ không phải là đắt tiền với sẽ có nhiều bộ ves khác đắt hơn nhiều nhưng chưa chắc bạn đá thích). Vậy lý do là tại sao ?. Chúng ta hãy cùng dạo qua một vòng để tìm câu trả lời.
cụ này sales cũng được đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Thực ra Cam 2.4 là chuẩn cho dòng sedan ở VN, chỉ ghét cái đụng hàng nhiều nên e ko mua :D. Kiểu dáng, chất lượng, hình thức và nội dung, đều hợp lý.

Alps_vn

Xe buýt
Khi đưa ra ý kiến này thì đương nhiên có rất nhiều ý kiến trái chiều nhau, người khen kẻ chê cũng có, cũng không thế có 1 sản phầm gì là hoàn hảo và vừa ý tất cả mọi người. Tuy nhiên với bản thân mình là nhân viên tư vấn bán hàng bao giờ cũng có 1 cái nhìn khách quan nhất. Không phải gọi là tung hô gì đâu nhưng rõ ràng khi bạn ngôi lên 1 chiếc xe toyota bạn sẽ cảm thấy mình như khoác lên trên 1 bộ ves hợp túi tiền nhưng vấn rất thời thượng (ờ đây tôi muốn nói là hợp túi tiền chứ không phải là đắt tiền, vì sẽ có nhiều bộ ves khác đắt hơn nhiều nhưng chưa chắc bạn đá thích). Vậy lý do là tại sao ?. Chúng ta hãy cùng dạo qua một vòng để tìm câu trả lời.

- Cho mình hỏi 1 chút ở đây bạn nào đã đến showroom của toyota giải phóng nói riêng và các đại lý toyota cả nước nói chung chưa ?. Chỉ cần bước chân vào thôi bạn sẽ thấy được sự tiếp đón lịch sự và chu đáo. Một chiếc ghế êm, và một cốc nước thật ngon do bộ phận lễ tân sẽ ra tiếp đón bạn. Sau đó là các bộ phân tư vấn khách hàng sẽ tư vấn và nói chuyện cùng bạn một cách thoái mái để giúp bạn tìm một chiếc xe như ý. Thế nếu bạn không tìm được chiếc xe nào như ý, bạn đi mua showroom bên ngoài và bạn vẫn muốn nhận được lời tư vấn đó thì sao ? tất nhiên là bộ phận tư vấn khách hàng vẫn sẽ giúp bạn để cho bạn thấy được cảm giác yên tâm.

Sau khi bạn mua xe thì bộ phận chăm sóc khách hàng vẫn sẽ theo bạn trên từng hành trình của chặng đường. Chúng tôi sẽ nhắc nhở bạn các quy trình bảo dướng cần thiết, mỗi khi bạn gặp vấn đề rắc rối, chỉ cần điện thoại, chúng tôi sẽ giúp bạn. Chúng tôi mong muốn được sự hài lòng cần thiết khi bạn mua chiếc xe toyota.

- Còn vấn đề chất lượng mẫu mã hay kiểu dáng có lẽ tôi xin phép không bàn ở đây bởi bạn chỉ cần lên google gõ cụm từ...tại sao xe toyota được cho là lành hay tại sao toyota được nhiều người muốn mua thì bạn sẽ tìm được câu trả lời. Ở trong phạm vi này tôi chỉ đề cập đến mảng phục vụ và chăm sóc khách hàng.
Cái này thì ở showroom của hãng nào chẳng thế

binbin68

Xe hơi
Em thấy Toyota chất lượng kém, đắt, đi chán. :)

SmallRiver

Xe điện
Hơ hớ, lại oánh hả các cụ? Em thì đang đi xe Nhật (VAMA) nhưng nhìn thấy xe hàn vẫn thèm, mỗi tội giá cao quá không với tới!

Em thì cho rằng do tâm lý người mua là chính thôi. Trong kinh tế vi mô người ta có nói đến điều này mà, và các hãng xe, kể cả là Toy hay gì đi nữa thì cũng đều là hạng cao thủ trong kinh doanh hơn hẳn anh em mình nên họ khai thác triệt để.
Ở VN thì sau khi kết thúc trào lưu xe Xô Viết (cuối thập niên 80 đầu thập niên 90) thì xe Nhật bắt đầu tràn vào VN đi kèm với làn sóng đầu tư từ Nhật và chính sách hợp tác của NN ta với Nhật. Lúc đó xe Mỹ hay Hàn hay Châu âu đâu có phù hợp với XHCN thời bấy giờ (nếu ko muốn nói là bị kỳ thị). Và với sự xâm nhập sớm, cùng với chất lượng tốt, mẫu mã đẹp, hiện đại ... nên ko chỉ ô tô, xe máy mà toàn bộ hàng điện tử từ Nhật đã thay thế U oát, Volga, xe máy Mink, Simson, xe đạp Phượng Hoàng, ti vi Xô Viết ... Với tâm lý bao đời nay của người Việt, ăn chắc mặc bền và đã qua thử thách thì hàng Nhật đã nhanh chóng thống lĩnh.
Sau khi đất nước ta mở cửa hội nhập, các hãng khác mới bắt đầu xâm nhập và đương nhiên để đánh bại hàng Nhật cần rất nhiều thời gian. Tất cả đã ăn sâu vào tâm lý người Việt "ô tô Toyota, xe máy Honda, ti vi Sony, điện thoại Nokia".
Ngày nay với sự xâm nhập của nhiều thương hiệu mới, mọi thứ đang ngày càng thay đổi: điện thoại ko còn là Nokia nữa mà đã là Iphone, Samsung, ô tô đã ko còn là Toy như trước mà đẳng cấp phải là Bim, Mẹc, Audi ... Đã xa rồi thời kỳ Toy Crown hay Cressida làm mưa làm gió mà đã thay thế bằng Mẹc S, E; Bim 7, 5 ... Do vậy em nghĩ thời gian sẽ dần bão hòa thôi.
Đánh giá về xe Nhật thì có lẽ cũng chỉ mình Toy là được tín nhiệm, chứ các hãng khác như Mit, Mazda, Nissan, thậm chí đến cả Honda vẫn rất khó khăn tại VN. Và đứng ngay sau Toy là Hyundai - Kia. Điều đó có thể kết luận rằng, ngày nay người tiêu dùng Việt đã không còn đặt thương hiệu Nhật là số 1 hoàn toàn.
Về giá thì em cho rằng xe Toy đứng vị thế là làm chủ thị trường, đương nhiên họ sẽ làm chủ về giá thôi. Khi lượng cầu co giãn hẹp thì đương nhiên giá càng cao họ càng có lợi mà. Cho nên giá Toy tại VN là cao hơn giá trị xe là dễ hiểu. Còn về chất lượng, em nghĩ xe Toy vẫn là số 1 trong dòng xe lắp ráp (trừ Mẹc) - đặc biệt cái khoản tiết kiệm. Bên cạnh đo dịch vụ sau bán hàng của Toy cũng là số 1 (nên nhớ Hyundai, Honda chỉ là số 1 khi bán xe thôi, còn sau khi đã sở hữu xe thì họ chưa thực sự quan tâm nhiều đền KH).
Về tương lai, em nghĩ các bác (đặc biệt các bác chạy xe Hàn - trong đó kể cả em) đừng nên tung hô quá mà các bác chạy Toy phật lòng và cũng vì đừng để một vài thương hiệu nữa theo chân Toy mà tăng giá. Khổ người mua thôi. Năm 2011 các bác cứ xem hãng nào tăng giá nhiều lần nhất nhé, và hãy xem hãng nào dám cả gan tung xe "quá đát" cho dân mình dùng nhé. Câu trả lời của em chính là Hyundai - Kia.

Bẩm các cụ. Em có chút thiển ý: Các cụ tranh luận để bảo vệ xe hãng nào thì lại đưa ra nhược điểm của xe hãng kia, Vì thế xe Nhật hay Hàn đều có nhược điểm. Các cụ tung hô hết ra đây có thể khiến người chuẩn bị mua xe thấy xe Tung của (HAIMA) mới là perfect (vì ko ai đưa ra nhược điểm). Lúc ấy thì gay. Bởi vậy, ko nên có tranh luận ác liệt phản tác dụng.