Tốc hành ký Hà Giang.

benq

Xe điện
Chiều chủ nhật 2 vợ chồng nhà e lang thang mua sắm bằng 2b, gió trên đường Láng mát lừ, tự nhiên nghĩ tới HG nơi địa đầu tổ quốc nơi mà e vẫn mong ước có ngày đặt chân và trải nghiệm. Thế là bảo vợ sang tuần a đi HG nhé
Vợ...ok đi cho thoải mái anh àh
Em...??? (đơn giản thế thôi à)
Cứ tưởng vu vơ cho vui, sang tuần xem qua vài lịch trình của các cụ nhà mình e tự lên quyết tâm với bản thân...đi.
Nhưng đi thế nào đây, bạn bè và cả mình đây cũng đều bận cả, vòng xoáy ảm đạm của thị trường làm chùn bước các đôi chân..
Thế là bỏ nhà cửa, vợ con bỏ công ty, bỏ cả vợ hai (sedan) nằm chuồng mờ bụi phủ e quết tâm lên đường.
Thú thật các cung đường Đông và Tây Bắc e đều đã kinh qua, sót lại đúng HG, nhưng với HG e muốn có trải nghiệm mới...hoàn toàn mới đó là chinh phục HG bằng 2b, nói ra với 1 vài người bạn họ còn tưởng e...ấm đầu, tuổi đâu còn trẻ, bố trẻ con hơn 5 tuổi rồi còn máu mê...kệ
Thứ 5 xem qua bảng thời tiết ba ngày tới thuận lợi không mưa, nhiệt độ 17-25 oC (cái này làm e chủ quan, mặc áo khoác vừa và chiếc áo mỏng bên trong) và đó là sai lầm, trên này sáng sớm và tối khá rét,.
Ba lô e mang theo vẻn vẹn có bộ quần áo, điện thoại 2c, ống nhòm, máy ảnh, kính râm, vài gói kẹo (để cho các cháu nhỏ dọc đường đi), bánh, hai chai nước, 2 mũ bảo hiểm một nhẹ và một nồi cơm điện đúng nghĩa, một bộ dao đa năng kèm chức kìm, tôvit, một tạch tạch lôi từ cốp V2 sang, Thêm túi thuốc gồm thuốc cảm, đau bụng, băng eugou, bổ thần kinh.
Xe chiều thứ năm đi kiểm tra, lốp mới thay 2 tháng...ok, ra cửa hàng yamaha mua thêm cái săm sau nhét cốp. Lịch trình in từ máy tính ra nhét túi. Xăng 95 đã đổ đầy, thế là xong khâu chuẩn bị

Đi bao chuyến xa rồi nhưng chuyến HG này làm e mất ngủ, đêm nằm nghĩ miên man, ngủ được đến đúng 2h...thế là cứ trong trong đến sáng, mà tối qua bấm giờ phải hơn 6h mới ra khỏi nhà. Lọ mọ dậy từ 5h lên trên tầng thắp nén hương để các cụ phù hộ cho chuyến đi chân cứng đá mềm rồi xuất phát !!!

Các cụ đợi e đi ăn rồi về gõ tiếp...

minhduc11

Xe hơi
Cụ máu thế, phi lên Hà Giang bằng 2b cơ à. Phục cụ quá!

20L1966

Xe buýt
Cụ đi 1 mình bằng xe máy thì buồn chết

hilux14p

Xe buýt
E thích hà giang mà chưa đi được,cụ đi 2 bánh nể quá

cumina

Xe tải
nể cụ quá!

benq

Xe điện
E thích hà giang mà chưa đi được,cụ đi 2 bánh nể quá
Cụ đi 1 mình bằng xe máy thì buồn chết
Cụ máu thế, phi lên Hà Giang bằng 2b cơ à. Phục cụ quá!
Cám ơn các cụ đã có lời, thực ra cái tính e từ bé tới giờ có cái tính thích gì thì cố làm bằng được, mặc dù khi e nói đi HG một mình bằng 2b, các cụ nhà e tròn mắt ngạc nhiên và khuyên không nên đi, nhưng tính e đã quyết rồi...đi, chỉ nghĩ sau lưng mình còn bao người, tự hứa sẽ cẩn thận...

Ha_Giang

Xe hơi
Cố lên Cụ. đường lên đến Thành Phố HG không khó đi đâu, cứ tà tà đi ngăm cảnh thú vị lắm đó. từ huyện Bắc Quang lên đến Thành Phố đi dọc đường sẽ có nhiều cảnh đẹp cho Cụ chụp ảnh, sáng tác.
trên đường đi thì cây xăng, quán sửa xe nhan nhản nên không phải lo. bắt đầu đến Tuyên Quang thì Cụ đi cẩn thận 1 chút vì XXX ở đó khá nghiêm dạo này hay vẫy kiểm tra lắm. nhất là xe Cụ chưa có đôi xẻng. Cụ lắp vào đi cho an toàn. đến địa phận các Huyện và TP HG công an mới ra quan, làm chặt nhất là khoản tốc độ. còn lại Cụ cứ tít tẹt ga với con Ex này nhé

benq

Xe điện
...Lên xe vợ còn xuống quấn thêm cái khăn mỏng, định bỏ ra nhưng thôi để vợ yên lòng. Đội nồi cơm điện lên và phóng....
HN lúc này vẫn sớm nên khá lặng và lạnh.
+ Xut phát khong 6h01’ a.m t Hà ni.
+ Tuy
ến đường Hà ni – Vĩnh Yên – Việt Trì – Phú Thọ (đổ xăng) nghi 5p

Thực ra tuyến QL2 chạy HG khá tốt, chỉ trừ đoạn hết đường tránh Tuyên Quang là hơi xấu một chút, chạy HN-->HG thoải mái hơn nhiều so với chạy Cao Bằng, Sơn La vì đường hầu như bằng phẳng không có đèo dốc, cua ít
Chỗ này là điểm dừng chân

Nghỉ ngơi vài phút cho đỡ ê cái mông, vốn quen ngồi ghế VP với cái máy tính, lâu lắm mới mang ra thử thách

Đoạn này e chạy hơi nhanh vì đường đẹp và vắng tanh...một tay chụp ảnh chạy một tay :">, đoạn này có lúc e chạy 120km/h. Là vì đi xe máy nên e hơi cho phép quá tốc độ chút, còn chạy 4b thì tương đối chuẩn tốc độ

Chỗ này đã thuộc Tuyên Quang

Tiếp tục...

ktslengoc

Xe tải
...bỏ nhà cửa, vợ con bỏ công ty, bỏ cả vợ hai (sedan) nằm chuồng mờ bụi phủ e quết tâm lên đường...
hớ hớ, máu, iem cũng ...nể cụ đới, đi với vợ hai 4b mà về iem còn lử đử mới ngày, cụ chạy 2b cho ~1000km (HN-Lũng Cú ~ 500km) thì công nhận khỏe...

35N1169

Xe điện
Hôm trước cũng có cụ đi 2b lên hôn cột cờ Lũng cú rồi.
Nhưng ngồi hóng cụ cảm giác em vẫn chẳng vơi đi tí nào, em rất thích những chuyến đi như của cụ nó có tính chất phiêu lưu hơn. Những cuộc trải nghiệm thế này phải đi bằng 2b mới cảm nhận được nhiều điều. Cụ đi mấy ngày thế? Chúc cụ lên đường may mắn và có chuyến đi thú vị.

benghe

Xe điện
Cụ chạy 2b 1 mình thì đúng là bản lĩnh nhỉ... thường là 2b dân phượt hay đi kết hợp mục đích chụp choạch... thấy cụ choạch bằng máy PnS nên em mới thấy đặc biệt!

benq

Xe điện
hớ hớ, máu, iem cũng ...nể cụ đới, đi với vợ hai 4b mà về iem còn lử đử mới ngày, cụ chạy 2b cho ~1000km (HN-Lũng Cú ~ 500km) thì công nhận khỏe...
E đi 3 ngày cụ ạ, sáng thứ 6 xuất phát, 13h đúng ngày CN e về đến cửa nhà
E chạy 3 ngày vè nhìn công tơ mét hết đúng 1070km. Cũng mệt phờ hai hôm đầu tuân, giờ mới soạn ảnh post lên được

Hôm trước cũng có cụ đi 2b lên hôn cột cờ Lũng cú rồi.
Nhưng ngồi hóng cụ cảm giác em vẫn chẳng vơi đi tí nào, em rất thích những chuyến đi như của cụ nó có tính chất phiêu lưu hơn. Những cuộc trải nghiệm thế này phải đi bằng 2b mới cảm nhận được nhiều điều. Cụ đi mấy ngày thế? Chúc cụ lên đường may mắn và có chuyến đi thú vị.
Thực ra đúng như cụ nói, e đôi khi rất thèm cảm giác đứng trên đèo hít thở không khí mát lạnh
Cụ chạy 2b 1 mình thì đúng là bản lĩnh nhỉ... thường là 2b dân phượt hay đi kết hợp mục đích chụp choạch... thấy cụ choạch bằng máy PnS nên em mới thấy đặc biệt!
E dân VP thôi, chụp choạch với e gọi là có ảnh, cái e thích là phong cảnh núi rừng hùng vĩ với những đường đèo quanh co, những vực sâu hút (nhưng e lại tìm đc nhiều cảm giác khi ở đây, đôi khi còn nghẹn lại ) những con người bình dị chưa bị cuộc sông hiện đại ảnh hưởng nhiều, những nồi Thắng Cố và trong chuyến đi vừa rồi e bắt gặp nhiều cảnh người đàn ông khật khưỡng đc vợ dìu về trên con đường xa tít...

Chỉnh sửa cuối:

hdx

Xe điện
Em phục cụ quá. Vote cụ phát.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
vãi lúa nhà cụ, đi xe hơi còn thấy mệt nữa là 2b. Hóng tiếp lịch trình của cụ

PoBeo

Xe điện
Hic, chắc giận vợ nên lấy 2b đi chơi đây mà.....nhà có 3 con 4b thì phải =)):))

benq

Xe điện
+ Tuyên Quang – Tân Quang – TT Vit Quang (ở đây bắn cả tốc độ xe máy nhé, các cụ chú ý ) nghỉ 10’
+ Vit Quang – V Xuyên – Hà Giang : ~ 60km

Lên tới HG đúng 12h10’’. Tìm quán ăn trưa rồi nghỉ, lúc này đã là 1h15’ E vào nhà nghỉ ngả lưng đến 3h. Cầm alo gọi cụ Lungcu (cụ này ở ngay TP HG, e có vài lần đc nói chuyện vì bán hàng máy tính lên cho cụ ấy) e tới nơi rồi, cafe chút cụ nhé....abc

Ra quán Cafe Alo ngồi cụ ấy hướng dẫn sơ bộ lại cung đường vì mục đích chính của e chuyến này là Cột cờ Lũng Cú, Mã Pí Lèng, nhà họ Vương.
Một lần nữa e gửi lời cám ơn cụ vì thịnh tình và chu đáo.
Ngồi với cụ ấy hơn 4h5’ e cáo biệt tiếp tục hành trình lên Quản Bạ (sẽ ngủ đêm ở đây)

Hà Giang - Qun Bạ (Ti Ng: ti Qun Bạ) là 46km các cụ nhé, từ đây sẽ là QL4C, gọi là QLộ chứ thực ra đc đoạn đầu còn ổn, về sau đường nhỏ và xấu, e xác định chạy nhanh vì mùa này trời tối sớm. Lúc này trời đã giăng sương mờ, tự nhiên thấy mình nhỏ bé giữa trời đất, một mình trên con đường vắng lặng, điểm đến còn chưa hình dung rõ ràng...

muadem

Xe cút kít
Có khi mấy hôm nữa lại có cụ vác xe đạp lên lũng cú chứ chả chơi đâu :))
Công nhận cụ máu thật :41:

benq

Xe điện
vãi lúa nhà cụ, đi xe hơi còn thấy mệt nữa là 2b. Hóng tiếp lịch trình của cụ
Đúng là mệt cụ a, nhưng lên đây đầu óc nó rỗng hết, mất cảm giác công nợ chưa đòi được, mai còn phải tt cho bên nào...
Hic, chắc giận vợ nên lấy 2b đi chơi đây mà.....nhà có 3 con 4b thì phải =)):))
Giận gì cụ, vợ giận mình nên mình đi cho nhớ...ặc

Có khi mấy hôm nữa lại có cụ vác xe đạp lên lũng cú chứ chả chơi đâu :))
Công nhận cụ máu thật :41:
Cụ nói đúng thật, e đang tìm mua con xe đạp địa hình ngon ngon chút để đút cốp, sẽ có lúc bỏ ra dùng...hehe

daiduongadv

Xe tải
Phục nhà BenQ quá, cụ up thêm ảnh nữa đê ạ.