4 tàu tên lửa lớp Molnya được đóng trong nước cho HQVN sắp hoàn thành

Unique Store

Xe tải
Ukraina cấp động cơ cho tàu Molnya Việt Nam
Cập nhật lúc :10:56 AM, 29/11/2011
Với sự trợ giúp kỹ thuật - công nghệ và chuyên môn từ công ty đóng tàu của Nga và Ukraina, việc đóng 4 tàu tên lửa lớp Molnya cho HQVN sắp hoàn thành.

(ĐVO) Theo TSAMTO, hôm 28/11, Tổ hợp khoa học - sản xuất chế tạo tubine khí Zoria-Mashproekt (Ukraina) sẽ cung cấp các động cơ đẩy cho 4 tàu tên lửa lớp Molnya đang đóng ở Việt Nam.

Đây là kết quả của sự hợp tác giữa Zorya-Mashproekt (Ukraina) và Nhà máy đóng tàu Vympel (Nga) về việc cung cấp các động cơ tàu thủy, trong khuông khổ thỏa thuận Liên Chính phủ Nga - Ukraina.

Theo hợp đồng, trong giai đoạn 2011 - 2013, doanh nghiệp sản xuất động cơ tàu thủy Zoria-Mashproekt sẽ cung cấp các động cơ tuabin khí M-15 để lắp đặt trên 4 tàu tên lửa lớp Molnya đang đóng ở Việt Nam dưới sự giám sát về chuyên môn, kỹ thuật của các kỹ sư từ Viện thiết kế hải quân Trung ương (TsMKB) Almaz ở St Petersburg cùng với các kỹ sư của nhà máy đóng tàu Vympel.

Trong tương lai gần, Hải quân Việt Nam sẽ nhận được 4 tàu tên lửa lớp Molnya đầu tiên được đóng ở trong nước, dưới sự hỗ trợ công nghệ của Nga, Ukraina và từng bước làm chủ công nghệ đóng tàu chiến hiện đại.
Việc cung cấp các động cơ cho 4 tàu tên lửa Molnya của Hải quân Việt Nam sẽ được thực hiện từ tháng 12/2011.

Hôm 25/10, Phó Giám đốc Nhà máy Đóng tàu Vympel, ông Dmitri Belyakov cho biết, Công ty đóng tàu Rybinsk đang chuyển đến Việt Nam các bộ phận để đóng 6 tàu tên lửa Molnya đầu tiên theo đúng lịch trình trước đó.

Từ giữa tháng 10/2011, đại diện nhà máy đóng tàu Vympel cho biết, 2 tàu Molnya đang đóng ở Việt Nam đã được hoàn thành phần thân và đang được lắp đặt các thiết bị như radar, vũ khí.

Như vậy, sau khi Nga cung cấp vũ khí, linh kiện, hệ thống điện tử vào tháng 10/2011 và Zoria-Mashproekt cung cấp động cơ cho 4 tàu Molnya của Hải quân Việt Nam trong tháng 12/2011, có thể dự đoán, việc đóng 4 tàu tên lửa Molnya đầu tiên cho Hải quân Việt Nam sắp hoàn thành.

Trong tương lai gần, Hải quân Việt Nam sẽ sớm nhận được các tàu tên lửa Molnya được đóng ở trong nước.

>> Việt Nam đóng hàng loạt tàu tên lửa
>> Học viên Hải quân học thực tế trên tàu Gepard
Thanh Dung (theo Armstrade)

Unique Store

Xe tải
đọc tin này thấy phấn khởi quá các bác ạ, hải quân đang được đầu tư mạnh mẽ và quyết liệt (em học theo bác Dũng ợ). cứ như thế này và nếu chúng ta có nhiều kỹ sư giỏi thì việc đóng khinh hạm và destroyer là điều hoàn toàn có thể mơ ước các bác nhỉ

tenlua

Xe hơi
đọc tin này thấy phấn khởi quá các bác ạ, hải quân đang được đầu tư mạnh mẽ và quyết liệt (em học theo bác Dũng ợ). cứ như thế này và nếu chúng ta có nhiều kỹ sư giỏi thì việc đóng khinh hạm và destroyer là điều hoàn toàn có thể mơ ước các bác nhỉ
Đóng cái khung tàu thì không gì phức tạp cả bác ợ . Cấu hình của những con tàu dầu 100 nghìn tấn rất phức tạp mà Vinashin nó còn đóng được thì nói gì mấy con tàu chiến vài trăm tấn này, có bản vẽ đưa vô nhà máy cho thợ CNC nó tiện là xong ngay

Fd3s

Xe hơi
Nhà cháu xin nói thật hi vọng cụ đừng buồn, Nếu cụ đọc kĩ bài báo thì sẽ thấy là chỉ có vỏ tàu được đóng tại vịt mình thôi cụ ậ

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
vỏ tầu đc đóng tại Vn thì thời gian giao hàng không phụ thuộc vào đối tác nhiều nũa chỉ còn phụ thuộc vào nhà thầu vũ khí
như thế rút ngắn thòi gian chờ đợi xuống cũng là 1 điề mừg bác ạ

ducleminh

Xe điện
Nhà cháu xin nói thật hi vọng cụ đừng buồn, Nếu cụ đọc kĩ bài báo thì sẽ thấy là chỉ có vỏ tàu được đóng tại vịt mình thôi cụ ậ
Khung vỏ vỏ cũng quan trọng chứ cụ, pháo hạm của khu trục hạm Mỹ xịn thế kia nó còn mua lại của Đức thì phải.

Unique Store

Xe tải
các bác bảo là chỉ có khung vỏ mà không nhìn thấy cái lợi ở xa hơn sao? không đi từ cơ bản đến phức tạp thì có mà làm bằng niền tin ạ? Bác có biết cần bao nhiêu thời gian để phát triển động cơ đẩy tubin khí mới cho tàu thủy không ạ? cần bao nhiều thời gian để nghiên cứu phát triển các hệ thống vũ khí mới không ạ?

các bác không biết gì thì em xin khẳng định: Đây là một bước tiến rất dài trong ngành công nghiệp quốc phòng của VN

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Đùa, có mấy cụ bàn luận như mứt vậy. Em bức xúc quá.

Nhập 100% thì chê ngu, chê dốt, chẳng biết làm gì.
Đóng được cái vỏ tàu, em cứ coi chiếm 5% con tàu đi, thì chê kém, trình còi.
Em léo hiểu thế nào mới là tài, là giỏi nữa.

Thối hoắc.

Unique Store

Xe tải
Đùa, có mấy cụ bàn luận như mứt vậy. Em bức xúc quá.

Nhập 100% thì chê ngu, chê dốt, chẳng biết làm gì.
Đóng được cái vỏ tàu, em cứ coi chiếm 5% con tàu đi, thì chê kém, trình còi.
Em léo hiểu thế nào mới là tài, là giỏi nữa.

Thối hoắc.

hihi, em đồng quan điểm với bác, em nghĩ các bác ấy không biết cái buzi xe các bác ấy hình hài thế nào đâu, hahaha

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Em nghĩ trình VN như này là ổn rồi, làm gì thì cũng phải đi từ thấp lên cao chứ đùng 1 cái làm sao mà có luôn được.
Chắc là phải dành tiền của, thời gian thử nghiệm vũ khí đã cụ ạ.
Vũ khí ngon rồi mới dồn tiền đóng tàu :))

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Đám này mua về còn hợp lý hơn 2 con Ghẻ. Chính ra cứ làm độ 12 con cấu hình chống hạm với 4 con chống ngầm có phải bây giờ vững tâm hơn nhiều ko. Vừa rẻ vừa nhanh có hàng.

Estonque

Xe điện
Đám này mua về còn hợp lý hơn 2 con Ghẻ. Chính ra cứ làm độ 12 con cấu hình chống hạm với 4 con chống ngầm có phải bây giờ vững tâm hơn nhiều ko. Vừa rẻ vừa nhanh có hàng.
Cụ nhầm, khả năng hoạt động trong điều kiện khí hậu phức tạp và thời gian hoạt động của con này kém Ghẻ rất nhiều, mỗi con có một ưu điểm riêng, không phải cứ hỏa lực mạnh là tốt, còn nhiều điều kiện khác nữa

Estonque

Xe điện
Công nghệ quốc phòng nhà mình được như thế này là ngon rồi, các bác cứ giỏi chê, mà cái kết cấu thép để đóng tàu chiến em thấy bảo cũng khác tàu dân sự đới

Fd3s

Xe hơi
Khung vỏ vỏ cũng quan trọng chứ cụ, pháo hạm của khu trục hạm Mỹ xịn thế kia nó còn mua lại của Đức thì phải.
Em không rõ mấy nhưng em nghĩ là đấu thầu cụ ạ. Bọn này hoàn toàn tư nhân mà cụ

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm, khả năng hoạt động trong điều kiện khí hậu phức tạp và thời gian hoạt động của con này kém Ghẻ rất nhiều, mỗi con có một ưu điểm riêng, không phải cứ hỏa lực mạnh là tốt, còn nhiều điều kiện khác nữa
THì thế mới cần đông để bao quát biển mà lại. Lợi thế của VN là bờ biển dài nên từ bờ ra đến TS chỉ độ 400km mấy con Mol này lượn ngon. Trực ở đấy độ 10 ngày lại thay đôi cặp. Hơn nữa có thể lập căn cứ ở Côn đảo ra giữ thềm lục địa. Chứ như 2 con Ghẻ thì chỉ kiểm soát vùng biển hẹp hơn nhiều.
Mệ trước còn hy vọng 2 ghẻ có chống ngầm với trực thăng. Nay thì thất vọng toàn tập chả khác đệch gì 2 con Mol phóng to. Hơn được mỗi cái ở trên biển lâu hơn.

Giờ chỉ hy vọng tự đóng thì đóng cho nhiều lấy số lượng bù chất lượng thôi. Tàu to hơn đi mua của tư bổn cho lành cạch mặt thằng Nga ra.

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm roài. Pháo hạm Mỹ nó làm được mà. Pháo sản xuất theo li xăng của Đức là khẩu pháo tăng M256 120mm.

Bản thân các tàu chiến Đức lại dùng khẩu Oto merala của Italia chứng tỏ pháo Đức cũng kém.

kraz255b

Xe điện
Đóng cái khung tàu thì không gì phức tạp cả bác ợ . Cấu hình của những con tàu dầu 100 nghìn tấn rất phức tạp mà Vinashin nó còn đóng được thì nói gì mấy con tàu chiến vài trăm tấn này, có bản vẽ đưa vô nhà máy cho thợ CNC nó tiện là xong ngay
Đóng tàu thì chấn, dập, cắt, hàn tấm lớn công nghệ cao nhiều, chứ tiện ít lắm cụ a!

nghiahoa

Xe hơi
Nếu có thêm 10 em MOL này thì HQ nhà miềng đủ số hụi cho việc thành lâph các Bộ tư lệnh rồi. Nhưng thực sự là hơi chậm đấy! Dự kiến ra năm 2 em sẽ ra lò!

Estonque

Xe điện
THì thế mới cần đông để bao quát biển mà lại. Lợi thế của VN là bờ biển dài nên từ bờ ra đến TS chỉ độ 400km mấy con Mol này lượn ngon. Trực ở đấy độ 10 ngày lại thay đôi cặp. Hơn nữa có thể lập căn cứ ở Côn đảo ra giữ thềm lục địa. Chứ như 2 con Ghẻ thì chỉ kiểm soát vùng biển hẹp hơn nhiều.
Mệ trước còn hy vọng 2 ghẻ có chống ngầm với trực thăng. Nay thì thất vọng toàn tập chả khác đệch gì 2 con Mol phóng to. Hơn được mỗi cái ở trên biển lâu hơn.

Giờ chỉ hy vọng tự đóng thì đóng cho nhiều lấy số lượng bù chất lượng thôi. Tàu to hơn đi mua của tư bổn cho lành cạch mặt thằng Nga ra.
Cụ cứ tạm tưởng tượng thế này, thằng Ghẻ nó là sỹ quan chỉ huy, nên vũ khí của nó không cần mạnh lắm, giống như sĩ quan thì cầm K54/59 ấy, cái quan trọng là hệ thống chỉ huy-thông tin liên lạc-định hướng chiến thuật, còn đám mol giống như lính, vũ khí cần trang bị mạnh hơn để sẵn sàng nhận lệnh tiêu diệt địch từ chỉ huy, giống như lính lác hạ sỹ quan thì dùng AK, RPK, B4x zậy đó ;))